[CCCĐ] Tại sao ta phải đến Cồn (Cỏ) - Đến rồi mới thấy cái hồn người dân

TungNguyenMD

Xe container
Ngày nay ta vào Đại nội thấy chỉ còn đống đổ nát và người ta đang cho phục hồi lại như cũ.
Nguyên nhân thì chiến tranh không phải là lý do, mà sau khi hòa bình lặp lại, người ta cho đội văn công vào ở trong Đại nội. Thế là các cô văn công thi nhau phá cung điện để trồng rau. Đến khi biết giá trị văn hóa cần bảo tồn thì đã quá muộn. Ngày nay chính quyền đang tốn rất nhiều tiền để phục hồi và còn mất nhiều năm nữa

TungNguyenMD

Xe container
Một vòng quanh thành cổ Huế cũng đã đủ, em ra sân bay, bay về với mụ vợ già răng thưa. Trên đường đi lại nhìn thấy di sản này của anh Đinh La Thăng - ngôi nhà giữa đất vàng mà xây lâu nhất Huế, 20 năm chưa xong.
Ngày xưa đây nó là Cửa hàng bách hóa số 1, giống như bách hóa Tràng tiền HN nhưng có kiến trúc khá đẹp. Hồi anh # về là phó BT Huế, anh ấy cho đập đi giao cho Sông đà xây dựng. Và đến bây giờ nó là ngôi nhà nhếch nhác nằm giữa cố đô Huế

TungNguyenMD

Xe container
Sân bay Phú bài Huế khá nhỏ, nhỏ hơn sân bay Nội bài nhiều. Nhưng khi bước vào em rất ngạc nhiên vì bên cạnh các hàng quán người ta có quầy sách các cụ ạ.
Rất nhiều lần do vội nên khi chuẩn bị đi công tác em quên ko mang cuốn sách theo để đọc. Lên tới sân bay ngồi chờ đợi mới nhớ ra. Nhưng ở Nội bài người ta toàn bán phở 249k, nước Lavie 20k......mà chẳng có lấy một quầy sách. Sân bay Huế nhỏ hơn nhưng lại có quầy sách nhỏ. Ngoài những cuốn sách giới thiệu về cố đô, người ta cũng có cả sách văn học, nghệ thuật, kinh tế.....và có cả sách nguyên tác bằng tiếng Anh nữa. Một điểm cộng cho sân bay Phú bài

TungNguyenMD

Xe container
Chuyến đi nhỏ của em đến đây là kết thúc. Xin cám ơn các cụ, các mợ đã vào đọc chia sê.
Xin chúc cho các cụ những điều tốt đẹp nhất

TungNguyenMD

Xe container
MÌnh cũng ở Hà Nội muốn đi tua này từ lâu rồi nhưng ko có, bạn có thể cho biết chi phí cho một người hết bao nhiêu đc ko???
Bạn bay vào Huế (giá vé từng thời điểm) nếu ko có xe riêng thì bạn đi xe khách ra Đông hà rồi từ Đông hà bắt xe bus xuống Cửa Việt.
Lên tàu Chín Nghĩa hết 220k/ chiều. Phòng nghỉ hết 400k. Ăn hết khoảng 200k/người/bữa là thoải mâi

cafe_rhum

Xe hơi
Lâu rồi mới thấy cụ đăng đàn. Thấy thớt cụ cháu cứ phải vào vodka đã. Xong rồi cháu mới xếp dép ngồi hóng ạ.

thailx

Xe hơi
Một vòng quanh thành cổ Huế cũng đã đủ, em ra sân bay, bay về với mụ vợ già răng thưa. Trên đường đi lại nhìn thấy di sản này của anh Đinh La Thăng - ngôi nhà giữa đất vàng mà xây lâu nhất Huế, 20 năm chưa xong.
Ngày xưa đây nó là Cửa hàng bách hóa số 1, giống như bách hóa Tràng tiền HN nhưng có kiến trúc khá đẹp. Hồi anh # về là phó BT Huế, anh ấy cho đập đi giao cho Sông đà xây dựng. Và đến bây giờ nó là ngôi nhà nhếch nhác nằm giữa cố đô Huế

Giờ cứ để không thế hả cụ? tương tự như cái chỗ Triển lãm giảng võ ở HN, bỏ không bao năm rồi mà toàn đất vàng

TungNguyenMD

Xe container
Giờ cứ để không thế hả cụ? tương tự như cái chỗ Triển lãm giảng võ ở HN, bỏ không bao năm rồi mà toàn đất vàng
Vâng công trình này bỏ không chẳng xây dựng gì hết cụ à

tungpt13

Xe buýt
Cám ơn cụ về bài viết , đợt 30 t4 vừa rồi cháu cũng có đi huế và đà nẵng , nhờ có bài viết này của cụ mà cháu được thêm những kiến thức thú vị , mong chờ những bài viết sau của cụ

cn39c2001

Xe tăng
Em lỡ hẹn với Cồn Cỏ nhiều quá.
2017 đứng ở địa đạo Vịnh Mốc nhìn sang thấy Cồn Cỏ, đã tự hứa là phải tới đó, nhưng 17-18 thì dân chưa được phép ra tự do (có 1 đợt thử nghiệm tàu đưa khách ra nhưng sau đó dừng)
2019 không sắp xếp được
2020 đã cẩn thận chuyển tiền cọc mua vé tàu cho Chín Nghĩa để đầu tháng 8 đi thì bùm phát Covid ở ĐN. May anh chủ tử tế, chuyển trả đủ tiền
Năm nay, kế hoạch là cuối tháng 5 thì giờ lại loạn lên vì dịch, lại xịt
:((:((:((
Huế em cứ tưởng mình quá hiểu, vì gần như năm nào cũng ghé đôi lần, mà đúng là đọc bài của cụ mới biết mấy chỗ này. Em đã ghim trên bản đồ đề lần tới, cám ơn cụ

baongan2511

Xe buýt
em đọc thông tin của cụ về Huế thấy còn hay hơn đi thực tế.

thiepxuan

Xe tải
Cám ơn Cụ đã có bài viết hay và bổ ích cho những người chưa đến Cồn cỏ như Em. Đọc xong bài Cụ viết ,Em sẽ rủ mấy thằng bạn già ra thăm Cồn cỏ.

quang8.3

Xe hơi
Chuyến đi của cụ hay quá và hay nhất là cái giọng văn kể chuyện của cụ!

vblack

Xe hơi
Sau khoảng 1h15' em cũng có mặt ở sân bay Phú bài. Đi taxi về trung tâm thành phố có hơn 10km nhưng mất tận 200k. So với Nội Bài - Hanoi 30km mất có 250k thì em thấy thế là đắt.
Về tới nhà hàng Góc phố số 4 Lê Minh TP Huế, anh em đã đợi sẵn. Đồ nhậu ở đây khá ngon, nhưng em ấn tượng nhất là 2 món: Cá chuồn nướng và món luốc.
Sau khi nhậu sơ sơ, tính ra mỗi ông hết gần 10 chai Tiger, bọn em về KS Duy Tân ngủ. Kết thúc đêm đầu tiên

Món luốc, con này nó giống con sứa của mình, nhưng mầu xanh và cực kỳ tốn beer rượu

Đúng chất cụ Tùng. Không cần đi đâu xa, kể cả nhưng nơi thân thuộc, qua dẫn dắt của cụ thành câu chuyện đầy màu sắc, hóm hỉnh nhưng cũng ẩn chứa những trăn trở với thời cuộc. Vod cụ 😎

longdh.306317

Đi bộ
Xin phép Bác Tùng cho em xin ảnh phong cảnh đảo Cồn Cỏ vs được ko ạ! Em cám ơn Bác

kiamorning2007

Xe tăng
Hành trình nào của cụ cũng hấp dẫn cả. Hình ảnh chân thực, Giọng văn hài hước dí dỏm. Em kết nhất quả đi tắm biển đứng trên cầu cho nước biển bắn lên ướt người =)). Cảm ơn cụ đã cho anh em thấy được con người và cuộc sống trên đảo.

dung_29188

Xe hơi
Ảnh dẹp, văn hay quá cụ, mà em thấy giá ngoài đấy rẻ giật mình thật ^^

tuannbb

Xe điện
Rượu vào lời ra, bọn em chém gió ầm ầm ât cả tiếng sóng biển. Làm thằng cu em ăn ở nhà hàng gần đó nghe giọng quen quen chạy ra xem thế nào. Ai ngờ gặp đúng em. Anh em gặp nhau lại làm ly rượu mừng và lúc sau thằng cu này còn chém gió to hơn cả em.
Cu em này là ngôi sao sáng của Hanoi tourist cùng cơ quan với mụ vợ em. Hôm nay nó đi farm trip. Đoàn nó có 76 người. Nó thông báo cho em hôm nay cả đảo có 3 đoàn gồm đoàn nó, đoàn em và một đoàn cựu HS của trường cơ điện nữa. Tổng cộng khách du lịch có gần trăm người và may là đảo đủ chỗ ngủ

Chà chà.. cụ gặp cu em Nguyên giải nhì HDV toàn quốc của công ty em thì vui rồi. Cậu này là chuyên gia về đạo phật đấy ạ :)

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
:D Đọc bài cụ lần nào cũng phải hết page 1 mạch mới hết cái độ hóng :) Phấn đấu đi dc quả Cồn như cụ mới dc :)