[Funland] Tại sao vẫn có những thể loại như này trong chung cư “cao cấp”

Hoacomay17

Xe tăng
Tên chung cư là gì vậy cụ? Sao phải che? Chó mèo khu em nuôi bình thường nhưng phải tuân thủ quy định chung của khu và của chính quyền nhé. Ko ai cấm chuyện đó đâu.
Trên em nói rồi mà, nhưng cơ bản tập trung vào cái vụ tận dụng cửa thoát hiểm ấy

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Xếp chó mèo thuộc gia súc là ko đúng đâu, nếu nuôi giữ vệ sinh, an toàn cho mọi nguoi thì ko vấn đề j

Cho phép nuôi nhưng không được ị đái bậy.
Ngoài việc bậy ra hành lang, vườn hoa ở dưới mỗi ngày khoảng 15 bãi, thì sau 1 tuần nó cũng thành đống mứt

Hoacomay17

Xe tăng
Em nghĩ bác chủ thớt cũng không chủ ý chửi riêng mấy ông nuôi chó mèo, nhưng tự dưng tất cả dồn vào chỗ đó nhỉ, nếu quy định của CC đã cấm thì dĩ nhiên là hộ dân đó sai quy định, còn quy định của CC có sai luật hay không tự cư dân lôi luật ra mà tranh luận.
Riêng cái khoản chèn cửa thoát hiểm, để đồ ở không gian chung thì khó chấp nhận thật!
Ờ em cungc thấy lạ là cái chính là vụ thoát hiểm thì chả ông nào quan tâm, toàn đi quan tâm mấy con chó :))

Nhiều cụ ghét chó mèo cực đoan nhỉ, loại ở CC mà nuôi chó mèo thả rông chỉ là thiểu số thôi ạ

moonlife

Xe container
Theo từ điển tiếng Việt của viện ngôn ngữ thì Gia súc là :" Thú nuôi trong nhà như trâu, bò, chó, lợn, v.v (nói khái quát)".
Như vậy tức là bao gồm cả vật nuôi làm cảnh hay mục đích khác như trông nhà bắt chuột nhé.

Hoacomay17

Xe tăng
Sao nhiều Cụ vẫn bảo vệ chuyện nuôi chó mèo trong chung cư nhỉ?
1. Các Cụ đã gặp chó mèo to vật vã đi cùng trong thang máy chưa?
2. Đã từng bị mùi phân nước tiểu của chó mèo ảnh hưởng chưa?
3. Đã từng bị bọ chó mèo nhà bên cạnh đốt con cái chưa?
4. Đã từng bị giữa trưa, nửa đêm chó sủa ông ổng chưa?
5. Đã từng bị chó đùa chạy ầm ầm trên tầng trên chưa????

Cụ chưa bực bằng em bị cái cảnh đứng thang máy nó cứ dúi mõm vào quần em, rớt dãi dính hết ra quần. Trong khi thằng chủ thì luôn mồm anh yên tâm nó không cắn đâu. Đcm
Ngồi ghế ở sảnh chung cư thì có con bé cứ ôm con chó lên ghế, trong khi lúc chó đi thì chân chó dẫm đất.
Chuyện lông bay là thứ gây ô nhiễm khá nguy hiểm khi mình hít phải
Chó với chả mèo.

Hoacomay17

Xe tăng
Theo từ điển tiếng Việt của viện ngôn ngữ thì Gia súc là :" Thú nuôi trong nhà như trâu, bò, chó, lợn, v.v (nói khái quát)".
Như vậy tức là bao gồm cả vật nuôi làm cảnh hay mục đích khác như trông nhà bắt chuột nhé.
Gia là nhà, súc là súc vật. Con vật gì nuôi trong nhà thì là gia súc.
Thế mà có thằng còn nói, chó mèo là vật nuôi chứ không phải gia súc cụ ạ :))

thichduthu2011

Máy Bay
Thông tư 02 có phải là văn bản hướng dẫn Luật Chăn Nuôi kg? Nếu kg phải thì tại sao là dùng thuật ngữ của 1 văn bản pháp luật này để áp dụng cho 1 văn bản luật khác trong khi thuật ngữ đó đã được định nghĩa rõ ràng trong sách giáo khoa môn tiếng Việt cấp 1, trong từ điển tiếng Việt?
Em chưa nghe ai nói sgk với từ điển là văn bản quy phạm pháp luật, giả sử như cụ tìm được định nghĩa "gia súc là gì" trong các văn bản khác thì hãy chú ý điều bên dưới :

"Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn"

Pháp lệnh có hiệu lực pháp lý cao lắm cụ ạ :))

thichduthu2011

Máy Bay
Vật nuôi 4 chân thì là gia súc, 2 chân là gia cầm cụ nhỉ.
Vật nuôi bao gồm gia súc, gia cầm và động vật khác có lẽ chỉ mới được Luật hoá trong Luật chăn nuôi 2018 thôi chứ trước đó theo Bộ luật dân sự vẫn được tách ra theo ví dụ như sau :

đ) Người phát hiện và giữ gia súc, gia cầm, vật nuôi dưới nước bị thất lạc phù hợp với điều kiện theo quy định của Bộ luật này, quy định khác của pháp luật có liên quan;

lehahai

Xe buýt
Vật nuôi bao gồm gia súc, gia cầm và động vật khác có lẽ chỉ mới được Luật hoá trong Luật chăn nuôi 2018 thôi chứ trước đó theo Bộ luật dân sự vẫn được tách ra theo ví dụ như sau :

đ) Người phát hiện và giữ gia súc, gia cầm, vật nuôi dưới nước bị thất lạc phù hợp với điều kiện theo quy định của Bộ luật này, quy định khác của pháp luật có liên quan;
Hì, em lại hiểu là không có chân thì quy vào "Động vật khác" hay "vật nuôi dưới nước" cụ ạ.

thichduthu2011

Máy Bay
Hì, em lại hiểu là không có chân thì quy vào "Động vật khác" hay "vật nuôi dưới nước" cụ ạ.
Có Luật rồi cần gì phải đoán cho mệt hả cụ? :))

8. Động vật khác trong chăn nuôi là động vật ngoài gia súc, gia cầm và ngoài Danh mục loài nguy cấp, quý, hiếm được ưu tiên bảo vệ, danh mục động vật rừng nguy cấp, quý, hiếm, động vật rừng thông thường, động vật thủy sản, danh mục động vật rừng hoang dã thuộc Phụ lục của Công ước về buôn bán quốc tế các loài động vật, thực vật hoang dã nguy cấp.