Tại sao xe 2 bánh lại có 2 phanh độc lập?

versys300

Xe tải
Như tiêu đề, em băn khoăn k hiểu sao trên moto người ta k làm 1 hệ thống phanh chung cho cả 2 bánh giống như ô tô, mà lại làm 2 hệ thống riêng biệt?
Cụ nào biết chỉ giùm em ạ!

slaz8

Xe ba gác
Như tiêu đề, em băn khoăn k hiểu sao trên moto người ta k làm 1 hệ thống phanh chung cho cả 2 bánh giống như ô tô, mà lại làm 2 hệ thống riêng biệt?
Dễ xòe hơn

cuongscb

Xe tăng
Do phục vụ thói quen và tiện sử dụng thôi cụ ạ. Thực tế các xe ga giờ là phanh kết hợp hết rồi, bất kể cụ bóp phanh bên phải hay trái thì hệ thống phanh đều thực hiện phanh đồng thời cả bánh trước và bánh sau. Không còn cái thời như ngày xưa đạp chân thì phanh bánh sau, bóp tay trái thì phanh bánh trước xong rồi xoè....:)):)):))

lan806

Xe tăng
Nghe dân đồn goldwing nó phanh cbs theo tốc độ đấy.

Vinaktv

Xe đạp
Website
bachkhoajsc.com
Theo e hiểu , 2 bánh nó ít bánh, nhiều khi tiếp xúc mặt đường, độ cua đầu xe, với độ cơ động của nó nữa, với 1 yếu tố quan trọng là thiết kế kiểu j cũng phức tạp hơn, tốc độ oto cao mới cần đến hệ thống... theo e nghĩ vậy

Ngoẵng

Xe tải
Chưa biết phân bánh cà phanh ra sao mà biệt

nguyenx

Xe điện
Đang trong quá trình bỏ 2 phanh độc lập rồi Cụ ơi.Khi có hỗ trợ . . .với mấy thứ hầm bà lằng cái đồ điện tử thì phanh nó kg theo ý cụ nữa.

vuongminhgian

Xe buýt
Để anh em biker còn nhấc đít, drift :)) Đốt lốp.... Mà cụ nhầm rồi ô tô phanh hai bánh trước, chỉ khi cụ kéo phanh tay thì mới khoá bốn bánh!

Philip

Xe máy
Do phục vụ thói quen và tiện sử dụng thôi cụ ạ. Thực tế các xe ga giờ là phanh kết hợp hết rồi, bất kể cụ bóp phanh bên phải hay trái thì hệ thống phanh đều thực hiện phanh đồng thời cả bánh trước và bánh sau. Không còn cái thời như ngày xưa đạp chân thì phanh bánh sau, bóp tay trái thì phanh bánh trước xong rồi xoè....:)):)):))
Các cụ có thấy phanh kết hợp của Honda chính là nguyên nhân quan trọng làm nhiều chị em đang đi xe, đột nhiên ngã nhào ra đường? Theo em, Honda là tội đồ và lừa đảo khi bao lâu nay bán xe với phanh kết hợp này. Nhiều anh chàng cũng bị ngã tương tự, đứng lên vẫn ngơ ngác không hiểu sao mình bất chợt ngã như vậy.
Sau vài tuần chạy, phanh đùm sau mòn nhanh. Sau vài cú rà phanh, phanh đùm "ăn" kém hẳn đi, và phải bóp sâu hơn mới bắt đầu ăn. Trong khi phanh trước là phanh dầu-đĩa. Bóp phanh sâu hơn làm phanh trước ăn, trong khi phanh sau chưa ăn. Lúc này chỉ cần lệch bánh trước chút là xoè.
Ước 1 ngày, Honda bị đóng cửa để trả giá cho hành vi lắp phanh kết hợp và tuyên truyền lừa đảo người mua!

cuongscb

Xe tăng
Các cụ có thấy phanh kết hợp của Honda chính là nguyên nhân quan trọng làm nhiều chị em đang đi xe, đột nhiên ngã nhào ra đường? Theo em, Honda là tội đồ và lừa đảo khi bao lâu nay bán xe với phanh kết hợp này. Nhiều anh chàng cũng bị ngã tương tự, đứng lên vẫn ngơ ngác không hiểu sao mình bất chợt ngã như vậy.
Sau vài tuần chạy, phanh đùm sau mòn nhanh. Sau vài cú rà phanh, phanh đùm "ăn" kém hẳn đi, và phải bóp sâu hơn mới bắt đầu ăn. Trong khi phanh trước là phanh dầu-đĩa. Bóp phanh sâu hơn làm phanh trước ăn, trong khi phanh sau chưa ăn. Lúc này chỉ cần lệch bánh trước chút là xoè.
Ước 1 ngày, Honda bị đóng cửa để trả giá cho hành vi lắp phanh kết hợp và tuyên truyền lừa đảo người mua!
Cụ phân tích khá chuẩn. Vậy túm lại là phanh kết hợp kiểu này chỉ áp dụng với xe 2 phanh đĩa cụ nhỉ. Mà tốt nhất là nên cố tý mua con 4 bánh cỏ mà đi cho an toàn các cụ ạ.

Dogmatix

Xe tăng
Cụ nói vậy và cụ bên dưới hùa theo cụ chỉ chứng tỏ hai cụ và mấy em đi Honda có phanh kết hợp kia bị xoè là do không biết sử dụng mà thôi.

Hầu hết các con giời đang từ xe phanh đùm lên ngồi xe thắng đía ở bánh trước đều xoè nếu không được chỉ dậy cách đi. Thôi các cụ đừng đổ oan cho bọn Honda nữa mà hãy học lại cách sử dụng xe đi. Không thì cứ làm con 82 mà đi cho lành nhá ;))

PS: về câu hỏi của cụ chủ em cũng không biết tại sao :D

Cụ phân tích khá chuẩn. Vậy túm lại là phanh kết hợp kiểu này chỉ áp dụng với xe 2 phanh đĩa cụ nhỉ. Mà tốt nhất là nên cố tý mua con 4 bánh cỏ mà đi cho an toàn các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Sonduong.BMV

Xe container
Có 4 bánh mà kể cả 2 con bốn bánh vẫn phải có con 2 bánh loanh quanh chứ cụ.