Tại sao xe Toyota bán chạy ở Việt Nam (Phần II)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Luu Lehong

Xe container
...
xét về xe Bình Dân cở giá Camry đổ lại thì vẫn có nhiều sự lựa chọn hấp dẫn hơn như mấy con xe Hàn.
hay mấy con gầm cao thì bình dân thì Santafe máy dầu vẫn OK hơn so với mấy anh Fortuner
Ngài 8 quái thì lúc nào cũng chỉ hàn hàn hàn.! Mấy câu trên này nghe nhiều lắm rồi. Chắc lại châm lửa, đặt dây cháy chậm rồi đứng xa ngó đây. :D
Lát nữa thấy nổ, hì nào cũng ra vẻ vô can phân bua: các bác hay cãi nhau thế :P
Nhiều người đã đi xe Hàn, sau lại dùng xe Nhật chứ ít khi ngược lại lắm. Chỉ thấy bán Sonatan mua Cam, bán Forte, I30 mua Altis, Civic.... Thế là đủ biết xe nào nó hay hơn xe nào :D
Mà này, đạo sĩ bỏ cái kiểu viết đậm đi nhé! Có nhiều bác nào đã nhắc rồi đấy, không phải là sấm truyền gì đâu mà cứ gây chú ý!:D

leo03081985

Xe máy
Do tâm lý VN mình thôi: 'đồ Nhật bao giờ cũng tốt'. Với lại Toy là một trong hãng xe vào Vn sớm nhất thôi

beamnhi

Xe buýt
Do tâm lý VN mình thôi: 'đồ Nhật bao giờ cũng tốt'. Với lại Toy là một trong hãng xe vào Vn sớm nhất thôi
Lại là Sâu leo mông dấu + ! Em hỏi cụ hàng Nhật không tốt thì hàng gì mới tốt? Cụ có biết em mua con xe đạp đua second hand năm 2004, lúc nó đã 4-5 tuổi, vậy mà giờ nó vẫn chạy bon bon, lốp chưa thay đó cụ.

Còn Deawoo vào VN cũng lâu sao không lừa được niềm tin của cái thị trường "toàn theo tâm lý đám đông" này vậy? Ngay cả dấu + nhà cụ mà không chuyển về US 100% thì cũng sẽ tìm cái thương hiệu khác thay thế nữa đó.

Chỉnh sửa cuối:

hyundaii30

Xe tăng
1. Hãy trả lại topic cho bác Quả - TOYOTA bác nhé.
2. Nếu bác muốn tham gia với hội Ford, mời bác quay về mục Ford - Mondeo là ngon nhất (hình như thế :P) ở phía trên. Trên đó cũng đang có topic khá vui khi so với Focus với I30 của bác đấy.
Ok, em cũng thích cái con fo này lắm. hi

hyundaii30

Xe tăng
Còn vì là mua Toy nó là 1 tài sản, còn hầu hết xe Hàn sẽ như là đồ thời trang, tức là khi cần thì Toy bán được ngay với giá tốt, còn xe Hàn thì khó bán và giá thấp.
Hic, cụ lí thuyết quá. Xe hàn cũ bán vẫn hót họt họt. Cụ không tin, cứ giao con I30, accent, rio, sonata..đi ngay ấy mà.

quangzin

Xe tăng
Nói tóm lại Nhật vẫn là Nhất, bác xem đồ j của nhật cũng tốt cũng bền, cả con người lẫn đồ vật ,vốn ODA cho VN nhất nữa he he

Chỉnh sửa cuối:

hyundaii30

Xe tăng
Cá nhân em thấy nhận xét qua các kênh thông tin và cảm nhận (rất riêng) về các dòng xe bình dân thế này không phải chém nhé (em chỉ chém khi có các fan xe hàn vào gây chuyện):
+ Xe Ford có ưu điểm khung gầm chắc chắn nhưng thiết kế nhìn chưa đẹp, các chi tiết nội thất phải nói là thô và xấu, bảo hành dịch vụ kém, khi trục trặc bộ phận nào thì thay cả cụm dẫn đến người tiêu dùng e ngại chi phí sử dụng.
+ Xe Hàn thì thiết kế có phần bắt mắt ban đầu nhưng nhìn kỹ nó không hài hoà và chưa "sang" như các hãng cùng phân khúc, nội thất rườm rà kể cả sao chép, chi tiết nội thất không tinh dẫn đến đập vào mắt là rẻ tiền không tạo sự tin tưởng cho người mua. Thương hiệu mới, độ ổn định các xe không đồng đều, xăng tốn hơn và độ bền chưa thể bằng các anh khác nên người mua dùng chủ yếu là lớp trẻ, kinh tế chưa đủ dư dả mua của các hãng phổ biến khác.
Trong các dòng xe cùng phân khúc bình dân thì người tiêu dùng vẫn có tâm lý hướng tới mua xe Nhật (thậm chí có tiền vẫn e ngại mua xe sang vì các lý do em đã nói: là quan chức, sự bảo dưỡng thay thế phụ tùng...), có sự bảo hành tốt hơn, chi phí thấp tuy rằng vẫn có thể chấp nhận 1 cái xe đúng nghĩa để làm phương tiện, option đủ dùng, không hoàn toàn chắc chắn nhưng êm ái và cũng bảo toàn vốn khi nâng cấp sau này. Chính vì vậy TOY nó có lượng khách đông đảo hơn và vì vậy thị phần xe của hãng chiếm nhiều hơn! Cứ suy ra vậy thì các nước vùng lân cận có điều kiện hoàn cảnh giống nhau nên TOY đáp ứng các tiêu chí phù hợp và làm mưa làm gió?:-?
hii, em vẫn chưa đồng ý với cụ Cá quả về ý kiến xe Hàn, có lẽ chỉ phù hợp với dòng Daewoo. Xét về Hyundai - Kia, Samsung hai năm gần đây thì không đúng tẹo nào.[-X

beamnhi

Xe buýt
Hic, cụ lí thuyết quá. Xe hàn cũ bán vẫn hót họt họt. Cụ không tin, cứ giao con I30, accent, rio, sonata..đi ngay ấy mà.
Hehe. Em nói sự thật đấy chứ ! Và e đoán chắc ai cũng đồng ý như thế.

hyundaii30

Xe tăng
Em đang chờ mẫu I30 mới, Santafe mới, Kia forte mới, kia cee'd...mấy xe dòng bình dân của Hàn đổ bộ về VN qua các NPP thành công, A Hải để xem có chạy đầy đường không.

beamnhi

Xe buýt
hii, em vẫn chưa đồng ý với cụ Cá quả về ý kiến xe Hàn, có lẽ chỉ phù hợp với dòng Daewoo. Xét về Hyundai - Kia, Samsung hai năm gần đây thì không đúng tẹo nào.[-X
Em 1 phần đồng ý với cụ. Daewoo là hãng xe làm mất uy tín Korea nhất. Về KIA thì người nhà em có xe nên em cũng không theo bước chân. EM từng đặt niềm tin ở Hyundai nhưng rồi với giá tiền trên 500tr (accent, avante,.. trở lên) em không chọn xe Hàn mà dừng lại ở TOY.

Isu_zu

Xe container
Em đang chờ mẫu I30 mới, Santafe mới, Kia forte mới, kia cee'd...mấy xe dòng bình dân của Hàn đổ bộ về VN qua các NPP thành công, A Hải để xem có chạy đầy đường không.
Có thể chạy đầy, nếu giá rẻ. Có ai nói xe Đức ko tốt đâu, mà nó đâu có chạy đầy đường? Nếu xe Nhật ko giảm giá, mà xe Hàn giảm sâu, ví dụ giá Morning bằng 2/3 Aygo, vẫn nhiều người mua Morning. Còn nếu Aygo bằng giá Morning, thì sao nhỉ? Chấp Morning full option luôn :D Rất nhiều người muốn mua xe, mà đk ko cho phép, thì xe Hàn vẫn là lựa chọn tốt. Không vì chạy đầy đường mà thứ bậc Hàn<Nhật<Đức thay đổi đâu.

Isu_zu

Xe container

luxus

Xe tăng
Em đang ngó nghiêng mấy chiếc Bombadier, Cessna và Embraer loại bình dân để mua đây - cụ traubovt85 đã được phụ huynh hai bên và vợ cho mua xe Hàn chưa? :))

Nếu chưa thì tìm hiểu mấy cái tên ở trên rồi thảo luận nhé (maybayfun.com chắc phải có chứ nhỉ!)

Luu Lehong

Xe container
Thì em nói rồi mà! Khi chưa đủ tiền chọn xe Nhật thì họ đành dùng xe Hàn vậy! Nếu có tiền thêm, chắc chắn sẽ mua xe Nhật ngay.:-?
Hai năm gần đây, thì công nhận H-K có cải tiến nhiều, có sự tiến bộ, ra nhiều dòng xe mới. Tuy nhiên, các dòng xe Nhật thì đã ổn định và khẳng định vị thế từng phân khúc của nó lâu rồi! Cứ phải khoảng 10 lần cái 02 năm may ra mới nói chuyện được :D

ngotuanbn

Xì hơi lốp
Đúng là đồ Nhật tốt thật, nhưng mà nó phải ko sản xuất ở Việt Nam, cái gì dính liên doanh thì phải xem lại

phuongtv_76

Xe container
Ngày trc xe máy tàu chạy đầy đường, bia tàu thì đầy ngoài quán bia, tuy nhiên bây h thì ko thấy nữa, xe hàn cũng vậy thôi theo quy luật đào thải khắc nghiệt khi người VN ngày càng có điều kiện

Luu Lehong

Xe container
Ngày trc xe máy tàu chạy đầy đường, bia tàu thì đầy ngoài quán bia, tuy nhiên bây h thì ko thấy nữa, xe hàn cũng vậy thôi theo quy luật đào thải khắc nghiệt khi người VN ngày càng có điều kiện
Chắc không đến nỗi thế đâu bác ạ! Ngày càng có điều kiện, kinh tế phát triển thì sẽ có nhiều người mua ô tô thay xe máy. Tuy nhiên khi chưa đủ tiền mua xe Nhật thì xe hàn vẫn có cửa. Chỉ sợ anh # chém dữ quá thì chỉ còn siêu sang nó chạy, còn tất cả đi bộ tất :D

hyundaii30

Xe tăng
Thì em nói rồi mà! Khi chưa đủ tiền chọn xe Nhật thì họ đành dùng xe Hàn vậy! Nếu có tiền thêm, chắc chắn sẽ mua xe Nhật ngay.:-?
Hai năm gần đây, thì công nhận H-K có cải tiến nhiều, có sự tiến bộ, ra nhiều dòng xe mới. Tuy nhiên, các dòng xe Nhật thì đã ổn định và khẳng định vị thế từng phân khúc của nó lâu rồi! Cứ phải khoảng 10 lần cái 02 năm may ra mới nói chuyện được :D
Xe Nhật nhập em còn chấp nhận, chứ cái xe Lắp ráp gặp em là giải tán luôn. Em có đủ tiền mua xe Nhật cũng không bào giờ thèm vào cái showroom của TOI. Em chọn xe Hyundai vì thấy nó phù hợp, là phương tiện đi lại và tin tưởng chât lượng của xe Nhập.

beamnhi

Xe buýt
Có thể chạy đầy, nếu giá rẻ. Có ai nói xe Đức ko tốt đâu, mà nó đâu có chạy đầy đường? Nếu xe Nhật ko giảm giá, mà xe Hàn giảm sâu, ví dụ giá Morning bằng 2/3 Aygo, vẫn nhiều người mua Morning. Còn nếu Aygo bằng giá Morning, thì sao nhỉ? Chấp Morning full option luôn :D Rất nhiều người muốn mua xe, mà đk ko cho phép, thì xe Hàn vẫn là lựa chọn tốt. Không vì chạy đầy đường mà thứ bậc Hàn<Nhật<Đức thay đổi đâu.
Em dám chắc là ô tô không giảm sâu được nữa vì giá bây giờ là do THUẾ + PHÍ. Nó chỉ giảm khi chính sách thay đổi, nếu không nó có giảm thì đừng nên mua vì nghi ngờ chất lượng.

Trạng thái
Thớt đang đóng