Thảo luận Tại sao Xpander không làm phanh tay cho thẩm mỹ hơn

xecuoc

Xe hơi
cái phanh tay chỉ kéo lên khi xe đỗ, các cụ cứ bị ấn tượng khi xem xe đỗ ở hãng, còn lúc đi hạ xuống gọn gàng thế rồi có vướng víu gì nữa đâu mà các cụ thắc mắc nhỉ, cá nhân em lại ưa nó vì dễ kéo thành ra an toàn hơn, cứ đỗ xe là kéo cái rụp, trc đi xe có phanh chân với phanh tay bé bé ngắn ngắn lại lười đâm ra có khi ko an toàn bằng, he

DUONGLAM

Xe điện
Chắc là lúc thiết kế, làm đến chỗ cái phanh tay này bọn nó lên cơn lười nên bệ nguyên xi từ xe tải sang cho nhanh đây mà. Xpander xấu nhất cái phanh tay này.
Tôi đang chờ hãng cải tiến cho gọn nhỏ lại, hoặc độ hẳn phanh điện là tôi đem xe đến thay luôn.
X hình như độ được phanh điện đó cụ, nhưng không biết là có ảnh hưởng gì đến đăng kiểm ko

Whitetiger

Xe tải
to thì dễ kéo, lực khoẻ hơn. khi đi hạ xuống rồi thì đâu vướng gì, cái đặt bên phụ là bê thiết kế từ bên nước indo sx ra, mà ý kiến là để bên phụ lại dễ thao tác hơn đặt sát sườn mình.

bubi

Xe buýt
X hình như độ được phanh điện đó cụ, nhưng không biết là có ảnh hưởng gì đến đăng kiểm ko
Xem trên youtube thấy độ lên cũng đẹp phết. Mỗi tội mô-tơ kéo phanh tay kêu hơi to, chắc là dùng mô-tơ tàu rẻ tiền.

Độ thế, có lẽ sẽ gặp phiền phức khi đi đăng kiểm, chưa kể độ tin cậy không có gì đảm bảo.

Chỉ mong hãng Mitsu có option độ phanh điện của hãng thì mới yên tâm.

hatchback

Xe buýt
Ngồi bên trái phanh bên phải.. đến ạ mấy ông thiết kế Mit
Họ có ý cả đấy, để ngăn ngừa mấy ông Ofer thò tay sang táy máy bên kia.
Cụ nhầm rồi để bên trái sát người liệu kéo có lực không. Cụ xem lại vật lý lớp 7 nhé
Gửi cụ tấm hình, phanh tay Kia Soul 2014:

Nó mà đổi cho đúng bên lại mất công thiết kế lại rồi tăng giá thêm. Cái này nó tận dụng đồ SX sẵn đại trà cho rẻ thì cái xe mới có giá đó.
Thế tất cả các hãng khác kỹ sư đều dốt hơn Mít cụ nhỉ
Cụ cũng nên xem lại các bản ở bên Thái (tay lái nghịch) xem phanh nó nằm ở đâu? Chẳng qua các bố tiết kiệm chi phí không chuyển về đúng vị trí chứ sao.
Thống nhất cao với các cụ. Phanh tay kéo lên thì cũng chẳng nguy hiểm gì mấy, nhưng thông thường những thứ thuộc về vận hành đều nên bố trí trong không gian bên tài xế thôi. Hầu hết các hãng đề làm thế. Cái này chẳng qua để bớt một số cụm làm riêng cho 2 dòng xe lái phải - trái, cụ thể là cụm chi tiết khu vực giữa này.
Để cho đầy đủ, tay lái bên phải đây ạ:

poiuy

Xe cút kít
Phanh tay của xe tay lái nghịch là điều rõ ràng, hãng vì tiết kiệm chi phí nên đã không đổi cho đúng vị trí. Cụ nào bảo phanh tay ở cạnh ghế phụ là đúng vị trí thì hãy xem trường hợp này:

SanHoBien

Xe container
Phanh tay của xe tay lái nghịch là điều rõ ràng, hãng vì tiết kiệm chi phí nên đã không đổi cho đúng vị trí. Cụ nào bảo phanh tay ở cạnh ghế phụ là đúng vị trí thì hãy xem trường hợp này:
Vậy chắc là Mit đặt phanh tay nhầm chỗ rồi hở cụ :(

kachiphoto

Xe hơi
Website
phieumedia.vn
Xpander có nhiều chi tiết thể hiện sự cắt giảm chi phí lắm:
- Phanh tay lệch lái (như các cụ đã phân tích)
- Chất lượng ghế kém (lò xo ghế, bề mặt ghế đều lởm)
- Không có cơ cấu nâng hạ dây an toàn (Cái này ghét nhất, em đi toàn bị cứa cổ mà chẳng biết phải làm sao)
- Chắn nắng ọp ẹp - cái này ngoài chuyện cầm vào hơi bực mình ra thì cũng chẳng sao.
- Đáy cốp bằng giấy bồi (sang mồm thì gọi là gỗ ép - cái này quá lởm)
- Dàn điều hoà sau khéo phải có niên đại 30-40 năm rồi chứ không ít (xuất hiện nhiều trên các xe đời 198x-199x) :v

Nói chung Mit đã quá thành công khi rebuild một cái xe mới cứng trên hàng loạt công nghệ cũ và sự cẩu thả :v

SanHoBien

Xe container
E thì lại thấy giá của nó quá hợp lý trong tầm tiền ở nước mình khi thuế phí đều cao và cả cái kia... cũng cao cả :P

motbit

Xe máy
Cụ cũng nên xem lại các bản ở bên Thái (tay lái nghịch) xem phanh nó nằm ở đâu? Chẳng qua các bố tiết kiệm chi phí không chuyển về đúng vị trí chứ sao.
Nhìn còn tởm hơn

matiz08

Xe điện
Con này bị cái chỗ màn hình thiết kế nhìn hơi bị xấu nhỉ. XL7 với ertiga thiết kế chỗ màn hình đẹp hơn hẳn thật. Còn này có vẻ được mỗi cái bề ngoài nhìn trẻ trung hơn XL7, chứ có vẻ ko ăn thua.

SanHoBien

Xe container
Tháng cô hồn e thấy cả Xpander và XL7 đều KM giá quá tốt các cụ :P