Tái sinh xe cũ, các cụ nào có chung niềm đam mê thì ủng hộ nhé!

ngocquybk

Xe điện
cụ ơi, em có con Phượng hoàng của ông nội xếp xó mấy chục năm nay ko biết có phục chế đc ko ? em đang rất muốn phục chế lại em nó. Mong cụ chỉ giáo nếu có thể phục chế đc. Hình ảnh em nó đây

Cụ vẫn giữ được hàng nóng này ah . Nhà em có thì Bu em cho bán sắt vụn hết rồi :))

Trẻ Trâu

Xe đạp
Cụ vẫn giữ được hàng nóng này ah . Nhà em có thì Bu em cho bán sắt vụn hết rồi :))
vâng :)) ngày xa xưa bà bu em định bán mấy lần mà em bảo để lại 20 năm sau sắt vụn lên giá hãy bán thành ra bây h em vẫn giữ đc =))

babetnhe

Xe điện
Chào các bác, em có 1 khung xe favorites còn tốt (cần sơn lại) cũng đang có ý định phục hồi các bác tư vấn giúp em mua đồ để dựng lại với nhé. Thanks các bác nhiều
Phục dựng xe cũ đòi hỏi nhiều tâm huyết và đam mê . Tiền thì chưa tính đến nhưng thời gian chắc chắn phải đầu tư nhiều hơn.
Bạn muốn dựng lại xe cũ thì chụp cái hình rồi tổng kiểm kê lại đồ đạc phụ tùng xem cái gì còn dùng được cái gì sửa được, cái gì phải thay rồi các bác ấy mới tư véo cụ thể được. Tôi nghĩ là phải lượn khu Phố Huế, chợ Giời nhiều đấy.
Theo tôi thì mua trước 1 cái xe mới để đi lại còn xe cũ làm dần !
Trên CB thì làm mấy cái vụ này hơi khó.

namcbg

Đi bộ
Nếu bác ở HN, qua 175B phố Huế (sát cạnh cửa hàng xe máy cũ), hỏi cô Hoa nhé, cô mình bán đồ xe máy xe đạp ở đó, còn tương đối hàng cho các bác thích đồ cổ nhé, đùi đĩa, bi, dây phanh, tay phanh, các loại của Tiệp (có chắn bùn cho tụi Peugeot nhưng của VN làm từ ngày xưa, ko phải bằng inox như của xịn nhưng cũng bằng thép ko rỉ nhé, chống cháy cũng ok)
Bác cho xin số điện thoại của cửa hàng cô Hoa được không? Đang cần đồ dựng xe favorites đây, cám ơn bác.

necvietnam

Xe hơi
Website
gmark.vn
em cũng khoe với các CỤ em dựng lại cái xe MIFA sau một thời gian dài hắt hùi dưới gầm cầu thang, chiếc xe nay từ thời sinh viên của em (1991) đến giờ :

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Bản nâng cấp cuối cùng của năm "Rồng"

Chụp bằng điện thoại hơi mờ, hôm nào đẹp trời mang em nó đi ra ngoài nghệ thuật một chút là lung linh ngay.
em thích bộ âm thanh của cụ đôi loa có phải b&w 683 bs ko ạ?

nemesistan

Xe tăng
KHông phải B&W đâu ạ, loa cỏ, onkyo A202 Limited thôi

LinhTran

Xe tải
em cũng khoe với các CỤ em dựng lại cái xe MIFA sau một thời gian dài hắt hùi dưới gầm cầu thang, chiếc xe nay từ thời sinh viên của em (1991) đến giờ :

Cái Mifa này lạ quá, enh chưa nhìn thấy màu này bao giờ. Cái yên chắc là thay rồi, yên Mifa La yên da rất đặc trưng cơ ạ. Sao Cai ghi Đông lại dáng này nhỉ, ghi đông Mifa phải ngang chứ không dọc như vậy.

toanmht

Xe tải
Cái Mifa này lạ quá, enh chưa nhìn thấy màu này bao giờ. Cái yên chắc là thay rồi, yên Mifa La yên da rất đặc trưng cơ ạ. Sao Cai ghi Đông lại dáng này nhỉ, ghi đông Mifa phải ngang chứ không dọc như vậy.
Loại này không lạ đâu bác. Màu và ghi đông loại này ngày xưa hay gặp ở xe khung nam. Nhà em xưa cũng có 1 con bà di đi Đức về cho, y chang thế này nhưng là khung nam.

alexdo_122

Xe hơi
Cập nhật tinh hinh con xế

(cái nước sơn nó thế này)

Zoom lại thi nó thế này, cái vết xun xun kia là do chưa khô đem dựa vào đệm thế là nó xô may chỉ là chỗ dưới yên đánh đi sơn lại dễ

Công xưởng nhà em, hị hụi lót vành lắp săm lốp, vui phết, (học mót của mấy bác lắp xe, dùng băng dính điện lót vành vừa nhanh vừa đẹp)

Thành quả ban đầu, gá tạm vào để show hàng, khi đưa lên xe mọi thứ nhìn cũng không tệ. Mai là hoàn thiện
Chúc mừng bác chủ nhé.
Bác cho em hỏi bác mùa đồ ở đâu vậy: vành, ghi đông, phô tăng, fixed gead......
Mà bác ở đâu đấy em học hỏi với..Đang có ý định dựng lại con xe của thân mẫu.mà lúa ít

toanmht

Xe tải
Nhà cụ làm hỏng cái xe. Cụ nên mang đi sơn tĩnh điện (lần sau nhé) ở chỗ em sơn tĩnh điện 200k là ok còn chỗ cụ em chịu
Hà Nội có chỗ nào sơn tĩnh điện 200k không nhỉ/???? Mình đang định sơn đen mờ con khung xe đạp cổ phục chế.....
Cụ nào biết chỉ giùm nhé! Vodka nhiệt tình luôn....

Motor Buoc

Xe tải
Ông nhà em vẫn còn cái xe thồ gạo thời chống Pháp, Em xem xe vẫn còn ngon lắm không tét rỉ gì nhiều, Biển số treo khung đầy đủ cả. Thấy các cụ phục chế, em cũng máu .Chụp ảnh gửi các cụ xem tư vấn giùm em.

toanmht

Xe tải
Mình có con xe của ông ngoại (nghe ông nói là xe của Ba Lan), ông có từ sau giải phóng miền Nam, đến giờ chỉ còn khung và ghi đông, cổ phốt, yên còn nguyên bản.
UP ảnh lên đây để các cụ tư vấn giùm xem phục chế thế nào đây ....

Và đây là thành quả sau hơn 3 giờ đồng hồ tháo em nó ra chiều nay:

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Bác sẽ dùng máy đánh sạch cái khung đi rồi tự sơn bằng cái bình xịt ATM cho rẻ. Rồi mua phj tùng lắp vào. Giữ được khung, ghi đông (tự sơn luôn), potang, bộ cồn phốt thế thôi.

mchicad

Đi bộ
Bác chủ thớt cho hỏi cái yên Asama bác mua ở đâu và mấy xiền? E có con xe Tàu của thằng em đi hồi cấp 3, bgio nó sắp hết đh ko dùng lôi ra đi tạm và sửa dần.

nemesistan

Xe tăng
yên asama, ra dốc bà triệu có luôn, 80K. Còn vụ khung sắt rỉ như trên, bác chủ dùng máy đánh rỉ đánh cho sạch hết rỉ dùng sơn ATM như bác gì ở trên đó nói là ngon luôn. Đồ đạc thì mua dần

toanmht

Xe tải
Bác sẽ dùng máy đánh sạch cái khung đi rồi tự sơn bằng cái bình xịt ATM cho rẻ. Rồi mua phj tùng lắp vào. Giữ được khung, ghi đông (tự sơn luôn), potang, bộ cồn phốt thế thôi.
Bác ơi, đúng là cái khung đánh sạch là công việc ngại nhất. Hôm qua mất gần 2 tiếng đánh giấy giáp mà chưa ăn thua đâu. Bác và a e trong diễn đàn có cách nào đánh sạch gỉ nhanh mách giùm cái.

Mình cũng định tự sơn khung bằng mấy cái bình ATM cho nó có cảm giác phục chế, vui vui.

Mình đăng băn khoăn ghi đông, potang có nên đi mạ sáng trở về nguyên bản hay là sơn luôn màu đen bằng bình xịt ATM nhỉ???? Bác nào có cao kiến mách giùm? Và nếu đi mạ thì mạ ở đâu????
CÒn hôm nay đã đi mua moay ơ sau, kết hợp phanh chân theo sự giới thiệu của bác @nemisistan ở chợ Giời rồi.
Mình định độ lại nó theo phong cách single speed. Bác nào tư vấn nên mua vành và lốp loại nào là phù hợp??? Mình dự là lắp lốp theo kiểu fixie bikes nhưng ko biết mua loại này ở đâu, thật giả lẫn lộn, ko biết phân biệt khổ quá!

Các bác tư vấn nhiệt tình, em vodka nhiệt tình ah!

Chỉnh sửa cuối:

toanmht

Xe tải
Bản nâng cấp cuối cùng của năm "Rồng"

Chụp bằng điện thoại hơi mờ, hôm nào đẹp trời mang em nó đi ra ngoài nghệ thuật một chút là lung linh ngay.
Bác Hiệp cho hỏi vành của bác là vành nhôm nguyên bản của nó ah??? sau đó cũng sơn đen hay vành mua mới?? Bánh xe bác 680 hả?? Bác cho xin thông số cái lốp??

Đùi đĩa của bác mua loại nhỏ đạp có bị nặng quá ko??? số răng của đĩa bao nhiều răng??? mua ở đâu?? giá thế nào>>?? Tại sao lại phải mua nhỏ?? ko mua loại to, nhiều răng hơn đạp cho nhẹ??? Bác trả lời giùm mấy câu hỏi này??

toanmht

Xe tải

Bác nào biết mua đùi đĩa giống thế này (giống về hình dáng, 1 đĩa, chất liệu đùi nhôm chứ ko phải giống i xì nhé) để mình phục chế con single speed của mình cái ...., rổ giá thế nào các bác mách e luôn ah? mua ở đâu??