[Thảo luận] tài xế 30K-1947 mở cửa xe không quan sát lĩnh hậu quả không nhẹ

lukhach142002

Xe tăng
Nói chung là nhiều người vẫn có ý thức về chuyện mở cửa này nhưng nhiều lúc vẫn không tập chung ví dụ như đang nghe ĐT chẳng hạn nhất là lúc đang bực mình thì dính thôi.

mai.thanh10

Xe container
năm ngoái girlfriend của thằng bạn em đi 2b bị cửa con CRV mở không quan sát vả cho ngã lăn, bó bột tay mất mấy tuần, phải hoãn cưới.

small_best

Xe container
30K thì ít nhất cũng lái xe tầm 2 năm rồi mà vẫn vấp phải lỗi mởi cửa, đúng là không thể chủ quan được.
Biết đâu xe mới mua lại thì sao? Vẫn lái mới :D . Hôm trước đua F1 đi học cũng gặp quả 1 mợ chở con đi hoc, xe vừa dừng là F1 mở cửa luôn và 1 mợ cũng đèo con đi 2b ngã chổng kềnh, may mà ở cổng trường và đi chậm, lại là F1 mở cửa, mợ đi 2b chỉ bị đổ xe, ko sao nên chỉ nhắc nhở rút kinh nghiểm.

Pet_HUT

Xe container
Hum nọ e đi QN còn bị 1 vụ còn hoành tá tràng hơn đây nhìu, cái số em nó may chứ không thì về chầu ông vải đúng ngày 10/10 roài.
Đang bon bon xuống dốc từ cầu Bãi cháy thì nhìn thấy chú Mai linh QN đi trươc xi nhan trái rồi dừng sát dải phân cách. Em đi sau cũng tầm tốc độ 50km/h liền bật xi nhan phải để vượt phải lên, bỗng nhoằng phát cửa sau bên phụ chú ML mở phát hết cỡ luôn, em đứng tim chỉ kịp oánh lái lách qua rồi nhìn qua gương chiếu hậu thấy 1 mụ chui ra. Mựa nó cả LX và khách đều ngu như ....
Quả đó mà chậm tẹo là cả người và cánh cửa bay theo xe em, còn xe em thì bay qua rào chắn xuống chân cầu BChay. #-o

yinglinhn

Xe tải
Em cũng sợ nhất quả này, thấy xe nào mà xi nhan dừng đỗ là em phải né ngay, vậy mà đi ngang qua vẫn giật mình như thường, thế mới sợ.

thoatlut

Xe tải
có trường hợp đỗ nghiêng xe vừa sơ vào chốt cửa là nó bung luôn ra kn đỡ kịp các cụ ạ, nhưng kn phải trường hợp này

lovewheels

Xe buýt
Như bác này còn may chán. Em có đứa em họ đi xe máy ngang qua xe ô tô, ô tô mở cửa không quan sát làm nó ngã ra đường, xe khách đi sau đâm vào. Thế là có hai đứa trẻ bơ vơ không mẹ. Sau việc này em cứ lên xe là khóa cửa, chỉ cho mọi người xuống khi em quan sát không thấy nguy hiểm gì. Chỉ vì chút đãng trí mà mất một mạng người các bác có đáng không. Người mở cửa không quan sát có suy nghĩ gì không?

OmegaO9

Xe container
Người OF
Sáng nay em suýt dính chưởng. May mà nhanh tay bóp phanh lê cả bánh (2B), trong khi trời thì mưa bụi và đường thì trơn. Em xin hỏi các cụ là nếu có va chạm thì ai là người sai luật ạ. Tất nhiên em đang lưu thông đúng chiều còn 4 bánh đậu cùng hướng sát bên lề phải. Đường trơn nên em chả lượn lờ tránh đâu được nên quả đó mà không phanh kịp là em định chơi thẳng xe vào bác tài đang nhào ra đấy, chứ nhào vào cửa xe của bác thì chắc em lại ăn no chuối. Hướng xe của em lúc đó đang hướng về phía 4B đỗ bên phải vì còn phải tránh xe ngược chiều ạ. Em phanh kịp vì tốc độ của em chỉ khoảng 30km/h thôi - trời mưa, đường trơn nên em đi chậm ạ.
Mừng vì cụ may mắn không vấn đề gì.Trong trường hợp cụ va chạm với xe ô tô mà xe hay người của cụ gặp thương tích thì xe ô tô phải chịu hoàn toàn trách nhiệm,chứ không thể viện cớ rằng xe đã dừng,việc điều khiển xe đã chấm dứt thì không thuộc phạm vi luật vì chiếc xe đang ở lòng đường và chiếm một diện tích nhất định.
Khoảng 2 tháng trước em đi taxi Vios của Mai Linh, em mở cửa sau ra thì thấy gân cửa có vết móp to,bác tài xế vừa kể vừa nghẹn ngào là mới chở khách qua chỗ Hào Nam,rồi khách phía sau mở cửa mà không quan sát,làm cho một chiếc Camry đâm phải.Bác tài phải đền hoàn toàn, ngoài chuyện mất thời gian mất công sửa xe của công ty,còn phải đền cho xe Camry kia 17 triệu, còn khách thì họ không chịu trách nhiệm một xu nào cả.Chuyện này khách quan mà nói thì đúng là bác tài taxi kia oan uổng thật.Nhưng nói về luật thì bác taxi đó phải gánh hết trách nhiệm.

quanganh999

Xe buýt
Thế còn cái xe đâm vào ntn hả cụ?
Show hình em đó lên xem mặt mũi sao k?
Lúc đi qua thì không thấy cái xe đâm đâu cả, nhưng nếu nhìn cánh cửa thì đoán cái ốp nhựa mũi xe đâm vào cũng đi ra cái phố gì phía sau Chợ Trời đấy. Quả này "tin" cũng tương đối mạnh do bất ngờ và không có dấu hiệu phanh.
30K-1947 bị đẩy như vậy ở P không biết gearbox có làm sao không nhỉ ????

Website
www.facebook.com
Khoảng 2 tháng trước em đi taxi Vios của Mai Linh, em mở cửa sau ra thì thấy gân cửa có vết móp to,bác tài xế vừa kể vừa nghẹn ngào là mới chở khách qua chỗ Hào Nam,rồi khách phía sau mở cửa mà không quan sát,làm cho một chiếc Camry đâm phải.Bác tài phải đền hoàn toàn, ngoài chuyện mất thời gian mất công sửa xe của công ty,còn phải đền cho xe Camry kia 17 triệu, còn khách thì họ không chịu trách nhiệm một xu nào cả.Chuyện này khách quan mà nói thì đúng là bác tài taxi kia oan uổng thật.Nhưng nói về luật thì bác taxi đó phải gánh hết trách nhiệm.
Tài taxi phải mở cửa cho khách lên xuống. Đây là quy định của mai Linh mà. Bác tài ko tuân thủ quy định thì kêu oan giè?

Tốt nhất là chốt cửa lại, chỉ cho mở từ bên ngoài

findestroy

Xe hơi
30K thì ít nhất cũng lái xe tầm 2 năm rồi mà vẫn vấp phải lỗi mởi cửa, đúng là không thể chủ quan được.
Em lái con Lada già, nhưng mà bằng thì em mới có 1 tháng thôi :D

Đi biển cũ chưa chắc là lái lâu năm đâu bác.

Vuvit

Xe tăng
Quá nhiều bài học đắt giá cho kiểu mở cửa thế này!^:)^

DuongNV

Xe buýt
Bác tài này ẩu quá. Bị như này cho nhớ...

silverhair117

Xe tăng
Em là em cứ khóa chặt cái cửa sau lái lại, gấu, F1 có muốn ra thì chịu khó bò qua bên phải khi em đã đậu sát lề! Em đi Taxi thấy hầu hết tài xế đều khóa cứng cửa sau lái lại!

NewPeace

Xe điện
Em cũng chứng kiến 1 vụ như vậy gần cơ quan em, cũng là Mai Linh. Đõ ko sát vỉa hè, xe máy len vào nên khách mở cửa và xe máy lăn quay. Khách thản nhiên đi vào Khách sạn còn lái xe chịu hết.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Tài taxi phải mở cửa cho khách lên xuống. Đây là quy định của mai Linh mà. Bác tài ko tuân thủ quy định thì kêu oan giè?

Tốt nhất là chốt cửa lại, chỉ cho mở từ bên ngoài
Nếu khách quan nhìn nhận thì đúng là như vậy, nhưng thông thường thì vẫn là khách tự mở cửa thôi cụ ạ,trường hợp cụ Vios Mai Linh do khách vội vàng quá, lúi húi mở cửa ngay khi xe dừng mà không cần bác tài mở cửa.
Trường hợp này, giả sử có thương vong về người (Gãy tay gãy chân là rất dễ xảy ra )đối với hành khách trên taxi thì cũng khó phân xử cụ nhỉ và sẽ oan gia cho cả 2 bên.

xe365vn

Xe container
gần nhà mềnh mà chả để ý, chán thía

Libertyhn007

Đi bộ
Quá may mắn cho chủ xe, một bài học có giá trị nhưng giá phải trả quá ít. :D