[Funland] Tài xế công nghệ bất lực, cắn răng bán xe vì không đủ sức trả lãi ngân hàng

allan

Xe hơi
Cháu thấy hồi trước Uber có ý tưởng rất hay và sáng tạo là có thể tìm được ai cũng có lộ trình giống đi nhờ để bớt tiền chi phí nhiên liệu, mà giờ qua thằng Grab lại là công cụ mưu sinh, bán mạng cho app. Giờ quê cháu thấy xe dịch vụ toàn để biển trắng đăng tìm khách qua hội nhóm facebook, zalo chứ không ai theo grab nữa.

ducdaide

Xe tải
Cháu thấy hồi trước Uber có ý tưởng rất hay và sáng tạo là có thể tìm được ai cũng có lộ trình giống đi nhờ để bớt tiền chi phí nhiên liệu, mà giờ qua thằng Grab lại là công cụ mưu sinh, bán mạng cho app. Giờ quê cháu thấy xe dịch vụ toàn để biển trắng đăng tìm khách qua hội nhóm facebook, zalo chứ không ai theo grab nữa.
Đúng thôi ... sao mà chơi đươc với "Ngân hàng"...bên cạnh nhà mình có ông hàng xóm sung sướng vì mua được cái xe rẻ,,,hóa ra xe Taxi hoàn lương

poiuy

Xe cút kít
Uber vào mình cũng biến tướng thành dịch vụ chuyên nghiệp, Grab là học theo mô hình đó thôi. Không làm chuyên nghiệp thì không nhiều tiền được. Mà không chuyên nghiệp cũng không được vì pháp luật không cho phép tự chuyên chở người lấy tiền mà không có giấy phép.

vkthang

Xe container
Uber đã thất bại tại VN. Grab hiểu tâm lý người Việt hơn và đã thành công ở VN.

Lái xe mua xe để chạy xe công nghệ là một dạng đầu tư kinh doanh nên lời ăn lỗ chịu thôi cụ, tính toán không kỹ thì phải chấp nhận.

NDTBM

Xe điện
Cho đi nhờ/chung (có thu phí) là họat động nghiệp dư=1 dạng kinh tế chia sẻ..
Còn xe công nghệ thực chất là Taxi =kinh doanh chuyên nghiệp (biển xe vàng) nên phải cạnh tranh và tư/cá nhân sẽ gặp khó khăn ==>> xu thế tập thể hóa (HTX hoặc doanh nghiệp) vận tải công nghệ sẽ có nhiều lợi thế hơn?! :-?

Hieumos

Xe container
Hồi em ở bên Nga thì đã hình thành dạng thức sơ khai của Uber, Grap.

Bên đó toàn ra đứng đường vẫy, các xe đỗ lại hỏi lộ trình xem có cùng đường không, thỏa thuận giá cả và đi thôi. Taxi truyền thống có mào chạy theo đồng hồ bên Nga rất ít, giá đắt và đa phần là khách du lịch sử dụng.

Rất nhiều lần em bắt được mấy con mẹc E, Bim seri 5 và free.
Tất nhiên đại đa số những lần còn lại là la dà.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Hồi em ở bên Nga thì đã hình thành dạng thức sơ khai của Uber, Grap.

Bên đó toàn ra đứng đường vẫy, các xe đỗ lại hỏi lộ trình xem có cùng đường không, thỏa thuận giá cả và đi thôi. Taxi truyền thống có mào chạy theo đồng hồ bên Nga rất ít, giá đắt và đa phần là khách du lịch sử dụng.

Rất nhiều lần em bắt được mấy con mẹc E, Bim seri 5 và free, tất nhiên đại đa số là la dà.
em đọc đâu đó bên Jakarta nó cấm xe hơi 1 lái 1 mình vào nội đô. Thế nên có dịch vụ mấy bà mấy cô không làm gì thì ngồi xe đi vào phố và nhận tiền.

One-77

Xe cút kít
em đọc đâu đó bên Jakarta nó cấm xe hơi 1 lái 1 mình vào nội đô. Thế nên có dịch vụ mấy bà mấy cô không làm gì thì ngồi xe đi vào phố và nhận tiền.
Ô. Thế đi ra một mình thì sao cụ?

Hieumos

Xe container
Không hiểu để phát hiện ra một mình hay mấy mình thì dùng camera chạy bằng cơm hay bằng gì nhỉ.

niceshot

Xe container
Taxi công nghệ phải chạy xe điện mới kiếm tiền được!
Hôm trước em nhớ có cụ đăng bài khoe bạn cụ ấy mua xe điện chạy Grab tháng kiếm mấy chục củ, hơn năm là hòa vốn mua xe đấy!

matizvan2009

Xe ba gác
Không hiểu để phát hiện ra một mình hay mấy mình thì dùng camera chạy bằng cơm hay bằng gì nhỉ.
em hơi nghi ngờ thông tin của em.
mới gg thì thấy là đúng

Mũi tên bạc

Xe container
Cũng là dạng đầu tư thôi; có thể lãi hoặc lỗ mà. Giờ quá đông đội công nghệ; đi đâu cũng thấy.

cantona

Xe container
Chắc ý bài báo là nên làm thuê cho cái hãng mới mở xe nhà trồng được ;))
Có 2 thằng khôn trong bài báo: 1 thằng có 400 vay hẳn 250 mua honda city để chở khách, thằng kia thì mua xe vios mới cóng năm 2019 để chạy =))
Trong khi đứa bạn em hơi đần vừa mua vios 2017 giá 310tr để chạy. Giá nó mua 1 cái mới có phải thằng bồi kia có thêm người phỏng vấn rồi ko.

amour05

Xe hơi
Chắc ý bài báo là nên làm thuê cho cái hãng mới mở xe nhà trồng được ;))
Có 2 thằng khôn trong bài báo: 1 thằng có 400 vay hẳn 250 mua honda city để chở khách, thằng kia thì mua xe vios mới cóng năm 2019 để chạy =))
Trong khi đứa bạn em hơi đần vừa mua vios 2017 giá 310tr để chạy. Giá nó mua 1 cái mới có phải thằng bồi kia có thêm người phỏng vấn rồi ko.
Em đọc xong cũng nghĩ như cụ. Chắc tư duy của thằng nhà báo nó dốt nên ngồi bịa ra thôi chứ ai mà đến mức vay ngân hàng lãi cao mua xe city với vios mới để chạy xe công nghệ. Chưa kể 250tr trả trong 5 năm = 60 tháng mà mỗi tháng gần 8 triệu đã thấy sai rồi. Nói chung bọn seeding, pr thì cũng cần phải có đầu óc logic 1 tý các cụ nhỉ.

present

Xe điện
Em đọc xong cũng nghĩ như cụ. Chắc tư duy của thằng nhà báo nó dốt nên ngồi bịa ra thôi chứ ai mà đến mức vay ngân hàng lãi cao mua xe city với vios mới để chạy xe công nghệ. Chưa kể 250tr trả trong 5 năm = 60 tháng mà mỗi tháng gần 8 triệu đã thấy sai rồi. Nói chung bọn seeding, pr thì cũng cần phải có đầu óc logic 1 tý các cụ nhỉ.
Oh, bọn viết bài toàn diện thi Đại học 9 điểm đấy cụ ei :D

nguyentoan.uct

Xe điện
Uber đã thất bại tại VN. Grab hiểu tâm lý người Việt hơn và đã thành công ở VN.

Lái xe mua xe để chạy xe công nghệ là một dạng đầu tư kinh doanh nên lời ăn lỗ chịu thôi cụ, tính toán không kỹ thì phải chấp nhận.
Mô hình các startup thì giai đoạn đầu là đốt tiền cụ ah, ông Uber vào tiên phong, dùng tiết đốt rác dọn cỏ đến lúc hình thành đường thì cũng mệt rồi, ông grab vào sau ăn theo trào lưu, lại ngon.

Làm ăn thì phải biết tính toán, biết lãi thì phải biết chấp nhận nếu rủi ro xảy ra. Ngân hàng họ đâu có ép cụ phải vay. Nhắm mắt nhắm mũi vay rồi giờ than thở kiểu gì?

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
chắc lại kiểu chuyển qua xe điện cho nó rẻ về chi phí ấy nhỉ ;))