[Funland] Tắm âm dương - Liệu pháp tăng cường sức khoẻ

Phuha18

Xe tăng
Chào các cụ. Dạo gần đây em thấy nhiều cụ kêu dị ứng thời tiết, hắt hơi sổ mũi,... khi thay đổi thời tiết. Em cũng đã comment phương pháp em đang áp dụng (như tiêu đề) và thấy khá hiệu quả. Nay, em xin phép tạo hẳn thớt riêng để chia sẻ với các cụ ạ, hy vọng có hiệu quả với các cụ.
Em bị viêm xoang mãn tính, và từ khi áp dụng phương pháp này thì em có thể sống chung với nó một cách ngon lành, tất nhiên là không khỏi hẳn nhưng mỗi lần bị triệu chứng cũng nhẹ nhàng hơn trước rất nhiều. Mời các cụ nghiên cứu ạ.
Nguồn: em lấy từ internet, không nhớ là ở đâu nữa ạ, nhưng các cụ search google có thể thấy tất nhiều bài viết về phương pháp này.
Tắm đúng cách để trị bệnh. Đây là phương pháp mà hầu hết người Nhật đều biết, có phổ biến và rất nhiều người áp dụng thành công: Cách tắm ấm, lạnh luân phiên nhau là cách tắm với sự thay đổi nhiệt độ của nước theo trạng thái Lạnh - Nóng - Lạnh. Chu kỳ mỗi lần như vậy khoảng 2-3 phút. Bắt đầu tắm là nước lạnh và kết thúc tắm cũng bằng nước lạnh.
1/ Sau khi đã trút bỏ y phục:
Ngậm một ngụm nước lạnh mà mình sắp tắm, lấy lưỡi đảo nước trong miệng vài lần. Ngửa cao cổ và dùng lòng bàn tay vỗ nước lạnh vài cái vào phía trên yết hầu, sau đó lại vỗ nước vài cái vào phía sau ót. Hít đầy hơi căng lồng ngực và nín thở (vậy là ta đang vận công đó, nếu ngộp thở bạn có thể thở ra rồi lại hít vào và nín thở tiếp). Mở vòi sen cho nước chảy từ mu bàn chân lên, từ trước ra sau. Sau đó đến hai tay - bụng - ngực - vai - lưng - đầu. Chỉ đến khi toàn thân đã được vòi sen làm ướt hết mới nhổ bỏ ngụm nước trong miệng ra.
2/ Sau khi tắm dưới vòi nước lạnh khoảng 2-3 phút:
Tăng độ nước nóng lên chừng 35-45 độ C (cao hay thấp hơn tùy ý và tùy sức chịu đựng của cơ thể nhưng không quá nóng). Cũng xối nước nóng từ thấp lên cao, từ trước ra sau. Đứng dầm nước nóng chừng 2-3 phút. Sau đó giảm nước nóng và tăng nước lạnh lên từ từ và lạnh đến mức nào mà cơ thể có thể chịu được cũng từ 2-3 phút. Sau khi quen có thể tăng mức lạnh của nước.
Với nam giới thì xối nước cả lên đầu. Còn với chị em, nên đội mũ trùm đầu bằng nilon để có thể xối nước lên mặt và sau gáy.
Tắm âm dương chừng vài hôm sẽ thấy sức khỏe gia tăng, con người sẽ có thêm nhiều sức sống và khả năng chịu đựng thời tiết, hệ miễn dịch sẽ hết sức mạnh mẽ. Tắm Âm - Dương có thể áp dụng quanh năm suốt tháng cho dù mùa đông hay mùa hè.
Khi cơ thể dầm nước nóng là dương, nhưng dương sinh ra âm làm giãn nở các mạch máu trong cơ thể, máu được dương hóa nên thu hút lôi kéo những chất dơ do tế bào bài tiết ra, vốn âm hơn, còn đọng lại trong xương, gân, các tạng phủ (như urê, uric, axit lactic..), vào các mao mạch và sau đó được bài tiết ra khỏi cơ thể dễ dàng hơn, môi trường quanh các tế bào trở nên trong sạch, khiến chúng hoạt động hiệu quả hơn…
Khi tăng dần độ lạnh là âm, nhưng âm lại sinh ra dương: Vậy là các mạch máu co nhỏ lại, nước lạnh sẽ kích-thích trung-khu thần kinh và toàn bộ cơ thể phản ứng lại bằng cách tiêu thụ các chất dinh dưỡng và đốt cháy nó để tăng sức nóng chống lại cái lạnh… Do cơ chế ưu tiên của cơ thể, chất dinh dưỡng trong những mô kém quan trọng nhất sẽ được huy động trước, chúng thường chứa nhiều tế bào già, yếu. Do vậy, phần tắm lạnh có tác dụng chống lão hóa.
Tắm Âm - Dương kích thích làm cho cơ thể luôn trẻ trung, chống lão hóa và gia tăng sức sống một cách mãnh liệt và hoàn toàn thiên nhiên… Và dĩ nhiên là chống bệnh tật rất hữu hiệu!
Việc ăn uống để dương hóa dòng máu cũng giúp cơ thể đào thải độc tố mạnh mẽ tương tự như phần tắm nóng, nhưng triệt để hơn. Do đây là nguyên lý đào thải độc tố của cơ thể, nên tuy đa phần các chất độc cần đào thải là dạng axit, một chế độ ăn nhiều khoáng chất để trung hòa chúng, nhưng lại âm (tức là dùng nhiều các thực phẩm dạng kiềm âm) sẽ có tác dụng đối trị hiệu quả các bệnh cấp tính vốn luôn xảy ra do cơ chế thải độc của cơ thể, nhưng không bao giờ giải quyết được tận gốc vấn đề, và không có tác dụng với các bệnh âm.
Đây cũng là lý do những người tạng dương luôn khỏe mạnh, nhanh nhẹn và trẻ trung lâu hơn những người tạng âm. Những người dương tạng cũng thường thích tắm nước lạnh, ngay cả vào mùa đông, trừ phi họ đã bị âm hóa.
Giữa mùa hè tắm như vậy, khi ra đường phố thấy khoan khoái dễ chịu dù nắng như thiêu, không đỏ mồ hôi. Dường như đem lại kết quả là, nhiệt độ cơ thể được điều hòa tuyệt diệu. Về mùa rét thì ấm người lên dễ chịu hơn hẳn. Điều thú vị là nhờ tắm như vậy, da dẻ trở thành trơn mượt do tác dụng giãn nở, thư giãn của da.
Ngoài ra, cơ thể ta khi tắm nước lạnh nghiêng về toan tính, khi tắm nước ấm thì nghiêng về kiềm tính. Nhờ tắm như vậy nên lấy lại được thế cân bằng. Do đó, có tác dụng giữ gìn được mức cân đối thích hợp.
Hàng ngày tắm như vậy, người khoan khoái, sống lâu, thân thể khó mà mắc bệnh. Cả nhà tắm như vây thì không ai mắc bệnh.

Chỉnh sửa cuối:

younggun

Xe tăng
Em thấy trước có bài nói bác Hồ cũng tắm theo cách này nên da đẹp hồng hào và khoẻ mạnh

Phuha18

Xe tăng
Phải thử mới biết cụ ạ. Em toàn tắm nước lạnh thành quen, tắm nước nóng không chịu được
Đúng rồi, cụ nào quen tắm nước lạnh lại ko thích nước nóng nữa. Nhưng phương pháp này cụ kết hợp lạnh - nóng - lạnh mới hiệu quả cụ ạ.

Phuha18

Xe tăng
Em thấy trước có bài nói bác Hồ cũng tắm theo cách này nên da đẹp hồng hào và khoẻ mạnh
Vâng, em cũng nghe nói thế, kết hợp với việc Bác cũng chăm chỉ TDTT nữa ạ

tranhduong

Xe buýt
Đúng rồi, cụ nào quen tắm nước lạnh lại ko thích nước nóng nữa. Nhưng phương pháp này cụ kết hợp lạnh - nóng - lạnh mới hiệu quả cụ ạ.
Như thế em sợ sốc lắm cụ, dễ nghẻo

omerta77

Xe điện
Cũng có thể có tác dụng vì e thấy đi xông hơi có món bể nóng, bể lạnh :D

ThinhLĐC

Xe đạp
cảm ơn bác e sẽ tham khảo

Phuha18

Xe tăng
Như thế em sợ sốc lắm cụ, dễ nghẻo
Em thử mấy năm rồi mà chưa thấy nghẻo cụ ạ :D

Cũng có thể có tác dụng vì e thấy đi xông hơi có món bể nóng, bể lạnh :D
Các bạn cầu thủ cũng làm thế để phục hồi cơ mà cụ

cảm ơn bác e sẽ tham khảo
Cụ mạnh dạn thử xem sao ;)

tranhduong

Xe buýt
Em thử mấy năm rồi mà chưa thấy nghẻo cụ ạ :D

Các bạn cầu thủ cũng làm thế để phục hồi cơ mà cụ

Cụ mạnh dạn thử xem sao ;)
Giờ già rồi cụ ơi. Lạnh tí là ho khù khụ đây

BMW73

Xe tải
Dạo này em cũng bắt đầu tắm kiểu này, nhưng giời mùa này không bắt đầu từ nước lạnh được, em bắt đầu từ nước nóng sau đó chuyển qua lạnh rồi nóng và kết thúc ở lạnh, phê phết, mà khi quen rồi thì cũng thấy không lạnh lắm. Không biết bắt đầu từ nóng có sai gì không cụ chủ nhỉ?

Dan du an

Xe cút kít
Cháu lại tưởng có dịch vụ mới là nam đến tắm có ...phục vụ và nữ đến tắm có ...phục vụ

Yeuphunu

Xe điện
Cháu qua Nhật năm 2015, từ đó biết đến món này dạng tắm Onsen Nhật.
Về VN đăng kí tập ở Aeon Mall Long Biên từ đầu 2016 đến giờ. 5 năm đầu tập full time, 3 năm nay tập tối tronv tuần.
Cứ sau 45-50 phút tập là qua 30 phút tắm xông.

Rất ổn cụ nhé.

TUCSON9389

Xe điện
Cháu qua Nhật năm 2015, từ đó biết đến món này dạng tắm Onsen Nhật.
Về VN đăng kí tập ở Aeon Mall Long Biên từ đầu 2016 đến giờ. 5 năm đầu tập full time, 3 năm nay tập tối tronv tuần.
Cứ sau 45-50 phút tập là qua 30 phút tắm xông.

Rất ổn cụ nhé.
em cũng tập ở đây, công nhận thấy rất ổn. sức khỏe tốt hơn so với trước dù thời gian có làm mình già đi

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tắm nóng lạnh cũng là cách rèn luyện cơ thể với những thay đổi đột ngột về nhiệt độ, hạn chế cao huyết áp và đột quỵ