[CCCĐ] Tam Giác Vàng, hành trình vượt biên

hailuatn

Xe container
Tất cả những hình ảnh lời bình đã quá đầy đủ :). Cảm ơn nhà dẫn đoàn đã đồng hành chuyến này, trong cái rủi có cái may. Rất tiếc ở Na Mèo các anh check kỹ quá, đến 30 phút, sau đó chạy thẳng về Quan Sơn nên cam hành trình ghi đè qua mất đoạn đường xấu, chỉ có nhõn ảnh. Mà ảnh thì góc chụp cũng thế :).

Cảm ơn các cụ mợ đã đồng hành cùng bài viết, chúc mừng năm mới!

Ảnh chụp đêm giao thừa giờ mới có dịp úp! Hẹn gặp lại trong hành trình mới!
Hai thợ xây kỳ cựu mà chỉ xây cao được có 20 tầng :).

dao_hiep

Xe buýt
Danh
mục các chuyến đi nhà cháu

--------------------------------------------

Chào các cụ,
Sau Tết nhiều bài về Lào quá, đọc xong em lại thấy rạo rực về những nơi đã đi qua, cộng với việc đêm qua cũng vừa hòa thành chuyến đi 8 ngày qua Lào, Thái về, vẫn nguyên cảm xúc nên biên vội vài dòng trước khi đi ngủ :))

Chuyến này nhà em đi cùng với nhà cụ dmdviet, một tay kì cựu trong box CCCĐ nên gần như em chả phải chuẩn bị gì, cứ bám càng theo cụ ý là xong

Lịch trình 8 ngày của đoàn em, xuất phát sáng mồng 1 Tết

Chuyến này đoàn em đi lịch trình không cố định, tức là cứ đến đâu tiện là nghỉ ở đấy, không đặt phòng trước, lều bạt trên xe cũng đầy đủ, thức ăn, nước uống đủ dùng trong 2 ngày. Thực ra bọn em cũng xác định chả có chỗ nào là không còn phòng cả, ngay cả Luang Prabang đông thế mà chịu khó đi tìm trong các ngõ vẫn còn phòng đẹp luôn, nên những vùng khác thì lại càng không đáng lo.

Mục tiêu của chuyến đi là đến cái chỗ này, Tam Giác Vàng từng là nơi sản xuất ma túy lớn nhất thế giới. Tam Giác Vàng nằm trên bờ sông Mêkông thuộc địa phận thành phố Chiang Rai- một tỉnh biên giới miền Bắc Thái Lan, nơi đây những năm 70 đã từng là đại bản doanh của trùm thuốc phiện Khun Sa khét tiếng. Phần lớn diện tích Tam giác vàng nằm trong vùng núi có độ cao 1.000m rất phù hợp với việc trồng ma túy. Những cánh rừng bạt ngàn có rất ít tuyến đường giao thông và một vị trí đặc biệt khiến vùng nằm ngoài tầm kiểm soát của chính phủ cả ba nước đã mang lại điều kiện lý tưởng cho việc trồng cần sa.

Đây là 2 chiến mã đưa bọn em đi chuyến này, chiến mã 983.24 kia thì quá nổi tiếng về đi ác rồi, mới 1 năm mà đã phải thay lốp :))

Chiến mã 397.02 lần đầu tiên em chạy xa như này, coi như để thử sức, thực ra cũng lo phết vì chả biết nó dư lào, nhỡ nằm đường phát thì toi, vì với 1 cái xe đã 13 năm tuổi thì chả biết chuyện gì sẽ xảy ra với nó, nhưng kệ, máu là cứ lên đường, trước khi đi em còn chả kiểm tra gì ngoài việc thay dầu

Các thông tin chuẩn bị dư lào em xin thôi không phọt vì lần nào phọt cũng có rồi, lên xe là chạy luôn cho nhanh ợ
Chỉ khác 1 cái là liên vận năm nay làm miễn phí, không thu 50k như mọi năm nữa, chả hiểu sao lại ưu ái thế

Ảnh cả đoàn hình như chụp đông đủ được đúng 1 lần ở cột mốc cửa khẩu Tây Trang ở máy của cụ Dê, em chờ tí cụ ý dậy phọt

Chuyến này em với cụ Dê nắm tay cùng kể chuyện hầu các cụ ợ, chuyến đi với rất nhiều những kỷ niệm đáng nhớ
Cụ cho em hỏi xe ô tô củaem không chính chủ có làm liên vận sang lào dc ko ạ

tvdung

Xe điện
Cụ cho em hỏi xe ô tô củaem không chính chủ có làm liên vận sang lào dc ko ạ
Quy định thì phải chính chủ đi làm hoặc có giấy ủy quyền ợ, còn không chính chủ thì cụ cứ ra cổng là có dịch vụ làm cho ợ

dao_hiep

Xe buýt

Hungxdk10

Xe máy
bjo mới rỗi rãi đi đc như các cụ nhỉ, thèm quá

dmdviet

Xe cút kít

tvdung

Xe điện