[Funland] Tấm lòng thầy cô

Thich uong ruou

Xe đạp
Dạo này thấy nhiều sự việc lùng bùng của ngành giáo dục làm mọi người có cái nhìn không hay về các thầy cô. Theo em, đa số các thầy cô đều là những người tuyệt vời, hết lòng vì học sinh. Hôm nay đọc face thấy bài viết này, dẫu biết là việc rất nhỏ thôi nhưng tự nhiên thấy ấm lòng các cụ ạ. Các cụ, các mợ có câu chuyện gì tình cảm về các thầy cô thì kể cho đời nó hồng lên tí

ocean1

Xe tăng
Thời em đi học, không có chuyện mang phong bì hay quà cáp tặng thầy cô. Cũng chẳng phải lo toan việc bị thầy cô đì. Có bị đì thì cũng do mình biếng học.

Thời nay quá khác, em đọc tin trên mạng thấy sao ngành sư phạm lại thay đổi nhiều đến thế, nghề dạy học ngày xưa là một nghề cao quý, còn bây giờ thì giống như làm thương mại . Cha mẹ phải quà cáp, phải phong bì cho cô thầy giáo . Em không gom đủa cả nắm, nhưng có lẻ bây giờ, còn rất ít thầy cô giáo , còn giữ đúng phong cách dạy học như ngày xưa .

Chỉnh sửa cuối:

Trâu Dạy Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]
Thày dạo nài kiếm ăn được

99% các cụ ốp phơ sẽ kể về tâm gương 1 co giáo

Thich uong ruou

Xe đạp
Thời em đi học, không có chuyện mang phong bì hay quà cáp tặng thầy cô. Cũng chẳng phải lo toan việc bị thầy cô đì. Có bị đì thì cũng do mình biếng học.

Thời nay quá khác, em đọc tin trên mạng thấy sao ngành sư phạm lại thay đổi nhiều đến thế, nghề dạy học ngày xưa là một nghề cao quý, còn bây giờ thì giống như làm thương mại . Cha mẹ phải quà áp, phải phong bì cho cô thầy giáo . Em không gom đủa cả nắm, nhưng có lẻ bây giờ, còn rất ít thầy cô giáo , còn giữ đúng phong cách dạy học như ngày xưa .
Em nghĩ cụ bị báo mạng nó ám ảnh cách suy nghĩ. Lớp con em, phụ huynh cũng chẳng chăm lo cho các thầy cô mấy, năm 2 lần 20/11,tết mỗi thầy cô môn phụ 200k, gvcn 300k mà các thầy cô vẫn nhiệt tình, chu đáo lắm. Có thầy nhận 200k cho hs mua bim bim luôn.

Pvsc

Xe ba gác
Em tưởng chuyện đì học sinh có từ thời các cụ đồ mà :D

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa em đi học hay đi đâu thấy thầy cô giáo đều chào. Em thưa cô ạ.
Bây giờ em ít thấy các cháu chào cô hơn trước

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]

Thời nay quá khác, em đọc tin trên mạng thấy sao ngành sư phạm lại thay đổi nhiều đến thế, nghề dạy học ngày xưa là một nghề cao quý, còn bây giờ thì giống như làm thương mại . Cha mẹ phải quà áp, phải phong bì cho cô thầy giáo . Em không gom đủa cả nắm, nhưng có lẻ bây giờ, còn rất ít thầy cô giáo , còn giữ đúng phong cách dạy học như ngày xưa .
Bà già em những năm 80 làm giáo viên và thêm mấy sào ruộng nhưng đói ăn quanh năm, trừ tháng vào mùa gặt là được bữa no

Thich uong ruou

Xe đạp
Ngày xưa em đi học hay đi đâu thấy thầy cô giáo đều chào. Em thưa cô ạ.
Bây giờ em ít thấy các cháu chào cô hơn trước
Em có đứa em làm giáo viên cấp 3 ở trường làng, đến khốn khổ, toàn bố mẹ bỏ nhau sống với ông bà, bố mẹ ở xa sống với cô chú. Bỏ học, đánh nhau liên tục. Có lần lớp còn tổ chức đám ma, ảnh, kèn rước vòng quanh trường giáo viên mà chúng ko thích. Cứ có sự việc là gvcn lại chịu trách nhiệm, cắt thi đua. Nó kêu lắm về ý thức hs bây giờ

Thich uong ruou

Xe đạp
Bà già em những năm 80 làm giáo viên và thêm mấy sào ruộng nhưng đói ăn quanh năm, trừ tháng vào mùa gặt là được bữa no
công an hướng con vào công an, ngân hàng hướng con vào ngân hàng...nhưng rất ít trường hợp giáo viên hướng con vào giáo viên

Mưa!

Xe điện

Em kể cụ nghe chuyện có thật mà em biết nhé!

Bà chị họ em làm giáo viên, hồi mới ra trường dạy ở 1 trường thuộc loại VIP của Hà Nội. Ngày 20/11, có rất nhiều phụ huynh gửi phong bì và quà biếu các thứ, quà biếu thì bả nhận, phong bì gửi lại hết.

Nhiều phụ huynh bị trả lại phong bì lại nghĩ cô kiêu, chê ít, rồi tìm cách mua quà các thứ tặng cô. Đặc biệt nhất là trường hợp 1 PH không biếu phong bì, nhưng quà thì to quá, hẳn 1 cái lắc tay 2 chỉ vàng tây (hồi ấy vàng tầm 500 1 chỉ), cô trả lại, Tết năm đấy ông PH này tặng cô 1 chiếc đồng hồ treo tường, cô vô tư nhận vì nghĩ chắc cũng không đắt. Mãi hơn 1 năm sau cô mới biết rằng chiếc đồng hồ đó có giá hơn 3 triệu, hẳn là PH cũng nghĩ cô chê quà ít nên trả lại.

Nên là cái chuyện phong bì hay quà cáp, em nghĩ không phải do các thầy cô nghĩ ra trước đâu.

binhsu7273

Xe cút kít
Ngày xửa nhõn thấy Thầy Giáo không mua mớ rau Muống nữa, lấy tiền đó mua cho trò mấy cái Ngòi Bút. Thầy Giáo dừng "Ô- Tô", chữa xe cho Trò thấy nó quá Xa Xỉ. ;))

Thich uong ruou

Xe đạp
Ngày xửa nhõn thấy Thầy Giáo không mua mớ rau Muống nữa, lấy tiền đó mua cho trò mấy cái Ngòi Bút. Thầy Giáo dừng "Ô- Tô", chữa xe cho Trò thấy nó quá Xa Xỉ. ;))
Em nghĩ oto, xe máy hay xe đạp nó chỉ là cái phương tiện. Quan trọng là tấm lòng.

fantasy0178

Xe tăng
Nhà e cả nhà giáo viên, ô cụ nhà e năm nay gần 80, về hưu lâu rồi nhưng e nhớ mãi ngày còn bé ô nhà e nói là nhà mình cả bố và mẹ đều là gv nhưng bố k coi đấy là nghề cao quý hơn các nghề khác, nghề nào lao động chân chính cũng cao quý như nhau, kiến thức bố mẹ dạy học sinh cũng k phải của mình mà là lấy từ sách giáo khoa ra, vậy nên lớn lên các con làm nghề nào cũng đc, miễn là đừng buôn gian bán lận, làm những chuyện phi đạo đức là đc. Bây h thì e k làm đc như thế, phi đạo đức thì k nhưng buôn gian bán lận thì chắc chắn dính nặng.

MiTa

Xe lăn
Em tưởng chuyện đì học sinh có từ thời các cụ đồ mà :D

Con e học lực giỏi, trước giờ e ko cho học thêm. Nhưng năm ngoái cháu tự xin cho con đi học thêm nhà cô. E bảo con học được mà học thêm làm gì, cháu bảo bạn con ai cũng đi học nhà cô. E hiểu chuyện và đành cho cháu đi học thêm tuần 2 buổi. Thời phải thế, thế phải thế, việc phải thế.

Thằng hề 06

Xe tăng
Dạo này thấy nhiều sự việc lùng bùng của ngành giáo dục làm mọi người có cái nhìn không hay về các thầy cô. Theo em, đa số các thầy cô đều là những người tuyệt vời, hết lòng vì học sinh. Hôm nay đọc face thấy bài viết này, dẫu biết là việc rất nhỏ thôi nhưng tự nhiên thấy ấm lòng các cụ ạ. Các cụ, các mợ có câu chuyện gì tình cảm về các thầy cô thì kể cho đời nó hồng lên tí
Hành động rất nhân văn, xét về giáo dục thì đây là hành động thể hiện trách nhiệm trồng người (cả về kiến thức lẫn tình cảm)
Xét về xã hội thì cái xe ô tô đó cũng có một phần đóng góp của bạn kia
:)) :)) :)):))