Tắm Sauna ở Phần Lan và những chuyến xuất ngoại của gia đình Happy4ever

Happy4ever

Xe điện
Em thì em nghĩ rằng công viên này phù hợp cho mấy F1 hơn. Chơi lòng vòng ở đây chán đến khoảng 15:00 thì bọn em lục tục ra về. Khi chạy về nhà cô bạn em còn lạc đường nữa chứ :-?

Macgregor

Xe điện
Trước hết em xin bắt đầu từ Phần Lan và Sauna Phần Lan.
Như các cụ đã biết, từ Sauna nguyên gốc chính là tiếng Phần Lan (Finland), khi loại hình này du nhập vào Việt Nam thì bên cạnh tiếng gốc là Sauna, thì tiếng Việt còn gọi là XÔNG HƠI .
Ở Việt Nam, khi nói đến Sauna, các cụ nhà ta thường nghĩ ngay đến các tổ hợp vui chơi giải trí, nhà hàng khách sạn,… Vậy bên Phần Lan thì hình thức Sauna sẽ là như nào.
Theo như em tìm hiểu, Phần Lan chính là một trong những nơi khởi nguồn của tắm Sauna, lý do là do khí hậu vào mùa Đông ở đây rất lạnh, có những dịp nhiệt độ xuống -40, đặc biệt là phía Bắc Phần Lan (Lapland – Nơi có ông già Noen  ), chính vì vậy mà người dân Phần Lan đã phát minh ra hình thức Sauna để khi tắm, mọi người có thể tắm ngay trong phòng Sauna và như vậy sẽ không bị lạnh :-?
Vì lý do truyền thống nêu trên, nên Sauna bên Phần Lan cực kỳ thông dụng, bất cứ nhà của người dân Phần Lan nào cũng đều có 1 phòng tắm Sauna (giống như VN mình là nhà nào cũng có WC ý). Tuy nhiên ở một số khu tập thể (dạng chung cư), thì cũng có thể một vài nhà chung nhau một phòng Sauna. Bên cạnh đấy thì các khu vui chơi thể thao cũng thường có các nhà Sauna công cộng.
Vì em làm việc cho công ty Phần Lan nên em mới có cơ hội được đặt chân đến đất nước này. VP của bọn em thì để riêng một phòng và được làm thành phòng Sauna. Khi em vào cty thì chẳng còn thấy sử dụng nữa, nên thỉnh thoảng em toàn trốn vào đây ngủ cụ ah. Cụ và gia đình đi mùa này đẹp thật đấy.
mang tiếng là sang đây, những ngày thi hội thảo còn tôi thì ăn uống là hết thời gian. Chỉ có T7 và Cn ngó nghiêng nên chẳng được mấy cụ ah.

Happy4ever

Xe điện
Vì em làm việc cho công ty Phần Lan nên em mới có cơ hội được đặt chân đến đất nước này. VP của bọn em thì để riêng một phòng và được làm thành phòng Sauna. Khi em vào cty thì chẳng còn thấy sử dụng nữa, nên thỉnh thoảng em toàn trốn vào đây ngủ cụ ah. Cụ và gia đình đi mùa này đẹp thật đấy.
mang tiếng là sang đây, những ngày thi hội thảo còn tôi thì ăn uống là hết thời gian. Chỉ có T7 và Cn ngó nghiêng nên chẳng được mấy cụ ah.
Cụ được làm việc với mấy anh bạn Phần Lan là may mắn ... giống em rồi. Người Phần Lan nói riêng và người Bắc Âu nói chung là cực kỳ tốt tính.

Macgregor

Xe điện
Cụ được làm việc với mấy anh bạn Phần Lan là may mắn ... giống em rồi. Người Phần Lan nói riêng và người Bắc Âu nói chung là cực kỳ tốt tính.
Em thấy người Phần Lan cũng bảo thủ, em đang lo cty e giống như Nokia cụ ah.

hieupq

Xe hơi
Các cụ được đi nhiều nơi thế, em chưa được đi đâu ra khỏi chữ S :((

CleoNguyen

Xe buýt
Đẹp quá cụ chủ à

Happy4ever

Xe điện
Chào mừng cụ chủ đến với quê hương thứ hai của em. Ảnh cụ chụp đẹp lắm, nhiều nơi cụ chụp em cũng chưa từng đi đến. Người Phần Lan rất văn minh và tình cảm, đặc biệt là những người dân ở vùng phía Bắc. Đất nước Phần Lan thì quá yên bình, cảnh vật thanh bình đến phát buồn luôn. Hồi em mới chân ướt chân ráo sang đây, lắm lúc giữa trưa mà ra đường không một bóng người. Nhà nghỉ hè mà cụ chụp họ gọi là Mökki, đa phần phải là gia đình khá giả mới có nhà nghỉ hè kiểu này, còn không muốn đi thì phải thuê. Những nhà này họ thường làm trong rừng, nơi sát một con sông hoặc hồ nên phong cảnh rất đẹp. Juhannus là ngày đốt lửa trại, trong ngày này dân PL họ thường tổ chức bạn bè hoặc gia đình đi về Mökki chơi. Những ngày này năm nào PL cũng có người chết, vì đa phần chúng nó uống say khướt rồi nhảy xuống hồ tắm.
Vậy là em có người đã có người để tám về Phần Lan rồi. Kế hoạch nhà em là cứ 3-4 năm sang Phần Lan một lần. Dịp tới sang Phần Lan hi vọng gặp cụ.