[Funland] Tâm sự nghề lái cứu thương và những câu chuyện !!

kduc

Xe container
Liệu cụ Vit có làm được như người ta ko mà còn bầy đặt ???? Xin lỗi các cụ 1 người phải có tâm và kinh tế mạnh thì mới làm được lâu dài như thế còn nhiều cụ cả năm mới làm từ thiện có 1 lần cũng lên mang kể công . TÔi nhờ chủ thớt guỉ lời cảm ơn chân thành và lời chúc tốt đẹp nhất tới Chi Hội và cá nhân Lái xe cứu thương xã hội này còn nhiều người tốt ko gato như mấy cụ đâu
EM rất tán thành ý kiến này.

km18 yenson

Xe buýt
Thực ra em rất nể cụ vitxanh qua mấy thớt về lịch sử.tầm hiểu biết của cụ ấy cũng ko phải dạng vừa,nhưng không hiểu sao ở thớt này cụ ấy có vẻ hơi ác cảm với cánh xe cứu thương.họ làm từ thiện mà cụ,cơ sở vật chất còn nghèo nàn nhưng đáng quý là ở cái tâm

pain

Xe ba gác
Thực ra em rất nể cụ vitxanh qua mấy thớt về lịch sử.tầm hiểu biết của cụ ấy cũng ko phải dạng vừa,nhưng không hiểu sao ở thớt này cụ ấy có vẻ hơi ác cảm với cánh xe cứu thương.họ làm từ thiện mà cụ,cơ sở vật chất còn nghèo nàn nhưng đáng quý là ở cái tâm
Cụ ấy nói về chuyên môn xe cc thôi chứ k phải ác cảm.

Thôi dẹp đi các cụ ơi.

Ta tập trung hóng chuyện đê.

km18 yenson

Xe buýt
Xe như cái chuồng lợn.
Tiên sư bố thằng nào duyệt cái xe này đi chở bệnh nhân.=))
Ko có cái chuồng lợn ấy thì nhiều gia đình có khi phải cõng xác người nhà về đấy cụ ạ.chỉ muốn vang cho phát

km18 yenson

Xe buýt
Xe như cái chuồng lợn.
Tiên sư bố thằng nào duyệt cái xe này đi chở bệnh nhân.=))
Ko có cái chuồng lợn ấy thì nhiều gia đình có khi phải cõng xác người nhà về đấy cụ ạ.chỉ muốn vang cho phát

G810

[Tịch thu bằng lái]
Không có cô chợ vẫn đông, người ta đi xin chắc.
Thích cứu nhân độ thế thì lên vùng cao mà chở, người trên đấy nó khác người dưới này hay sao?

km18 yenson

Xe buýt
Thích cứu nhân độ thế thì lên vùng cao mà chở, người trên đấy nó khác người dưới này hay sao?
Quả thực đọc còm này của cụ em nuốt ko trôi,nhưng thôi cũng chả muốn tranh luận với cụ làm gì,hãy để cho những người khác phán xét cụ

Rong Ruổi

Xe container
Nửa đêm đọc truyện của cụ thấy gai người phết. Xã hội này cần những người như cụ. Chúc cụ mạnh khoẻ.

Abram

Xe điện
Làm ơn, im mồm đi được không?

Tinhdautreoxe.Com

Xe điện
Website
tinhdautreoxe.com
Quả thực đọc còm này của cụ em nuốt ko trôi,nhưng thôi cũng chả muốn tranh luận với cụ làm gì,hãy để cho những người khác phán xét cụ
Thôi cụ. Trải nghiệm cuộc sống không ai giống ai. Nên phát ngôn về một tình huống nào đó của những góc nhìn khác nhau là khác nhau. Bác sĩ sẽ soi về quy trình, tiêu chuẩn, tay nghề vì sự sống chết của bệnh nhân họ quá quen thuộc, đối diện máu me quá nhiều đến vô cảm. Người giàu có sẽ soi về sự đảm bảo, dịch vụ, sự sang trọng thơm tho. Chứ khó mà bắt người giàu nhìn dưới góc của người nghèo, nhất là góc nhìn của những người còn ko có tiền để đưa người thân về nhà chờ chết. Em hồi bé sống trong tập thể bệnh viện gần chục năm vì gia đình em làm y. Lại ở những vùng biên giới nghèo nên em rõ. Rất trân trọng những gì cụ chủ thớt đã làm và đang làm. Còn về sự tử tế. mấy hôm nay đọc báo về vụ xe tải em chỉ nhớ 1 cái tiêu đề "khi sự tử tế được mang ra mổ xẻ đến nát cả hình hài".

Sổ Gạo

Xe máy
Thớt hay nhưng phận thớt sẽ như cái xe cứu thương, đến số rồi đừng viết tiếp nữa vì các cụ sẽ dùng bàn phím chiến nhau nặng lắm.
Mất cả niềm vui Ô Phở!

BMW2018

Xe buýt
-11h trưa...bác ơi,có ca đi Lai Vung,bác có đi theo ko ợ
-bác chờ tý e phi qua liền
trong thời gian đó e tắm rửa,sửa soạn rồi ra trước đứng chờ.5’-10’-15’ chưa thấy bóng dáng thiên thần đâu.sốt ruột quá e gọi hối vì người nhà hối quá trời.
-bác chờ tý e đang ở Hồng Bàng kẹt xe quá trời
-thôi bác chạy vào Chợ Rẫy cổng số 3 luôn đi,e chạy qua đó luôn khỏi mắc công bác qua nhà e
-ô sờ tê bác
e phi qua bãi vác con cấp cứu thần thánh cắm đầu chạy qua cổng số 3 đón bệnh nhân,nhưng đc thông báo là qua Nhà Vĩnh Biệt luôn vì....chở xác về.xin nói thêm là nếu ca này e ko chở thì ko xe nào dám chở về cả,bên bệnh viện có nói là 3-4 xe vô rồi nhưng ai cũng từ chối chuyển về
1 thực trạng đáng báo động là nạn cò hoành hành ở BV vẫn hoạt động rất mạnh mẽ,vẫn chưa thấy cơ quan chức năng nào ra tay xử lý.bằng chứng là xe e vừa tới là có con “cò” áp sát bảo về đi,và ko cho e vào nhà xác.phải 3-4 lần e de xe vào rồi bị đuổi ra hăm doạ các kiểu,phần vì ko muốn dính rắc rối,phần vì sợ bị phá hoại tài sản nên e gọi về hỏi ý kiến ông chú
-chú ơi,giờ lên tới nơi nhưng đang bị đám”cò” vây ko cho chở người,chú tính sao?
-con gọi thẳng lên đường dây nóng của cục bảo trợ bệnh nhân rồi trình bày tình hình cho họ.bảo họ phải giải quyết ngay để mình còn làm nhiệm vụ.....mà thôi,con cho xe ra chổ trống đậu chờ chút,để chú giải quyết
e đánh xe qua đường hẻm bên đường rồi vào quán cafe với “điều dưỡng bất đắt dĩ”
,ngồi cũng với 2 đứa e là ông anh của nạn nhân
-bệnh nhân bị sao mất a?tiếng của “điều dưỡng”(sau này viết tắt dd nhé

-ngâp ngừng.....bị phỏng
-phỏng nặng lắm hay sao mà mất a?e xen ngang
-àh thì......nó cãi nhau với người yêu nên tưới xăng tự thiêu

lúc đó e thế này
còn đd thì thế này

ngồi chém gió luyên thuyên 1 hồi thì bên nhà xác báo đánh xe qua chở người
de xe vào xong xuôi e quay qua nói đùa với đd
-nhắm chịu nổi thì xuống nha

-có gì mà ko dám
2 thằng lót tót chạy xuống kéo băng ca ra đứng chờ nhân viên đem xác ra thì e buồn tiểu quá đi tiểu,đd cũng ham vui lót tót chạy theo(cũng hên 2 thằng đi trước chứ nếu ko chắc phải ghé nhà đóng bỉm)
điều đầu tiên sau khi e ra khỏi toilet đập vào mắt e là........1 cái xác cháy đen,toàn bộ từ lưng quần trở lên là đen thui,ngực biến dạng,mặt méo mó,cả gò má bên phải hầu như ko còn để lộ cả hàm răng ra ngoài,mắt mở trừng trừng vì ko thể nhắm lại đc....chân tay hầu như đã bị cắt gân hết vì nếu ko cắt nó sẽ co biến dạng.......2 nhân viên bê xác từ băng-ca họ qua băng-ca xe e,khi khiêng lên thì có....vài miếng thịt lòng thòng nhiẽu nhão rớt xuống.....kinh dị,đây là lý do tại sao ko thể up hình lên đc.....
-H ơi,theo cha đi với a theo xe về nhà con,theo xe này nè,về nhà mình ở Lai Vung đó con
-H ơi,đi theo a nha mày,đi chung với 2 a này về nửa nha mậy...đm wtf,đi theo làm gì ba – e thầm nghĩ
-H ơi,nhớ theo xe về nha con,đừng đi vất vưởng nha con,về nhà gđ đang chờ ở nhà đó con
cả 2 cha con đều đều giọng vừa đẩy băng-ca ra xe vừa khấn.......sau khi lên xe đóng cửa hết thì bật đèn + còi rồi phóng thôi.các bác sau khi xe clip thì khoan hãy trách e vì sao e phóng như thế.xác đã nằm lại 2 ngày rồi,đang trong thời gian phân huỷ,e phải tranh thủ chạy về trước khi nó thành 1 đống bầy nhày nằm trên băng-ca
chuyến về ko có trở ngại gì,vì cơ bản trời mưa nên đường cũng thoáng,vẫn có 1 vài anh hùng lướt trước đầu xe.hình như xe e có 1 sức hấp dẫn lạ lùng thì phải,ai cũng phải chặn đầu mới vừa lòng nhau ấy.
Trên đường đi thì 2 ae kể chuyện nhau nghe các kiểu,về công việc,về cuộc sống và về các cua-rơ nổi tiếng của F33
cả về các bài e đã review ở các chap trước
Sau khi trả bệnh xong thì tranh thủ đạp về vì khi đang trên đường xuống Lai Vung e nhận đc 1 cuộc gọi từ Trung Tâm báo có 1 ca về Tân An nửa.......e nhận ca đó luôn nhưng trên đường lên thì đc thông báo là giấy tờ xuất viện chưa xong nên có thể ngày mai mới đi
Tiền Giang,chính xác là Cái Bè
-1 luồng ko khí lạnh chạy dọc sóng lưng......à...ờ......e quay qua định hỏi đd nhưng nghĩ lại nên thôi
-lần thứ 2 cũng như thế nên e quay qua hỏi thẳng......có nghe gì ko?
-ko,đang nc nên có nghe gì đâu
-àh......ờh......trong thùng xe........ờ.....có......tiếng....đập thùng...2 lần rồi...e nói
rất can đảm,vâng – a đd của chúng ta rất can đảm,a quay cái ét ra đằng sau nhìn.ko phải 1 lần mà 3-4 lần,có lúc đang ngồi a bất thình lình quay lại kiểu như cố gắng thật nhanh để “nó”ko chạy thoát...
-cầu Phú Nhuận,chính xác là cây cầu này,gần tới cầu thì đd quay qua nhìn e mặt tái nhợt
1 luồng ko khí lạnh thổi vào sóng lưng và sau gáy e rất rõ,ko phải lạnh của máy lạnh......mà lạnh của cảm giác như ai đang nhìn mình chằm chằm từ sau lưng
-cái....tiếng......đó...phải ko......đd lên tiếng giọng run run
-ờ....nó đó.rất rõ ràng,ko thể nhầm lẫn đc tiếng xe chạy và cái tiếng vỗ vào thùng xe đó.......thùng....thùng......âm thanh rất khác biệt.và nó đang ngay ngoài sau 2 đứa e
-quay ra sau nhìn nửa đi – e nói
-thôi,ko hứng thú nửa – đd nói mà mắt nhìn thẳng phái trước ko liếc trái liếc phải gì cả
-tới giờ quậy rồi đó,lần nào chở xác về cũng quậy như thế,nhưng thôi hết vui rồi,về nhà đi – e cố tình nói lớn như thế
tiếng thùng thùng im bặt trả lại bầu không khí bình thường như chứ có cuộc chia ly

bắt đầu luyên thuyên coi như chưa có chuyện đó xãy ra,nhưng có lẽ trong thâm tâm 2 thằng thì biết đang có chuyện gì trên cái xe này rồi.e bấm kiếng xuống để hút điếu thuốc lấy lại tinh thần,nhỡ có tới nửa thì còn bình tĩnh hoặc e quẳng mẹ cái xe giữa lộ như thằng Luông làm lần trước.cũng may,nhỡ đâu ông đd quay ra sau chạm mặt với cái khuôn mặt đen thui biến dạng mất cả gò má 1 bên thì có lẽ ổng phóng mẹ xuống xe lúc đó rồi
sau khi về tới Sài Gòn thì mọi chuyện lại như cũ,e chở chạy xe về bãi cất để sáng mai bên hội cho người qua rữa + vệ sinh + khử trùng lại xe,vì mùi tử thi nồng nặc ngoài sau xe khiến xe khó chịu phải bấm kiếng xuống lúc gần tới nhà nạn nhân
sau khi lấy xe máy chở đd trả về bãi giữ xe của ẻm thì có nhận lời hứa hẹn sẽ có dịp sau ae lại trực chiến trên chiếc xe kỳ lạ
+sau đây xin mời bác bua.la vào review theo quan điểm của bác và up clip cho ae thị dâm àh đm thị sát

BMW2018

Xe buýt
Cụ ấy nói về chuyên môn xe cc thôi chứ k phải ác cảm.

Thôi dẹp đi các cụ ơi.

Ta tập trung hóng chuyện đê.
Em chuyển lời của nhân vật chính !
aznkutechick

Senior Member

xe dơ là do mỗi ngày mình vận chuyển từ 5-7 ca cấp cứu,có khi các ca cắn đuôi nhau(có nghĩa là xe chưa chuyển xong bệnh nhân 1 thì bệnh nhân 2 đã gọi đặt xe)nên sẽ có những trường hợp ko kịp vệ sinh xe ngay.hình ảnh các bạn đang xem ở topic 1 là hình mình vừa đi chuyến đã review là chở quan tài về An Giang,cát đổ trên sàn xe là cát trong lư hương người nhà bệnh nhân mang theo

Chỉnh sửa cuối:

BMW2018

Xe buýt
Sau khi đọc được câu chuyện của nhân vậy chính, 1 người bên voz đã xin được đi theo xe cứu thương :-bd . Đây là review của cụ ấy khi đi cùng nhân vật chính chở xác chết về ạ !

Chủ thớt review xong rồi, giờ tới lượt mình với tư cách khách quan từ góc nhìn thứ 3 – mình sẽ ráng viết chi tiết và sinh động nhứt.
Đêm qua đọc review mới nhứt xong thì mất ngủ, dậy pm cho bác thớt với ý định đu bám theo xe vài chuyến để sâu cmn sát hơn, tưởng bác thớt ngại mình vướng tay vướng chân, ai dè bác ý ok cái rụp! Yêu thớt ở khoản thân thiện này!

Sáng nay, đang ngáp ngắn ngáp dài ở công ty vì thứ 2 uể oải thì thấy thớt gọi. Giật mình nghĩ: “Gì mà có kèo nhanh dữ zậy nè?”… 2 anh em alo í ới xong thì chốt hẹn bên nhà thớt, vì thớt muốn cho mình thấy 1 ngày làm việc của thớt bắt đầu từ đâu, có điều kẹt xe dễ sợ quá nên mình phi thẳng sang bệnh viện chờ thớt luôn! Được cỡ 15p thì xe thớt tới, mình tót lên liền, cái xe dễ nhận biết vô cùng vì không có giống với chiếc cấp cứu nào khác hết
Mới đầu nghe là chở người bệnh hấp hối về quê, ai dè lên xe mới nghe người nhà nói là “đi” từ chiều qua rồi, giờ chở xác về mần đám ma thôi (mới tua đầu mà nặng đô thấy sợ)
! Vậy là 2 anh em cùng người nhà nạn nhân phi thẳng sang nhà Vĩnh Biệt (nghe hoành tráng lệ vậy chớ nói mộc mạc là nhà Xác nha các bác). Khúc này là khúc 2 thằng ức chế nhứt. Vừa mới trờ tới trước cổng, 1 thằng ất ơ nào đó cập sát cửa sổ bên phía thớt, hất hàm: “Xe này xe nào? Lộn rồi, hông phải đâu, hông có đúng đâu, đừng có zô!” rồi vọt đi. Chưa kịp hiểu gì thì thớt giải thích đó là tụi Cò Xác, chuyên chèo kéo nhũng nhiễu gia đình nạn nhân để làm dịch vụ thủ tục lấy xác ra khỏi nhà Vĩnh Biệt và đưa xác về, đặng ăn tiền cò. Mà vô lương tâm ở chỗ, tụi này lại lợi dụng lúc gia đình nạn nhân đang bối rối, không biết quy trình thủ tục ra sao, để tụi nó “vẽ” thêm nhiều chi phí, thất đức là ở chỗ đó – ăn tiền trên cả xác chết!
Tụi này ghét thớt lắm, vì có xe thớt thì tụi nó không có kêu xe dịch vụ để cắt cò được. Vậy nên, thằng cò trên mới tới tung thông tin ảo để xe thớt đi về là vậy! Thớt chắc thấy cảnh này nhiều rồi, nên vẫn de đuôi xe vô cổng. Ai dè đâu ra thêm 1 thằng Cò Xác chết bầm nữa ra cản lại, cương quyết không cho xe vô. Lúc này thớt nói là không làm căng với tụi này được, nên cho xe qua bên kia đường chờ (kiếng trước xe thớt còn nguyên vết nứt vì ăn gạch từ tụi này – các bác coi hình), 2 thằng xuống xe café với anh trai nạn nhân luôn, còn ba nạn nhân thì đang ở trong lo thủ tục với tụi cò. Ngồi nói chuyện thì mới biết nạn nhân 30 tuổi, con trai út, chết vì bỏng xăng sau khi chữa trị được cỡ 3 tuần, nguyên nhân là do giận người yêu nên đổ xăng châm lửa tự thiêu! Nghe tới đây 2 thằng mới choáng, không nghĩ 30 tuổi rồi lại có người hành động nông nổi và “sửu nhi” như vậy. Nhìn cảnh người cha hơn 60 tuổi đi đưa xác con mình về quê mà 2 thằng chạnh lòng xót xa… Mà thôi, người mất cũng đã mất rồi, không nói lại nữa, cũng là tấm gương cho các thím lụy tình soi vào.

Cỡ nửa tiếng sau thì xong, lúc này thớt mới de xe vào bên trong được. Mình thì lần đầu tiên vào nhà Vĩnh Biệt, không khỏi thấy không thoải mái, chỉ tiện chụp mé ngoài cho các bác coi thôi, phía trong mình không dám chụp vì lý do kiêng kỵ tâm linh nha! Tả sơ phía trong như vầy: có 1 bàn thờ chính giữa nghi ngút khói nhang, bên phải là 1 bồn xi măng & kiếng - nuôi cá chép Nhựt và Tai Tượng rất nhiều (mình thấy lạ là sao tự dưng lại có bồn cá ở chỗ này, không biết có phải bố cục phong thủy gì không nữa), bên trái là phòng lạnh chứa xác. Trong lúc ba nạn nhân đang thắp nhang khấn vái thì thớt lôi băng ca xuống, đưa vào cửa phòng lạnh để chuyển xác qua. Ôi má ơi, đây là khoảnh khắc kinh cmn hoàng nhứt! Mặc dù đã được báo trươc là nạn nhân bị phỏng từ đầu tới chân, nhưng mình vẫn khá bất ngờ khi cái xác được đưa ra. Tả sao ta? Khuôn mặt bị cháy gần như toàn bộ, chỗ thì đen sạm, chỗ thì trắng lộ cả xương ra, nhứt là chỗ má và mí mắt đã cháy hết, làm cho 1 mắt và răng nạn nhân lộ hẳn ra ngoài, phần từ cổ tới bụng thì toàn băng gạc đỏ thẫm máu (hệ quả sót lại sau phẫu thuật đắp da mấy lần), riêng “cây hàng” thì bao thảm: nám đen và ngoẹo hẳn sang một bên, phần chân thì có vẻ như bị nhẹ hơn 1 chút (1 chút thôi).
Mình chỉ kịp nhìn lướt từ trên xuống dưới 1 lần rồi 1 lần từ dưới lên trên trước khi trùm mền lên nạn nhân, mà cho dù có đủ thời gian thì mình cũng méo chụp đâu, có kiêng có lành mà! 2 thằng và người nhà đưa băng ca lên xe, vừa đi người nhà vừa “nói chuyện” với nạn nhân: “Mày về dưới đó nghen mậy, về nhà mình nghen mậy” (Lai Vung, Đồng Tháp) – kiểu như sợ hồn nạn nhân không biết đường về mà cứ quanh quẩn trên này như thớt đã đề cập. Mình thì từ nhỏ tới lớn đã coi xử bắn tử hình không biết bao nhiêu lần, cũng chứng kiến nhiều tai nạn và tự bản thân cũng trải qua vô số chuyện tâm linh (có dịp rảnh sẽ review hầu các bác), nhưng mà chứng kiến 1 cái xác chết cháy như vậy thì chưa bao giờ…

Thôi, tới giờ cho cái clip rồi, đây là clip mình quay từ lúc xe rời nhà xác cho tới khi thớt ra được đường cao tốc, khoảng 13 phút thôi, nhưng các bác có thể thấy tay lái bác thớt lụa lạ lùng như thế nào (bác thớt cầm tài được mười mấy năm rồi). 13 phút tập trung cao độ để vượt qua nào là cơ man các thể loại xe rác, xe cont, các mẹ bỉm sữa Ninja với combo Lead vàng gương zin + 2 gác chân sau + váy chống nắng trùm kín mít, chưa kể 1 số thành phần bị điếc siêu nặng khi thấy xe cấp cứu mà chỉ quay lại nhìn (như kiểu nhỏ lớn chưa thấy xe cấp cứu bao giờ), xong rồi lại đường ta ta đi như méo có gì xảy ra!
Nhìn cảnh bác thớt phải bất lực dừng đèn đỏ và tắt còi ưu tiên ở ngã tư cuối trước khi ra cao tốc mà chua chát, chỉ vì 1 cặp ất ơ mặc áo mưa cánh dơi xanh nước biển sau khi quay lại dòm 1 cách tò mò thì tiếp tục đứng như trời trồng trước đầu xe! Cái đậu xanh ra máu nhà mày (sorry mod, cho chửi tục cái, ức chế lắm)!

Xong rồi, trên đường đi thì 2 anh em mới có thời gian hàn huyên (người nhà nạn nhân ngồi thùng xe phía sau). Chủ thớt tâm sự nhiều về việc đang làm lắm. Mà đúng thiệt, dân mình cứ thấy xe cấp cứu là quay sang dòm 1 cái, rồi éo né ra mà lại đi tiếp 1 cách bình thường. Chỉ khổ cho thớt, vừa chạy vừa hú còi inh ỏi, vừa đá pha xin vượt liên tục trong sự dửng dưng của dân tình… Tua này đếm chắc thớt cũng phải nghe trên 20 cuộc điện thoại, chủ yếu là điều hành công việc của công ty vận tải nhà thớt! Vậy mới thấy thớt bận rộn như vậy mà vẫn “bắn” tua đều đều, nể vãi các bác ơi…Công nhận, muốn làm từ thiện như thớt cũng phải có “máu mặt” dữ lắm…

Rồi, tới nhà nạn nhân rồi, rạp riếc đèn đóm lên hết rồi. 2 thằng khiêng nạn nhân vô giường, mình khiêng mà éo dám hít thở luôn, sợ khí lạnh tử thi zô phổi… Thớt nhận tiền dầu xong thì 2 thằng dông thẳng về Sài Gòn (vì nghe nói còn tua Tân An đang chờ nữa), đúng là thớt chỉ lấy tiền dầu thôi (chỉ cỡ 1/7 so với kêu xe dịch vụ ngoài), còn khấu hao và sửa chữa thì thớt tự chịu, cao cả và éo le cây me vãi…
Rồi, tới khúc zui rồi… Trên đường về thì cũng nói chuyện tiếp, có điều méo hiểu sao được khoảng 2 /3 đường rồi thì nghe tiếng đập bình bình phía sau, cứ như có người đang gõ vào thùng xe vậy! Thớt nghe đủ 3 lần, mình do ham nói chuyện quá nên nghe được 1 lần sau cuối (cả 2 thằng cùng nghe nha), mà rõ kinh khủng luôn, sát đằng sau lưng mình! Ôi cái đinh-công-mạnh, mới tua đầu mà, mới hơn 5h chiều mà, trời còn sáng lắm mà, sao lại “gặp” nhanh như vậy chớ…
Tóc tai ốc ác nổi hết trơn, từ khúc này lưng và gáy mình lạnh liên tục trong khoảng 20 phút, quay sang hỏi thớt có giảm độ máy lạnh không, thớt nói để có 1 nấc sáng giờ hà… Bà nội cha ơi, mới “lần đầu tiên làm chuyện ấy” mà, bộ tui “gợi đòn” dữ zậy hả??? Lầy rồi, lội luôn, quay lại thiệt nhanh liếc cái thùng xe phía sau, mấy lần luôn, cơ mà không thấy 1 cái gì bất thường hết! 1 hồi sau nghĩ, lỡ có “gì đó” áp cái mặt zô “hù” 1 cái chắc mình lao ra khỏi xe luôn quá…
May là về gần tới Sài Gòn thì cảm giác ớn lạnh đó cũng hết, mình bạo dạn mở tấm ngăn ra, đánh Flash lên 1 pô làm tư liệu (xe lắc nên hình hơi nhòe nha các bác), không biết đêm nay có ngủ được ngon không nữa… Tới rồi, xui sao tua Tân An delay, thớt hẹn mình dịp khác bào đêm ^^ Sài Gòn đón 2 đứa trong cơn mưa lắc rắc, đêm phố thị não nề như thể vừa đưa tiễn 1 linh hồn về miền cực lạc… Thớt chu đáo lắm, cất xe cấp cứu xong, lấy xe máy chở mình về Chợ Rẫy lấy xe, không quên hẹn tua bào đêm kế tiếp! Tiếc là chưa kịp giao thông kết hợp gì với thớt cả
Thôi hẹn lần sau nha, bác tài dễ mến ^^

Mình viết bài này cực kỳ khách quan, trên góc độ của 1 người thứ 3, không nhằm mục đích PR hay nâng bi cho thớt gì cả (mấy cái đó không có ăn được, với lại thớt làm từ thiện). Chỉ mong mọi người có cái nhìn công bằng hơn với cánh xe cấp cứu, họ hú còi không phải cố giành giật đường, họ chỉ đang cố gắng giành giật từng mạng sống đang le lói mà thôi. Thời buổi này, người hào hiệp như bác thớt chẳng còn nhiều đâu! Vậy nên, hãy giúp họ bằng cách né sang 1 bên khi nghe còi ưu tiên, hoặc nếu không làm được gì tử tế thì hãy im lặng, vì nặng nhứt trên đời chính là từ khẩu nghiệp mà ra (gửi các cmt tiêu cực bên Otofun). Một lần nữa, chúc bác thớt lúc nào cũng khỏe mạnh như bây giờ để tiếp tục cho đời những cuốc xe ấm áp và ý nghĩa…

P/S: viết xong bài này thì chó xung quanh đang tru lên, mấy năm nay tụi nó không tru, không biết có biến gì nữa đây… Em ngủ đây ạ, thách cả nhà ngủ ngon!

Phía ngoài nhà xác

Đánh flash lên nào, ai thấy gì không?

Về bãi!

Chỉnh sửa cuối:

buonduale

Xe tăng
Cám ơn chủ thớt đã cho anh em 1 đêm mất ngủ con gấu nó đòi chịnh 2 hiếp mới ngủ được đấy

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Em nè, vô công tác. Nhậu xỉn quắc cần câu bên kênh Thị Nghè.

Chạy taxi về qua Ng Văn Trỗi, có người vẫy. Em kêu tài xế dừng thì thấy bế đứa nhóc mềm oặt.

Chạy tới gần Nhi Đồng 2 thì thấy nhóc xụi lơ:(

Em bế thốc chạy vô cấp cứu và má nó chạy theo!

Bs nói: Bé đi rồi!:(

Má nhóc khóc quá trời kêu la không có tiền đưa con về Hậu Giang.

Hic, móc hết ví được gần 3 tr đưa cho cổ, quay sang vuốt mắt cho bé con rồi về.

Taxi vế ks mới nhớ chả còn đồng nào, kêu tài xế chở ra ATM rút thì ổng nói : " Anh nỡ lòng nào lấy tiền của chú em"
Cám ơn tấm lòng của Cụ & Bác taxi. E có duyên nợ với Miền Tây và Tây nguyên, lại toàn đi vùng sâu vùng xa, thấy còn nhiều cảnh khổ thật Cụ ạ. Trung thu năm ngoái một số ae e cũng cố gắng làm 1 cái "Tết trung thu & khai giảng nho nhỏ" cho các cháu ở Bến Tre - khổ chả đáng là bao nhiêu mà chính quyền kêu các cháu tập hợp từ sớm rồi múa lân hát hò đón, làm bọn e phát ngượng, xong còn làm tiệc mời bọn e ở lại nhậu, ae e ngồi tí rồi xin phép về trước có cv ( vì ae e đi xe riêng, xe chở hàng & 1 số người đi riêng). Chứ ngồi lại thì cũng chẳng vui mà ko biết đến đêm có về nhà dc ko.
Quả thật là còn nhiều người tốt, tốt hơn mình.
Có lẽ cả chục năm rồi, tôi vẫn nhớ 1 chuyện nhỏ.
Có lần đi qua Đê La Thành, thấy mấy thanh niên, 6 chú cả thảy, bế 1 ông cụ, 1 xe lăn và 1 đứa nhỏ lên đê, rồi đặt ông cụ vào xe lăn. Thằng nhỏ nằm ngang trên xe lăn, vuông góc với hướng đi. 1 thanh niên còn chèn cho cái gối gì đó.
tôi đi qua 1 đoạn tấp lại nhìn thấy vậy.

Độ 1 tuần sau, gặp đúng bác này trên đường Trần Hưng Đạo. Bác cặm cụi đẩy xe lăn, với cậu con trai nằm ngang xe, mềm như 1 sợi bún.
Tôi ghé bên cạnh hỏi, bác đi đâu?
Lên Bệnh viện 108 để chữa bệnh cho thằng nhỏ. 4 tháng rồi. Ngày nào cũng vậy, lăn xe chở cả con và mình từ Đê La Thành lên Bv 108.
Thằng nhỏ bị gì, thú thực tôi ko dám hỏi. Tốn nhiều tiền thuốc thang.
Thế nên, bà chủ trọ cho ở miễn phí. Bà hàng cơm đầu ngõ cho ăn miễn phí. Quán cơm ở 108 cũng vậy. Thanh niên quanh đó luôn sẵn sàng giúp bế cha con lên đường, rồi giặt giũ quần áo, chăm sóc con hộ bác...vv...
Bác gái ở quê, coi sóc vườn ruộng. Cả hai bác có độc 1 người con này.

Tôi chảy nước mắt, mở túi đưa cho bác 100K, rồi đi, vì ko dám đứng lại.
Sau đó, dù tôi vẫn đi làm qua Đê La Thành, nhưng không bao giờ thấy bác nữa.

pain

Xe ba gác
Quả thật là còn nhiều người tốt, tốt hơn mình.
Có lẽ cả chục năm rồi, tôi vẫn nhớ 1 chuyện nhỏ.
Có lần đi qua Đê La Thành, thấy mấy thanh niên, 6 chú cả thảy, bế 1 ông cụ, 1 xe lăn và 1 đứa nhỏ lên đê, rồi đặt ông cụ vào xe lăn. Thằng nhỏ nằm ngang trên xe lăn, vuông góc với hướng đi. 1 thanh niên còn chèn cho cái gối gì đó.
tôi đi qua 1 đoạn tấp lại nhìn thấy vậy.

Độ 1 tuần sau, gặp đúng bác này trên đường Trần Hưng Đạo. Bác cặm cụi đẩy xe lăn, với cậu con trai nằm ngang xe, mềm như 1 sợi bún.
Tôi ghé bên cạnh hỏi, bác đi đâu?
Lên Bệnh viện 108 để chữa bệnh cho thằng nhỏ. 4 tháng rồi. Ngày nào cũng vậy, lăn xe chở cả con và mình từ Đê La Thành lên Bv 108.
Thằng nhỏ bị gì, thú thực tôi ko dám hỏi. Tốn nhiều tiền thuốc thang.
Thế nên, bà chủ trọ cho ở miễn phí. Bà hàng cơm đầu ngõ cho ăn miễn phí. Quán cơm ở 108 cũng vậy. Thanh niên quanh đó luôn sẵn sàng giúp bế cha con lên đường, rồi giặt giũ quần áo, chăm sóc con hộ bác...vv...
Bác gái ở quê, coi sóc vườn ruộng. Cả hai bác có độc 1 người con này.

Tôi chảy nước mắt, mở túi đưa cho bác 100K, rồi đi, vì ko dám đứng lại.
Sau đó, dù tôi vẫn đi làm qua Đê La Thành, nhưng không bao giờ thấy bác nữa.
Bác nói, có lẽ tôi biết trường hợp này.

Chỉ nhớ thấy ngồi xe lăn đi đường Bờ Hồ đoạn đối diện đền Ngọc Sơn.

Tôi đã dừng xe máy, chạy đi mua 2 lố sữa tươi, hai chai La Vie và dúi cho 100k rồi " bỏ chạy".

Không nhầm thì quãng 99- 2000 gì đó.