[Funland] Tâm tư cuối ngày

77665508

Xe điện
Em vưa fcho 1 chú em sinh viên đại học điện lực tạm nghỉ. Nuôi lấy mứt 3 tháng... học về điện mà ko biết gì về điện luôn mới ác chiến, chưa kể các kỹ năng cơ bản khác. Nhưng thông thạo về mánh khoé rút tiền của xe ôm công nghệ thì ko ai bằng.
Hi vọng là kém cái này lại giỏi cái kia. Thằng em em sn 90 học điện ra sờ vào lõi cái nồi cơm điện đang nấu hỏi sao em không bị giật. Nhưng giờ nó làm thương mại vừa xách xong cái nhà và con GLC rồi. Nói chung nước ta yếu từ công tác hướng nghiệp, đi học đúng sở thích từ đầu thì các bạn sẽ phát huy dc nhiều hơn.

tuangiga31mes2c

Xe container
Xưa em nhớ hồi những năm 9x có bộ môn Chi tiết máy của ĐHBK được mệnh danh là dũng sĩ diệt sinh viên. Chuyện sv thi lại, học lại môn này là bt. Không biết bây h thế nào rồi.

77665508

Xe điện
Xưa em nhớ hồi những năm 9x có bộ môn Chi tiết máy của ĐHBK được mệnh danh là dũng sĩ diệt sinh viên. Chuyện sv thi lại, học lại môn này là bt. Không biết bây h thế nào rồi.
Ngày xưa trường BK nhiều môn diệt sinh viên, em thì dốt đặc hình học họa hình vs kỹ thuật nhiệt.

5599

Xe buýt
Đến giảng viên ĐH cũng có trường hợp lởm thì học viên tồi cũng khg có ngạc nhiên.
Em biết có trường hợp bh là tiến sỹ, nhưng thời thi vào đại học đến 3 năm không đỗ. Gia đình có tiền cho sang một nước châu á học. Tốt nghiệp về nước lại chạy vào một trường đại học có tiếng làm giảng viên. Sau vài năm cũng mò lên đến tiến sỹ.

77665508

Xe điện
Đồ Án TN là đối với các ngành Kỹ Thuật học 5 năm mợ ạ, tốt nghiệp là Kỹ sư. Luận văn thường học 4 năm, tốt nghiệp gọi là cử nhân.

Cụ đi làm 10 năm, kiến thức và kinh nghiệm nhiều, cũng lại giỏi giang nữa, nên đọc ĐA của các em sv sẽ thấy sự non nớt là điều hiển nhiên. Đặc biệt ngành Kỹ thuật thì công nghệ phát triển nhanh như chớp mắt nên dễ thấy lạc hậu.

Nếu như tư duy là GVĐH phải dậy sv những kiến thức mới nhất, tiên tiến nhất mà vin vào đó để chỉ trích thì đó là sai lầm. Họ dậy sv cách tiếp cận vấn đề, tìm tòi và nghiên cứu vấn đề đó, tùy năng lực từng em mà độ nông sâu các em biết được đến đâu. Sau này ra đời, tất sẽ có lúc gặp những kiến thức mới, những cv ko liên quan chuyên môn, các em vẫn sẽ biết tìm tòi chứ ko đầu hàng, ĐH sẽ khác học nghề hay trung cấp ở điểm đó.

Nếu chị GV bạn cụ mà nói với cụ như vậy thì hoặc là chị đang nói khéo theo câu chuyện của cụ, hoặc là chị chưa thực sự là một người tâm lý, em nghĩ thế.

Muốn biết các em giỏi hay ko giỏi thì hãy đánh giá từ chính những vấn đề mà các em tìm hiểu trong Đồ Án và khi thuyết trình. Một em hs lớp 5 thì chỉ học cộng trừ nhân chia có số dư, em học lớp 9 chỉ học cộng trừ nhân chia có dấu phẩy,... Ta thắc mắc sao bé lớp 5 lại ko biết tính có dấu phẩy chứ? Rõ là rất dễ mà :)
Đấy là e nói về kiến thức chuyên môn, còn việc lỗi cẩu thả mà sai là do tính người.

Đôi điều tâm tư khi đọc bài cũng như đọc những còm trách thầy và trò hay nền GD.
Vâng em cám ơn, nói chung câu chuyện giáo dục luôn là bài toán khó, làm không khéo càng cái cách càng dở.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cụ không thấy bem chính quy tại chức ngang nhau à ?

77665508

Xe điện
Không oan vì những kiến thức cần thiết mà không học được ở trường thì phải tự tìm tòi mà học, không thể đổ lỗi vì thầy cô không yêu cầu nên tôi không học được. Gần nhà em có mấy hàng photo, và em gặp rất rất nhiều các bé sinh viên thậm chí năm 4 không biết làm slide thuyết trình, không biết tạo mục lục word,... đến in khóa luận tốt nghiệp mà 60-70 trang copy paste phông chữ, kiểu chữ giãn cách tùm lum cũng không biết chỉnh làm sao. Tất cả phó mặc cho quán photo. :( :( :(
Đúng rồi mợ ạ, vì cái laptop được phụ huynh trang bị nhiều khi còn không thèm cài office, chỉ cần có chrome để cày phim thôi.

Wave Alpha 20

Xe tăng

loibuivan0118

Xe tải
Trong 100 quyển đồ án tốt nghiệp, chỉ có 5 quyển tự tìm tòi và viết, còn lại chép toàn bộ, âu cũng là sản phẩm của nền giáo dục nước nhà.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Giờ e thấy bằng cấp mời học như mời mua rau ngoài chợ thì làm sao đầu vào tốt dc :D.

kvboto

Xe container
Em công tác trong ngành cũng gần 10 năm, cả nhà nước cả tư nhân, từ nhân viên đến vị trí quản lý. Hiện em đang điều hành một doanh nghiệp tư nhân nhỏ. Cũng may mắn do tính chất công việc nên được tiếp xúc với nhiêu thầy cô, chuyên gia trong ngành trong nước cũng nhiều, ngoài nước cũng có một ít. Em được khoa nhờ ngồi hội đồng chấm BV đồ án tốt nghiệp của các em sinh viên, vài ngày nữa sẽ bảo vệ. Nay cả ngày ngồi đọc trước Đồ án do các em gửi thành viên hội đồng, càng đọc mà càng tâm tư quá.
Phải chốt một câu, đúng là...dốt như bò. 4 năm ăn học rồi ngồi viết ra những cái thổ tả gì không biết, không có nền tảng kiến thức hóa học cơ bản, không có trình độ soạn thảo tin học văn phòng tối thiểu, không có tìm tòi, trích dẫn nguồn tài liệu hoặc tài liệu quá cũ, hết hiệu lực.
Nhớ lại ngày xưa mình làm đồ án cũng còn nhiều cái ngu ngơ, nhưng không đến mức chỉnh tả sai lung tung, format lệch lạc, copy paste không buồn chỉnh sửa, số liệu vênh nhau đôm đốp.
Thiết nghĩ nếu các em ra trường liệu có làm đúng ngành nghề, hoặc may ra là COCC được xếp vào đúng ngành nghề, nhất là các vị trí quản lý nhà nước thì với cái kiến thức như thế thì sẽ xây dựng hay phá hoại. Bà chị Giảng viên ở trường bảo không sai: sinh viên giờ lười học lắm, chỉ cắm đầu vào game, làm thêm, yêu đương và nhậu. Tương lai đất nước đây sao, hay do em đen nên gặp toàn thành phần kém hơn.
Cuối ngày có vài dòng tâm tư nên muốn chia sẻ. Cảm ơn các cụ đã lắng nghe :-/:-/:-/
Vậy cụ cho điểm đồ án đó thấp, không đạt đi,.... nếu cụ cho đồ án đó đạt khá giỏi thì cụ dốt,... hơn bò, phỏng ạ ;))

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cụ còn có tâm. Hoan hô cụ. Ao làng cũng thế thôi cụ ạ. Lởm kinh hoàng.

Phucyenxanh

Xe điện
Nhưng nhiều cháu bây h kiếm xèng rất tốt kiểu 4.0 ấy, kinh d online hoặc lập kênh you to bi kiểu khá bành

114hangbong

Xe cút kít
Thằng bạn em vợ nó làm phó khoa gì đấy trong trường KTQD suốt ngày nó đi hỏi anh em cơ quan xem có đứa nào người nhà muốn làm tiến sĩ không để vợ nó hướng dẫn chi phí phải chăng.

Gomtamlinh

Xe tải
Em công tác trong ngành cũng gần 10 năm, cả nhà nước cả tư nhân, từ nhân viên đến vị trí quản lý. Hiện em đang điều hành một doanh nghiệp tư nhân nhỏ. Cũng may mắn do tính chất công việc nên được tiếp xúc với nhiêu thầy cô, chuyên gia trong ngành trong nước cũng nhiều, ngoài nước cũng có một ít. Em được khoa nhờ ngồi hội đồng chấm BV đồ án tốt nghiệp của các em sinh viên, vài ngày nữa sẽ bảo vệ. Nay cả ngày ngồi đọc trước Đồ án do các em gửi thành viên hội đồng, càng đọc mà càng tâm tư quá.
Phải chốt một câu, đúng là...dốt như bò. 4 năm ăn học rồi ngồi viết ra những cái thổ tả gì không biết, không có nền tảng kiến thức hóa học cơ bản, không có trình độ soạn thảo tin học văn phòng tối thiểu, không có tìm tòi, trích dẫn nguồn tài liệu hoặc tài liệu quá cũ, hết hiệu lực.
Nhớ lại ngày xưa mình làm đồ án cũng còn nhiều cái ngu ngơ, nhưng không đến mức chỉnh tả sai lung tung, format lệch lạc, copy paste không buồn chỉnh sửa, số liệu vênh nhau đôm đốp.
Thiết nghĩ nếu các em ra trường liệu có làm đúng ngành nghề, hoặc may ra là COCC được xếp vào đúng ngành nghề, nhất là các vị trí quản lý nhà nước thì với cái kiến thức như thế thì sẽ xây dựng hay phá hoại. Bà chị Giảng viên ở trường bảo không sai: sinh viên giờ lười học lắm, chỉ cắm đầu vào game, làm thêm, yêu đương và nhậu. Tương lai đất nước đây sao, hay do em đen nên gặp toàn thành phần kém hơn.
Cuối ngày có vài dòng tâm tư nên muốn chia sẻ. Cảm ơn các cụ đã lắng nghe :-/:-/:-/
E chưa hiểu sao cụ lại đọc đc cái" đồ án " mà lại về hóa học, nghe nó cứ sai sai vì e học Hóa cũng cách đây 20 năm rồi, hay thời e nó khác

phantkien

Xe hơi
Dốt mà chúng nó lại làm trong nhà máy sx ô tô, dốt mà chúng nó lại làm trong nhà máy sx điện thoại, dốt mà chúng nó lại vận hành dây chuyền toàn rô bô để cho ra các sản phẩm đẳng cấp thế giới để người tiêu dùng đặt tiền trước cả đôi năm....

Có mà ông thớt dốt thì có, ngày xửa mới chả ngày xưa, rách cmnv. Tết công-gô thì tới ngày xưa của ông nhá. ;))
Làm nhà máy sản xuất điện thoại hay vận hành Robo thì có gì đâu cụ, gọi là Operator, viết tắt là OP, cũng đơn giản thôi mà cụ, vì toàn dây chuyền lắp ráp chứ có phải thiểt kế đâu, em làm Service Engineer máy SMT của hãng YAMAHA, chuyên hỗ trợ kỹ thuật cho các nhà máy mà

Vie.ABC

Xe điện
Đồ án toàn mua ở cửa hàng photocopy ... mang về chế cháo độ đẽo tý và thêm một mớ tiền . Thôi cho nó qua đê ,nát thêm tý nữa thì Dân làm ván mới rồi tính tiếp ... giờ xã hội nó thế .

Đối tượng em nói đến các em ấy là sinh viên, chưa làm trong những cái nhà máy cụ nói ạ. Em cũng phân vân có thể là do em đen, chưa đọc được những đồ án của các bạn giỏi. Còn cụ chụp mũ cho em dốt thì em không ưng, không ai giỏi tất cả mọi thứ, nhưng ít ra trong lĩnh vực ngành nghề của em thì em không dốt.
Trước em học cao đẳng, làm đồ án có 4 thằng, 3 thằng kia chả làm cái gì, mỗi mình em tìm tài liệu, xin đi thực tập 3 tháng đúng ngành và làm trực tiếp. Đến lúc bảo vệ em bị đuổi ra khỏi phòng còn lại hội đồng hành 3 thằng kia :)).

77665508

Xe điện
E chưa hiểu sao cụ lại đọc đc cái" đồ án " mà lại về hóa học, nghe nó cứ sai sai vì e học Hóa cũng cách đây 20 năm rồi, hay thời e nó khác
Đồ án về công nghệ kỹ thuật môi trường cụ ạ, các quá trình xử lý cơ - hóa - lý trong nước thải hay khí thải thì cũng cần dựa trên các phản ứng hóa học cơ bản mà.