[CCCĐ] Tám tuần ở Seoul Hàn Quốc những ngày cuối Thu và kinh nghiệm đi lại, đi chơi và ăn uống.

surgeon

Xe buýt
Website
bacsyphauthuatsurgeon.wordpress.com
Mặt trời bắt đầu lặn, càng lên cao càng heo hút, và lạnh. Khi đi nghĩ là sẽ leo trèo nhiều nóng nên đã rất chủ quan.

Đường đi chỉ còn là những lối mòn nhỏ. Những người mình gặp đi ngược lại khi nãy giờ không còn bóng nào.

Cuối cùng cũng lên đến đỉnh, nhìn được về Seoul. Thành phố lộng lẫy trong mầu trắng chủ đạo.

Ở trên cao các cây phong không còn nữa, thay bằng thông và các cây lá kim khác. Tinh dầu của lá bay ra ngào ngạt. Nhưng lạnh và rất lộng gió

Tường thành, bằng những khối đá lớn đẽo vuông vức, chạy dài che chắn Seoul

Phong cảnh thật hùng vĩ

surgeon

Xe buýt
Website
Lúc này khoảng 5h chiều, mặt trời sắp khuất núi. Lúc lên đông người thế, giờ bỗng chốc không thấy bóng nào nghĩ lại lúc mình lên là họ đang xuống, bấm giờ mình lên hết tầm 2 tiếng rưỡi, xuống chắc nhanh hơn.
Gió to và lạnh nên đói rất nhanh, hành trang khi đi ngoài máy ảnh thì có mỗi quả táo, chai nước. Uống hết nửa chai nước và lôi quả táo ra tác nghiệp trước khi đi xuống.

Những vạt nắng cuối cùng của rừng. Vàng óng như mật

Vòng vo lại tới tường thành

Và trời thì sập tối. Dù có kinh nghiệm ở vùng núi cao trời tối sẽ nhanh nhưng không ngờ mình lại trong hoàn cảnh không biết đường ra dù thực sự cũng không xa mặt đất.

Bức ảnh chup bằng điện thoại trước khi chạy xuống. Seoul đã lên đèn.

Còn tiếp

Chỉnh sửa cuối:

truong70

Xe tải
Đầu tiên là chuyện đi lại:
Phương tiện có Metro, Bus, Taxi và ...đi bộ ạ :) và đi thì phải biết đi đâu nên bảo bối cần có là quyển sách các cụ gõ trên Google rồi load về file PDF để có thể sài offline nhé. Bìa của nó đây:
Cụ chủ cho xin quyển này, vì trên mạng toàn bắt đăng ký

surgeon

Xe buýt
Website

kmc1085

Xe tải
E hóng để đi hàn quốc 1 chuyến

sunnyhanoi

Xe điện
Cám ơn cụ chủ thớt đã chia sẻ thông tin bổ ích cho những người sắp đi du lịch Hàn Quốc giống em. Cụ cho hỏi thứ 2 tuần tới em qua đó thì còn lá vàng lá đỏ không ah? :) Đoàn em đi cả Seoul và Jeju cụ ah.

surgeon

Xe buýt
Website
Cám ơn cụ chủ thớt đã chia sẻ thông tin bổ ích cho những người sắp đi du lịch Hàn Quốc giống em. Cụ cho hỏi thứ 2 tuần tới em qua đó thì còn lá vàng lá đỏ không ah? :) Đoàn em đi cả Seoul và Jeju cụ ah.
Có nhiều cụ ạ. Tất nhiên phải tuỳ khu vực. Cụ đi tua du lịch thì thế nào chẳng qua mấy cái cung điện và chắc chắn có. Cứ chuẩn bị máy ảnh và lens wide vs tele nữa cho đầy đủ.

snt

Xe máy
Thời tiết hiện tại bên Hàn có lạnh lắm không cụ vì em chuẩn bị sang chưa biết mang áo như nào ?

thừa hoa chân

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ. Những trải nghiệm rất hay và chi tiết cụ ạ.

minh minh dn

Xe máy
Website
www.facebook.com
Em đặt gạch hóng, ráng cày cuốc sang năm làm chuyến sang Hàn xẻn thôi, mê lắm rồi :)

surgeon

Xe buýt
Website
Cám ơn cụ mấy cái này mình đọc rồi chỉ có cái quyển của cụ là mình chưa có thôi.
Em tìm lại link. Mới 2 tuần truwowcs gõ phát lên đầu trang, ra hẳn đuôi PDF mà giờ tịt. Cụ để email hoặc cách nào để gửi. Gmail file 18Mb không được ạ.

truong70

Xe tải
Em tìm lại link. Mới 2 tuần truwowcs gõ phát lên đầu trang, ra hẳn đuôi PDF mà giờ tịt. Cụ để email hoặc cách nào để gửi. Gmail file 18Mb không được ạ.
Cụ upload lên google drive sau đó share rồi copy link là được

surgeon

Xe buýt
Website
Thời tiết hiện tại bên Hàn có lạnh lắm không cụ vì em chuẩn bị sang chưa biết mang áo như nào ?
Lạnh đấy cụ ơi. Trong nhà điều hòa ấm, ra ngoài cực lạnh luôn mặc dù trời nắng. Thời tiết báo 4-6 độ ban ngày, tối ÂM 1-2 độ.

mashall

Xe đạp
Cụ ơi đêm mai em đi rồi, có cách nào xin dc file 18 mb của cụ ko nhỉ, mail em là hoanghaiminh1007@gmail.com.
Ngoài ra e muốn hỏi thêm chút:
- sim 3g bên đó đắt ko, đăng ký 3g dễ ko và lắp vào điện thoại iphone dùng dc ko
- đổi tiền nên đổi krw từ nhà hay mang usd sang đó đổi
- cụ mà có sdt em hỏi qua viber thì tuyệt vời

Tks cụ nhiều

surgeon

Xe buýt
Website
Cụ ơi đêm mai em đi rồi, có cách nào xin dc file 18 mb của cụ ko nhỉ, mail em là hoanghaiminh1007@gmail.com.
Ngoài ra e muốn hỏi thêm chút:
- sim 3g bên đó đắt ko, đăng ký 3g dễ ko và lắp vào điện thoại iphone dùng dc ko
- đổi tiền nên đổi krw từ nhà hay mang usd sang đó đổi
- cụ mà có sdt em hỏi qua viber thì tuyệt vời

Tks cụ nhiều
Có cụ cũng hỏi nhưng không gửi đc cụ ạ.
3G nếu cụ đi dài ngày thì mua ở sân bay luôn cho tiện, cỡ 7-800 nghìn vnđ, cần có hộ chiếu kèm theo.
Nếu du lịch ngắn ngày thì dùng tạm facebook để gọi khi có wifi. Wifi HQ tiện hơn Sing nhiều. Chỗ nào cũng có wifi. Hoặc ghé café cụ ạ.
Won nên đổi từ nhà
Alo hay nhắn tin cụ cài cái Kakao Talk, số em +84914800640. Em ko sài viber