Tản mạn 2013....Đi và cảm nhận

minhmo

Xe cút kít
…Và sự tản mạn của tôi bắt đầu

Tản mạn tháng 3
Cúc Phương resort
Thành nhà Hồ
Sơn La
Yên Bài Resort
Lăng cô – Bà Nà

Tản mạn tháng 4
Quảng Nam
Sầm Sơn
Mộc Châu
Cao Bằng
Mợ phụ trách thu vé trên xe du lịch à, đi nhiều quá.:D:D:D

fuxe

Xe container
mợ tường thuật chi tiết rất hữu ích nhưng mà em cứ thấy còn hơi thiêu thiếu gì đó chưa kể hết ra :D

4953

Xe tăng
Em cứ ngóng thớt cũ của mợ mà không thấy cập nhật, tưởng mợ lại du hý trời tây rồi. Em cũng vừa tranh thủ dạo vài vòng quốc nội nhưng bận quá chưa báo cáo được.

Chỉnh sửa cuối:

4953

Xe tăng
Mợ nhường tay lái cho cụ hàng xóm đi chứ mợ làm tắc đường rồi. Mợ "tái xuất" làm cả võ lâm chao đảo.
Nghỉ lễ mợ có đi biển đầu màu không? em đi đây.

Huehoa

Xe tăng
F1 nhà mợ xinh tóa, mợ chụp đẹp lắm em chúc nhà mợ tản mạn thật vui vẻ nhá:D
Cám ơn cụ đã khen, bù lại cho câu chê "táo" ở trước ợ :))

Theo suy luận của em đây là đường PV - CG 1 chiều nên mợ Huệ chụp xe Zace phía sau chứ không phải đằng trước cụ ợ!
Cụ suy luận chuẩn quá ợ

Mợ phụ trách thu vé trên xe du lịch à, đi nhiều quá.:D:D:D
Cái này cụ đoán cũng chuẫn ợ

Huehoa

Xe tăng
mợ tường thuật chi tiết rất hữu ích nhưng mà em cứ thấy còn hơi thiêu thiếu gì đó chưa kể hết ra :D
Em không biết cụ thiêu thiếu cái gì ạ, có thể à cái này, nếu không trúng thì cụ cứ hỏi thêm nhé

Rổ rá của khu này là 1,8 - 2,2 tr/đêm, tùy theo khả năng thương thuyết và mức độ thân quen, ở nhà mình, cơ chế thân quen được áp dụng ngay cả với du lịch cụ nhỉ
Nhưng nếu cụ book qua một công ty du lịch nào đó thì giá có thể chỉ là 1,3-1,4 tr/đêm (em sử dụng cái này). Còn nếu chịu khó mai phục và tìm kiếm trên mạng thi có thể có vocher giá 1tr/đêm, nhưng thường thì giá này chỉ áp dụng cho ngày thường thôi ạ

Huehoa

Xe tăng
Nghỉ lễ mợ có đi biển đầu mùa không? em đi đây.
Chào cụ, nhà em đi biển đầu mùa ở Sầm Sơn dịp trước giỗ Tổ rồi, mai em lên đường đi mạn Đông Bắc đây. Chắc nhà cửa lại vắng vẻ mấy ngày:)

Thái Phượt

Xe tăng
Chân thành chúc Vợ Chồng Bạn có chuyến nghỉ lễ vui vẻ .Mợ đi nhiều và toàn chỗ Hịn E ko dám bước chân tới nên ko biết góp ji ,Chờ khi nào Mợ Tản đến Mạn Cao Bằng thì E lanh chanh ké mấy tấm ảnh cho thêm phần xôm tụ ,( chả là E vừa lượn một vòng tròn quanh Cao Bằng luôn)

kentdju

Xe điện
Nhìn bên ngoài những phòng nghỉ của Cúc Phương Resort khá giống những căn nhà ở vùng nông thôn một số nước Châu Âu thế kỷ 19 nhỉ?

Huehoa

Xe tăng
Chân thành chúc Vợ Chồng Bạn có chuyến nghỉ lễ vui vẻ .Mợ đi nhiều và toàn chỗ Hịn E ko dám bước chân tới nên ko biết góp ji ,Chờ khi nào Mợ Tản đến Mạn Cao Bằng thì E lanh chanh ké mấy tấm ảnh cho thêm phần xôm tụ ,( chả là E vừa lượn một vòng tròn quanh Cao Bằng luôn)
Em đang ngồi chờ mấy tiếng nữa, F1 nhà em học xong, mới lên đường đi CB cụ ạ. Nhà em theo dấu cụ ở CB và có hỏi han cụ nhiều lắm để lấy thông tin cho chuyến đi này đấy ạ. Khi nào post CB, cụ tham gia cho xôm cụ nhé :)

Huehoa

Xe tăng
Nhìn bên ngoài những phòng nghỉ của Cúc Phương Resort khá giống những căn nhà ở vùng nông thôn một số nước Châu Âu thế kỷ 19 nhỉ?
Em rất thích cái kiểu nhà này, tất nhiên là chỉ thích ở ngắn ngày thôi ạ, chứ ở hẳn thì...

Huehoa

Xe tăng
Tản mạn Hà Nội

Đường trên cao - Vành đai 3

Sắp xa Hà Nội mấy ngày, tự dưng cũng thấy nhơ nhớ, nhớ nhà, nhớ HN, mặc dù vài tiếng nữa mới lên đường. HN mấy ngày tới chắc cũng khá vắng vẻ, nếu không đi đâu thì ở HN mấy ngày này chắc cũng thích. Đúng là "Dù có đi bốn phương trời, lòng vẫn nhớ về Hà Nội...", đi đâu rồi cũng không bằng nhà mình. Những ai sống ở HN thì chắc cũng thông thổ mọi ngóc ngách của HN, nhưng có một địa danh mà không phải ai cũng có cơ hội ngắm nhìn, không phải ai cũng có cơ hội chứng kiến sự thay đổi qua thời gian của nó, nhưng với tôi, nó lại là sự thân quen hằng ngày. Đó chính là khung cảnh qua ô cửa sổ nhà tôi, con đường vành đai 3, đường trên cao hiện đại nhất VN hiện nay :)

Tôi đã chứng kiến con đường từ những ngày đầu, khi con đường mới chỉ là những thảm cỏ xanh mượt, chưa xuất hiện bóng dáng con đường trên cao ở đâu

Rồi đến khi con đường được khởi công, chứng kiến hàng ngày, hàng đêm tiến độ thi công, kỹ thuật thi công của con đường

Và rồi, khi con đường hoàn thành, còn đang niêm phong chờ ngày bóc tem

Ngày khai trương con đường cũng đã đến

Lúc này con đường đã hiện rõ với dòng giao thông nhìn không kém nước ngoài là mấy

Con đường trong ánh nắng chiều

Con đường trong những ngày sấm sét

Dù có đi đâu, nhà mình, HN mình... vẫn là nơi nhớ nhất

Chỉnh sửa cuối:

Huehoa

Xe tăng
Khu vui chơi Era House

Tiếp tục dòng ký sự về Hà Nội với một khu vui chơi ở ngoại thành, khá phù hợp với trẻ nhỏ và nhu cầu đi đâu đó gần Hà Nội trong 1 ngày. Khu vui chơi Era House ở ngay Gia Lâm nhưng cũng đã tạo một cảm giác thoáng đãng và thoát ra khỏi cái ồn ào, ngột ngạt của Hà Nội

Từ Cầu Đuống rẽ vào là thấy cái biển chỉ dẫn này

Vào ngày chủ nhật, nếu không có đoàn học sinh nào đổ bộ vào đây thì khu này vẫn còn khá vắng vẻ

Huehoa

Xe tăng
Các hoạt động được tổ chức ở đây khá phong phú. Vì đi vào ngày vắng vẻ nên các cháu được các cô chú hướng dẫn viên chỉ bảo rất tỉ mỉ

Hoạt động làm gốm

Các con được tự tay nhào và nặn đất

Chỉnh sửa cuối:

Huehoa

Xe tăng
Ra vườn bắt cá, lần sau sẽ chuẩn bị cho các con quần áo dự phòng để chúng có thể tha hồ lội vào bể bắt cá thoải mái. Trò bắt cá này có vẻ được các F1 thích thú nhất

Ra vườn học về các loại cây cỏ

Huehoa

Xe tăng
Qua chuồng bò, chuồng lợn để biết mùi phân bò lợn như thế nào. Trẻ em thành phố có khi đến lớn cũng chẳng biết đến cái mùi đậm chất nông thôn này

Khung cảnh vườn quê mà chẳng mấy khi trẻ em đường nhựa được biết đến

Huehoa

Xe tăng
Hoạt động làm nón: được biết các công đoạn của một cái nón là như thế nào

Hoạt động làm tranh Đông Hồ

Được các cô chú giải thích về ý nghĩa của các bức tranh Đông Hồ nổi tiếng như: Đám cưới chuột, tranh Phú Quý, ...

Các trò chơi ngoài vườn và trò chơi cát

Vui chơi trọn vẹn một ngày chủ nhật ở đây cũng khá thư giãn…

Chỉnh sửa cuối: