[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

Marda49

Xe buýt
Ông nào cũng lậu hết Cụ ạ, nhưng không còn dám lậu trắng trợn như trc đây đâu. Đức nó thắt chặt và xiết dần lại rồi. hóa đơn giờ nó sử dụng mã QR , khó trốn lắm.
Bên Tôi CP vẫn mắt nhắm mắt mở đc, nhưng làm người nên biết đủ và biết dừng. miệng rộng là sở thuế nó đập chết. mỗi tháng kịch khung là 25% nhét túi thôi. 75% phải trắng và sạch , nếu muốn sống sót lâu dài. không phải cứ khai thuế năm nào xong là xong. 5 năm nó tổng kết lần 1. 9 năm nó tổng kết lần 2. sau đó hồ sơ mới khép lại , không kín kẽ là vào rọ ngay.
Nên Tôi vẫn phải duy trì công vc trong hãng, tất nhiên là vc nhẹ, lương cũng kha khá so với XH. Nên vc mua bán hay hợp thức hóa ko phải quá khó khăn.
, XH nhiều người vẫn thích xử dụng tiền mặt. Tôi ước lượng khách hàng thanh toán bằng Card khoảng 50% hàng tháng.
Nói chung ông nào cũng lậu hết, ít hay nhiều thôi. Hoặc còn thuật ngữ là lách thuế hợp pháp :)). Chiêu trò toàn bê bên Đức dùng rất hiệu quả.
Tôi biết (nghe)vài tay có người thân rất giàu bên Âu vẫn lậu mua nhà đẹp, xe xịn đàng hoàng dù người thân bên ấy kiếm được nhiều nhưng khai thuế để nộp cho nhà nước.
Chúng nó bảo là ở bển chuyển về VN theo đường Hà Trung xong rồi bên VN chuyển qua cho bằng đường ngân hàng ngon xịn mịn, rửa sạch sẽ. Mà tôi nói là chỉ nghe chúng nó nói chuyện vậy thôi, đúng sai thì tôi không rõ lắm.

prado2012

Xe điện
Chẳng dấu gì cụ! Trên 1 tỷ thậm chí có khi vài tỷ 1 tháng là thường mà cụ.
Em buôn đất mà, nhưng cũng mới có thu nhập nhiều thế độ 1 năm trở lại đây thôi.
Trước trả lãi ngân hàng cũng loại giật gấu vá vai thôi! Đang kẹt mấy lô đất vườn mà tháng cô hồn này giao dịch kém chưa ra hàng được.
Nếu vậy thu nhập của cụ là theo đánh quả ( dân tài chính còn gọi là thu nhập không thường xuyên) và không bền vững như cụ kimma trên được. Đánh đất ăn vài tỏi là thường nhưng 10 nămmới có cú to như thế này đó cụ. Ngược sóng thì lại chia 5 chia 2 như sóng trước. Vẫn chúc mừng cụ có nỗ lực, óc quan sát tốt để có ngày hôm nay.
Mặc dù cũng buôn bds em vẫn nể những người tạo ra giá trị từ sxkd hơn giới đầu cơ.

Chỉnh sửa cuối:

Marda49

Xe buýt
Nếu vậy thì nhập của cụ là theo quả và không bền vững như cụ trên được. Đánh đất ăn vài tỏi là thường nhưng 10 nămmới có cú to như thế này đó cụ. Ngược sóng thì lại chia 5 chia 2 như sóng trước. Vẫn chúc mừng cụ có nỗ lực, óc quan sát tốt để có ngày hôm nay.
Mặc dù cũng buôn bds em vẫn nể những người tạo ra giá trị từ sxkd hơn giới đầu cơ.
Em nghĩ là với số đất mà em đã mua ấy, nó có tụt 1 nửa thì em vẫn lời gấp 5-6 lần số tiền bỏ ra rồi. Mà cái số tiền em bỏ ra đó em đã thu hồi về rồi. Nên cứ kệ thôi cụ.
Mà mình cũng nghiêng về bên kia sườn dốc rồi, kiếm được như vậy cũng tạm.
Nếu bán tất, trừ mấy chỗ đang cho thuê, cái nhà để ở, cái trang trại thì cũng được gần dăm chục tỏi. Không biết làm gì thì gửi ngân hàng ăn tạm cũng được. Mình lại về trang trại chăn lợn nuôi gà phục vụ thực phẩm sạch cho vợ con. Chứ em xuất thân dân công trình thì giờ sức đâu mà làm nữa.

auto BMW

Xe tải
Nếu vậy thu nhập của cụ là theo đánh quả và không bền vững như cụ kimma trên được. Đánh đất ăn vài tỏi là thường nhưng 10 nămmới có cú to như thế này đó cụ. Ngược sóng thì lại chia 5 chia 2 như sóng trước. Vẫn chúc mừng cụ có nỗ lực, óc quan sát tốt để có ngày hôm nay.
Giwois
Giới buôn đất VN nhà cháu có cảm giác họ như con bạc say máu, đất trong làng đường ô tô con vào không nổi mà họ cũng phân lô bán nền từ miếng đất mua gốc vài trăm mét vuông thành những lô chưa nổi trăm mét , không biết những người có nhu cầu làm nhà thật sự có ai mua lô đất mấy chục mét với giá cả tỏi ở giữa làng một tỉnh lẻ để làm nhà ống hay không.
Công nhận cũng phải ngả mũ với các trò khôn lỏi ,khôn vặt của người Việt cụ nhỉ?

prado2012

Xe điện
Giwois
Giới buôn đất VN nhà cháu có cảm giác họ như con bạc say máu, đất trong làng đường ô tô con vào không nổi mà họ cũng phân lô bán nền từ miếng đất mua gốc vài trăm mét vuông thành những lô chưa nổi trăm mét , không biết những người có nhu cầu làm nhà thật sự có ai mua lô đất mấy chục mét với giá cả tỏi ở giữa làng một tỉnh lẻ để làm nhà ống hay không.
Công nhận cũng phải ngả mũ với các trò khôn lỏi ,khôn vặt của người Việt cụ nhỉ?
Những người xây ô chuồng bò đấy là lý do x5 x10 giá đất nông thôn vừa rồi, nhưng hoàn toàn không có cầu thật nên đợt tới những ai mua của họ lại khổ thôi. Em cứ buồn cười ảnh cò gửi đất đồi lở loét hoà bình vài chục tỷ ;))

auto BMW

Xe tải
Tôi biết (nghe)vài tay có người thân rất giàu bên Âu vẫn lậu mua nhà đẹp, xe xịn đàng hoàng dù người thân bên ấy kiếm được nhiều nhưng khai thuế để nộp cho nhà nước.
Chúng nó bảo là ở bển chuyển về VN theo đường Hà Trung xong rồi bên VN chuyển qua cho bằng đường ngân hàng ngon xịn mịn, rửa sạch sẽ. Mà tôi nói là chỉ nghe chúng nó nói chuyện vậy thôi, đúng sai thì tôi không rõ lắm.
Chuyển tiền từ VN qua ngân hàng quân đội có giấy tờ hợp pháp ,sạch sẽ chứ không cần qua ngả Hà Trung ,Hà Trung chủ yếu nhận chuyển từ ngoài về
Việt kiều EU giờ muốn mua nhà ở EU trả liền một cục mà không muốn vay ngân hàng thì thường chuyển tiền từ nhà qua ngân hàng chính thống ,dưới dạng quà tặng của bố mẹ hoặc bán BDS ở VN mà có.

auto BMW

Xe tải
Những người xây ô chuồng bò đấy là lý do x5 x10 giá đất nông thôn vừa rồi, nhưng hoàn toàn không có cầu thật nên đợt tới những ai mua của họ lại khổ thôi. Em cứ buồn cười ảnh cò gửi đất đồi lở loét hoà bình vài chục tỷ ;))
Giống như cả đám chuyền tay nhau hòn than nóng ,cụ cuối cùng ăn đủ ,nếu là tiền vay thì chỉ còn nước nhảy cầu.

Marda49

Xe buýt
Chuyển tiền từ VN qua ngân hàng quân đội có giấy tờ hợp pháp ,sạch sẽ chứ không cần qua ngả Hà Trung ,Hà Trung chủ yếu nhận chuyển từ ngoài về
Việt kiều EU giờ muốn mua nhà ở EU trả liền một cục mà không muốn vay ngân hàng thì thường chuyển tiền từ nhà qua ngân hàng chính thống ,dưới dạng quà tặng của bố mẹ hoặc bán BDS ở VN mà có.
Thì đấy! Nó bảo là người thân bên Âu giàu nhưng muốn sắm nhà sắm xe thì phải chứng minh thu nhập hầm bà lằng.
Muốn chứng minh rẻ nhất thì chuyển về cho người thân ở VN bằng đường Hà Trung. Sau đó người thân chuyển qua bên Âu bằng đường ngân hàng. Coi như là người VN cho tiền người Âu mua nhà mua xe đó.

kimma

Xe điện
Xã hội vốn là bất công bằng và ở đâu cũng vậy. 0.01% dân Mỹ nắm giữ 36% tổng tài sản nước Mỹ. Em nhất trí với cụ là ở Việt nam những nhóm thân hữu đình đám đang làm cú vét đánh vào tương lai 10 -20 năm nữa của con cháu ta khi một căn biệt thự Dream có giá 210 tr/m2 : 30 tỷ cho 142m2 xứ Hưng Yên khi mà giá giải tỏa là 280 tr/ 360m2 trả cho bà con nông dân. Ai cũng nhìn thấy nhưng chấp nhận thôi. Kẻ thức thời cơ hội thì đu lướt cọc hay to vốn thì ôm buôn và mua đất xung quanh ăn theo.
Đứng về mặt tư liệu sản xuất, giá đất cao sẽ rất khó cho ai có cầu thật về Sxkd ví dụ đất nông nghiệp đang 500 tr/ ha giờ thành 5 tỷ ở Tây nguyên trong khi canh tác thật thì khó khăn, ai muốn làm nông nghiệp thì chịu ko mua được. Ngoài ra, những người bỏ vốn sxkd thấy mình như kẻ ngốc so với hội đánh sóng đấu giá nhịp rồi. Mặc dù em cũng làm nhiều liên quan bds nhưng em cũng khiếp với những gì đang diễn ra. Tương lai con cháu người việt sẽ khó trong việc tìm nơi an cư.
Tôi cũng thấy làm kinh khủng ở món BĐS tại VN Cụ ạ. Điển hình trong vụ sốt đất khu Bắc Vân Phong thôi. Khu GĐ họ hàng bên Vợ sinh sống. Bà Cô ruột Vợ có mảnh rất lớn từ mặt lộ tới mặt biển. Tập đoàn Mường Thanh nó trả 800 tỷ ko bán. Giờ bán 1 nửa với giá 200 tỷ. Ông anh cọc chèo trong tay nắm khoảng 20 Ha đất có sổ. Họ giàu khủng chỉ trong vài tuần. sau cuộc biểu tình thì im thít. Giờ nó lại bắt đầu sốt trở lại rồi

Tôi cũng cảm thấy lo giống Cụ. nghành CN phân lô bán nền như này là 1 mối nguy về lây dài . Không chú trọng SX rồi đến lúc XH biến động sẽ xuay sở không kịp. Nó đang hình thành quả bom hẹn giờ rồi. Không tháo đc ngòi , nó mà nổ thì xác định .

Marda49

Xe buýt
Tôi cũng thấy làm kinh khủng ở món BĐS tại VN Cụ ạ. Điển hình trong vụ sốt đất khu Bắc Vân Phong thôi. Khu GĐ họ hàng bên Vợ sinh sống. Bà Cô ruột Vợ có mảnh rất lớn từ mặt lộ tới mặt biển. Tập đoàn Mường Thanh nó trả 800 tỷ ko bán. Giờ bán 1 nửa với giá 200 tỷ. Ông anh cọc chèo trong tay nắm khoảng 20 Ha đất có sổ. Họ giàu khủng chỉ trong vài tuần. sau cuộc biểu tình thì im thít. Giờ nó lại bắt đầu sốt trở lại rồi

Tôi cũng cảm thấy lo giống Cụ. nghành CN phân lô bán nền như này là 1 mối nguy về lây dài . Không chú trọng SX rồi đến lúc XH biến động sẽ xuay sở không kịp. Nó đang hình thành quả bom hẹn giờ rồi. Không tháo đc ngòi , nó mà nổ thì xác định .
Ôi mưa tới đâu mát mặt đến đó thôi, lo chuyện vĩ mô làm gì?? Mà lo cũng chả có tác dụng gì vì mình chỉ là dân đen.
Mà đợt này bất động sản công nghiệp cũng tăng mạnh , nhà đầu tư kiếm đất lập nhà máy nhiều lắm, khu Bắc Giang, Thái Nguyên , Hải Dương xây dựng khu công nghiệp chóng mặt luôn. Có thằng bạn rủ làm thầu xây dựng mà thấy không ham lắm đây.
Nhưng mà nói về kinh tế sản xuất thì tỷ trọng kinh tế sản xuất của Vn vẫn tầm 45-50% đấy ! Bọn Âu trừ thằng Đức ra toàn kinh tế dịch vụ chiếm hết 80% rồi.

prado2012

Xe điện

Nói về đất biển, đội Tây sang Việt nam tính M&A khách sạn mà ko mua nổi vì tính NPV với ROI thấp quá do giá đất quá cao so với các bạn bè Thái, indo có hạ tầng tốt hơn. Nên toàn ng Việt bán cho nhau. Đất trang trại hoà bình ông bạn em biết đang rao trăm tỷ có mấy chục căn nhà mốc chưa hoàn thiện định bán cho Nhật mà nó trợn ngược mắt. Nên nhiều người đang tưởng mình ngồi trên thịnh vượng mà không phải. Giờ đang trả lãi ngân hàng cụt vốn mà ko làm ra tiền trên đất ấy.

Marda49

Xe buýt
Nói về đất biển, đội Tây sang Việt nam tính M&A khách sạn mà ko mua nổi vì tính NPV với ROI thấp quá do giá đất quá cao so với các bạn bè Thái, indo có hạ tầng tốt hơn. Nên toàn ng Việt bán cho nhau. Đất trang trại hoà bình ông bạn em biết đang rao trăm tỷ có mấy chục căn nhà mốc chưa hoàn thiện định bán cho Nhật mà nó trợn ngược mắt. Nên nhiều người đang tưởng mình ngồi trên thịnh vượng mà không phải. Giờ đang trả lãi ngân hàng cụt vốn mà ko làm ra tiền trên đất ấy.
Cụ cũng dân BĐS thì biết đất ở VN ăn nhau chỗ mục đích sử dụng đất ấy.
Nhiều chỗ to, đẹp vuông vức, thuận tiện mà không chuyển đổi được thì cũng chịu.
Em thì may nhờ có mấy mảnh có được thời rẻ như cho, rồi sau mua thêm mấy cái vườn ờ quê cũng rẻ nữa nên không phải vay nhiều.
Quan điểm của vợ chồng em là nếu có vay thì ít nhất là tổng lãi vay trả hằng tháng phải nhỏ hơn cái tiền cho thuê 4 cái nhà đang cho thuê kia( khoảng 125tr/ tháng). Coi như lương vợ em nuôi gia đình. Mag đợt rồi em ra hàng trả hết sạch nợ ngân hàng, còn.dư gởi lại ngân hàng. Có mấy ông đang rủ nghía hàng trong Bình Phước. Em trước giờ chưa đầu tư ở Miền Nam nên đang phân vân.

prado2012

Xe điện
Cụ cũng dân BĐS thì biết đất ở VN ăn nhau chỗ mục đích sử dụng đất ấy.
Nhiều chỗ to, đẹp vuông vức, thuận tiện mà không chuyển đổi được thì cũng chịu.
Em thì may nhờ có mấy mảnh có được thời rẻ như cho, rồi sau mua thêm mấy cái vườn ờ quê cũng rẻ nữa nên không phải vay nhiều.
Quan điểm của vợ chồng em là nếu có vay thì ít nhất là tổng lãi vay trả hằng tháng phải nhỏ hơn cái tiền cho thuê 4 cái nhà đang cho thuê kia( khoảng 125tr/ tháng). Coi như lương vợ em nuôi gia đình. Mag đợt rồi em ra hàng trả hết sạch nợ ngân hàng, còn.dư gởi lại ngân hàng. Có mấy ông đang rủ nghía hàng trong Bình Phước. Em trước giờ chưa đầu tư ở Miền Nam nên đang phân vân.
Vâng ngoài mục đích sử dụng thì còn cả có thể làm được gì trên đó nữa cụ ạ, còn không chỉ đầu cơ chôn tiền.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em đang trên đường về nhà Ông Bà. Thường em hãy chạy đường cao tốc mất 107 km hết tầm chưa tới 1h. Nhưng bữa nay em đi đường con qua đèo, quãng đường đường 64 km đi hết 1 tiếng 17 phút.

Em ghé qua hãng Tank ONO gần nhà ông bà để đong dầu, mà thấy xe xếp hàng đông vì xăng xuống còn 37,9 ngàn một lít, còn giá dầu là 40,9 ngàn 1 lít.

Lúc nãy đi trên đường, lần đầu tiên em gặp 1 con xe 9 chỗ của hãng Nissan chạy full bằng điện.

Marda49

Xe buýt
Vâng ngoài mục đích sử dụng thì còn cả có thể làm được gì trên đó nữa cụ ạ, còn không chỉ đầu cơ chôn tiền.
Vâng bởi vậy nên mới có nhiều miếng đất năm trước có mấy trăm triệu thì năm sau nó đã là mấy chục tỷ chỉ vì cái thằng mua nó làm được cái chuyển đổi sử dụng mà trên chỗ đó người có nhu cầu nó có thể xây nhà để ở mà không bị đập, bị phạt.

kimma

Xe điện
Em đang trên đường về nhà Ông Bà. Thường em hãy chạy đường cao tốc mất 107 km hết tầm chưa tới 1h. Nhưng bữa nay em đi đường con qua đèo, quãng đường đường 64 km đi hết 1 tiếng 17 phút.

Em ghé qua hãng Tank ONO gần nhà ông bà để đong dầu, mà thấy xe xếp hàng đông vì xăng xuống còn 37,9 ngàn một lít, còn giá dầu là 40,9 ngàn 1 lít.

View attachment 7326975
View attachment 7326976

Lúc nãy đi trên đường, lần đầu tiên em gặp 1 con xe 9 chỗ của hãng Nissan chạy full bằng điện.
View attachment 7326978
Xăng dầu bên Cụ rẻ quá, xăng còn rẻ hơn cả dầu nữa kìa.

prado2012

Xe điện
Vâng nhưng đất ở nông thôn no
Vâng bởi vậy nên mới có nhiều miếng đất năm trước có mấy trăm triệu thì năm sau nó đã là mấy chục tỷ chỉ vì cái thằng mua nó làm được cái chuyển đổi sử dụng mà trên chỗ đó người có nhu cầu nó có thể xây nhà để ở mà không bị đập, bị phạt.
Vâng nhưng đất ở Nông thôn ko có tăng dân cơ học hay có thể kinh doanh tăng phi lý thì sẽ điều chỉnh mạnh.

Marda49

Xe buýt
Vâng nhưng đất ở nông thôn no

Vâng nhưng đất ở Nông thôn ko có tăng dân cơ học hay có thể kinh doanh tăng phi lý thì sẽ điều chỉnh mạnh.
Cụ nhìn vậy thôi chứ dân nó vẫn tăng và đặc biệt là ai cũng thích ra ở đường to. Bởi vậy em có mua đất quê em cũng chỉ mua ngoài đường to. Mà đất nông thôn ngoài đất ở đường to với mấy đất có thể làm farm stay thì cũng có tăng vụt đâu.??

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Từ mấy năm trước, cãi nhau với bọn Tây trên forum quân sự của nước ngoài, em có nói nếu không tính không quân, chỉ tính lục quân thì chỉ cần 100 sư đoàn Triều Tiên (cứ cho khoảng 1.5 triệu quân) có thể chiếm được toàn bộ châu Âu NATO, không tính đến sự tham gia của các nước lớn như Mỹ, Nga, Tàu. Tất nhiên Nga phải ủng hộ bằng các phương tiện vận chuyển và hậu cần.

Giờ đây, khi chủ nghĩa liberal ở châu Âu ngày càng quá quắt, cho ra các lãnh đạo càng ngày càng cool trong mắt đám trẻ trâu châu Âu nhưng vô trách nhiệm, thiếu giáo dục như chị thủ Phần Lan, em càng tin là giả thuyết của em là có cơ sở. Giờ đến TTg Đức cũng xử sự như một anh già trâu. Chắc từ sau đời bà Merkel thì TTg Đức không còn đáng được nhớ tên nữa.

Ban đêm anh Kim Jong Un có khi còn chong đèn đọc tin chiến sự ở châu Âu và ngồi nghe điện thoại các tư lệnh báo cáo về, anh ấy ở đâu không ai biết, có khi đang ở Triều Tiên, có khi đã ngồi tàu bọc thép đến tận biên giới NATO, còn đám lãnh đạo châu Âu, ngoại trừ Tổng tư lệnh Nato, có khi đang ngồi bar hay chơi ma túy, kệ cmn nó chiến sự đang nổ ra ngay trên đất nước mình. Nhưng như thế nó mới ngầu, mới hợp với khẩu vị của đám liberal, còn chăm chỉ, có trách nhiệm, yêu nước thì dễ bị nó gán cho nhiều nhãn mác xấu, có thể đi ngay trong lần bầu cử tới. Mà kể cả Tổng tư lệnh NATO có khi cũng phải xử sự cool một chút, phải thường xuyên lên Tweet, Tiktok… báo cáo tin chiến sự với các anh chị lãnh đạo quốc gia EU, em đang ở chỗ này, chỗ kia, ở tọa độ này, để em quay cho các anh chị xem, chỗ này em đã bố trí 2 sư đoàn, chỗ kia 3 sư đoàn, các anh chị yên tâm… cho cả thế giới cùng biết. Thế thì còn chiến đấu làm sao.
Em vừa đọc được còm này ở bên thread kia nên đưa về đây để nếu quan điểm của em :)

Từ ngày hôm qua tới giờ tụi em chém gió khá nhiều về chuyện cô Thủ tướng Phần Lan, và em khẳng định 100% những người em trao đổi đều cho rằng cô ấy chẳng có lỗi gì trong cái vụ vừa rồi. Cô ấy cũng như người bình thường khi tụ tập bạn bè, cô ấy cũng có những hỷ, nộ, ái, ố trong cuộc sống và cô ấy cũng có quyền được sống theo ý thích của bản thân khi cởi chức vụ Thủ tướng xuống.

Còn về kiểu ca ngợi lãnh tụ như Bắc Triều Tiên mà vẫn có cụ ủng hộ thì em thấy cũng buồn cười. Nhưng thôi, mỗi người một quan điểm nên em quote để tỏ quan điểm của em thôi, chứ không có ý gì cả :)

auto BMW

Xe tải
Thì đấy! Nó bảo là người thân bên Âu giàu nhưng muốn sắm nhà sắm xe thì phải chứng minh thu nhập hầm bà lằng.
Muốn chứng minh rẻ nhất thì chuyển về cho người thân ở VN bằng đường Hà Trung. Sau đó người thân chuyển qua bên Âu bằng đường ngân hàng. Coi như là người VN cho tiền người Âu mua nhà mua xe đó.

View attachment 7326975
View attachment 7326976

View attachment 7326978
Nhà cháu cũng hay bơm xăng ở ON nếu có dịp chạy qua đấy, thấy mấy ông bạn nói không nên bơm ở những cây xăng rẻ vì chất lượng kém đi hại máy , nhưng nhà cháu thấy xăng bơm ở ON đi cũng như bơm ở những trạm đắt tiền trên xa lộ.