[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Giờ đi sang sec lao động thì theo diện gì cụ ơi
Chào cụ, giờ Séc vẫn chưa mở lại visa theo diện lao động ạ. Vào Séc giờ chỉ còn visa đoàn tụ, thăm thân và du học, hoặc đi theo giấy mời của công ty thôi ạ.

ducthoPLzen

Xe đạp
Chào cụ, giờ Séc vẫn chưa mở lại visa theo diện lao động ạ. Vào Séc giờ chỉ còn visa đoàn tụ, thăm thân và du học, hoặc đi theo giấy mời của công ty thôi ạ.
Visa lao động thẻ xanh modra karta vẫn cấp cho người lao động có chuyên môn cao ( ĐH trở lên) nhưng mà nghe nói chỉ tiêu ít lắm ... Em mới đi làm hồ sơ lao động thẻ xanh và pv về xong, đang chờ mail báo kết quả cụ ạ. Năm nay đăng ký nộp hồ sơ cho cả đoàn tụ, thăm thân, du học và lao động rất đông cụ a

BMW X10

Xe điện
Thế mà các cụ bên kia cứ đồn muốn đi khám viện bên Tây phải xếp hàng dài, đây mới dùng ks đã cho nhập viện. Em thấy đồn hơi quá đó nhỉ 😄
Tiếng Việt nó định nghĩa Đi khám và Nhập viện khác nhau mà bác.
Lời đồn đại đúng sự thật đấy

ducthoPLzen

Xe đạp
Giờ đi sang sec lao động thì theo diện gì cụ ơi
Cụ muốn xin visa lao động ở séc thì phải có bằng đh và tìm dc công ty tuyển dụng đúng ngành học và cty ký hợp đồng lao động, tìm chỗ ở, gửi kèm giấy mời về vn cho cụ, sau đó chuẩn bị hồ sơ + dịch công chứng tiếng séc để lên đại sứ quán séc dk nộp hồ sơ để chờ phỏng vấn. Phỏng vấn đỗ thì dc cấp thị thực qua séc trình diện làm thẻ lao động.
Các bước rất phức tạp cần công ty trung gian họ lo cho cụ các thủ tục giấy tờ bên séc hoặc kiếm cty ký hợp đồng và hd từ đi dk đến pv. Em có ng nhà bên kia nên dc ng nhà hỗ trợ các thủ tục

lookyoung

Xe tăng
Cụ muốn xin visa lao động ở séc thì phải có bằng đh và tìm dc công ty tuyển dụng đúng ngành học và cty ký hợp đồng lao động, tìm chỗ ở, gửi kèm giấy mời về vn cho cụ, sau đó chuẩn bị hồ sơ + dịch công chứng tiếng séc để lên đại sứ quán séc dk nộp hồ sơ để chờ phỏng vấn. Phỏng vấn đỗ thì dc cấp thị thực qua séc trình diện làm thẻ lao động.
Các bước rất phức tạp cần công ty trung gian họ lo cho cụ các thủ tục giấy tờ bên séc hoặc kiếm cty ký hợp đồng và hd từ đi dk đến pv. Em có ng nhà bên kia nên dc ng nhà hỗ trợ các thủ tục
Có cần phải mức lương tối thiểu không cụ, hay chỉ cần hợp đồng lao động là được rồi?

ducthoPLzen

Xe đạp
Có cần phải mức lương tối thiểu không cụ, hay chỉ cần hợp đồng lao động là được rồi?
Lương ký hợp đồng x1.5 lần lương trung bình ở séc, hiện mức trung bình ~ 40k5 koruna thì cụ phải dc cty ký ~61k mới đủ tiêu chuẩn là lao động tay nghề cao... Như hợp đồng của em là 63k8 ku, có hạng mục công việc rõ ràng đúng với bằng ĐH, cty gửi hợp đồng bằng tiếng séc có chữ ký GD + đóng dấu cty gửi về vn cho em làm hồ sơ. Giấy tờ phải chuẩn vì sau khi pv xong sẽ có ng đi thẩm tra cty.
Hiên nay đó là loại visa lao động duy nhất mà người nhà có thể lo giúp cho em sang để sau 2 năm dc gia hạn visa và 5 năm dc xin vĩnh trú... Còn loại visa lao động bình thường không cần bằng ĐH thì ký hợp đồng 2 năm và lao động thời vụ 6t-1n thì hiện tại không cấp chỉ tiêu cho vn. Nhưng có cấp chỉ tiêu cho người vn đang sống hoặc xkld ở nước khác, khá là khó hiểu nhưng lý do có thể là do người vn trốn ra ngoài làm bhp nên bị chính quyền soi

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Có tý Viêm họng + Sốt những 38 độ, mà tây đã đuổi vô viện. Chán thật bác hầy.
Bên 108 cũng thế cụ ạ. Con bé nhà e bảo hiểm bên 108, sốt + bỏ ăn mà bác sĩ bảo nhập viện
E nói cho nhà cháu xin ngoại trú + viết cam kết. Bác sĩ cho thuốc về 3 ngày là lại khỏe như trâu

lookyoung

Xe tăng
Lương ký hợp đồng x1.5 lần lương trung bình ở séc, hiện mức trung bình ~ 40k5 koruna thì cụ phải dc cty ký ~61k mới đủ tiêu chuẩn là lao động tay nghề cao... Như hợp đồng của em là 63k8 ku, có hạng mục công việc rõ ràng đúng với bằng ĐH, cty gửi hợp đồng bằng tiếng séc có chữ ký GD + đóng dấu cty gửi về vn cho em làm hồ sơ. Giấy tờ phải chuẩn vì sau khi pv xong sẽ có ng đi thẩm tra cty.
Hiên nay đó là loại visa lao động duy nhất mà người nhà có thể lo giúp cho em sang để sau 2 năm dc gia hạn visa và 5 năm dc xin vĩnh trú... Còn loại visa lao động bình thường không cần bằng ĐH thì ký hợp đồng 2 năm và lao động thời vụ 6t-1n thì hiện tại không cấp chỉ tiêu cho vn. Nhưng có cấp chỉ tiêu cho người vn đang sống hoặc xkld ở nước khác, khá là khó hiểu nhưng lý do có thể là do người vn trốn ra ngoài làm bhp nên bị chính quyền soi
Nếu lao động trình độ cao thì ngoài lương 63k8 bên thuê cụ sẽ tốn thêm một mớ cho thuế má, bảo hiểm...đấy.

ducthoPLzen

Xe đạp
Nếu lao động trình độ cao thì ngoài lương 63k8 bên thuê cụ sẽ tốn thêm một mớ cho thuế má, bảo hiểm...đấy.
Bảo hiểm và thuế mình phải tự đóng, lương ký hợp đồng là trước thuế mà, về đến tay chắc còn 45-48k thôi cụ. Mà lương rõ trong hợp đồng rồi cứ nhân % mà nộp, với cả gia đình hướng cho em làm 5 đủ năm rồi xin vĩnh trú để ra ngoài kinh doanh nên giấy tờ phải sạch, đóng thuế đầy đủ.
Thêm nữa là đóng thuê cao hơn mức lương trung bình thì về sau nộp đơn xin đoàn tụ gia đình đưa vk con sang thì sẽ dễ dàng hơn vì chứng minh dc năng lực tài chính đủ nuôi vk con

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, đúng là em quên mất vụ xin visa theo dạng lao động trình độ cao. Cụ đi theo được hình thức này thì quá tốt, chúc mừng cụ.

Hiện tại bên Séc em thấy cần thợ hàn khá nhiều. Hôm trước em có ngồi với mấy người Việt đi làm phụ hồ. Họ đều từ một số nước chạy qua Séc, nên không có giấy tờ hợp lệ. Mấy tuần trước họ đi xin việc làm thợ hàn. Đa số đều chưa biết việc, nhưng phía dịch vụ vẫn nhận gọi về thử tay nghề. Ai chưa biết việc thì họ cho ở lại để đào tạo nếu có nhu cầu làm việc thật sự. Thường mất khoảng hai tuần tới một tháng là có thể vào xưởng làm việc được. Những ai không thấy phù hợp do sức khoẻ hay kỹ năng kém thì lại quay ra đi làm phụ hồ, phụ bếp.

lookyoung

Xe tăng
Bảo hiểm và thuế mình phải tự đóng, lương ký hợp đồng là trước thuế mà, về đến tay chắc còn 45-48k thôi cụ. Mà lương rõ trong hợp đồng rồi cứ nhân % mà nộp, với cả gia đình hướng cho em làm 5 đủ năm rồi xin vĩnh trú để ra ngoài kinh doanh nên giấy tờ phải sạch, đóng thuế đầy đủ.
Thêm nữa là đóng thuê cao hơn mức lương trung bình thì về sau nộp đơn xin đoàn tụ gia đình đưa vk con sang thì sẽ dễ dàng hơn vì chứng minh dc năng lực tài chính đủ nuôi vk con
Không, tôi biết đấy là lương trước thuế rồi nhưng ngoài lương ra doanh nghiệp cũng phải đóng 1 phần bảo hiểm xã hội, y tế cho cụ rồi thuế, thu nhập doanh nghiệp, kế toán, chi phí quản lý + các thứ linh tinh nữa. Chi phí thuê 1 người đâu chỉ mỗi trả lương là xong đâu cụ.

5 năm nuôi giấy tờ kiểu này cũng nặng phết.

ducthoPLzen

Xe đạp
Không, tôi biết đấy là lương trước thuế rồi nhưng ngoài lương ra doanh nghiệp cũng phải đóng 1 phần bảo hiểm xã hội, y tế cho cụ rồi thuế, thu nhập doanh nghiệp, kế toán, chi phí quản lý + các thứ linh tinh nữa. Chi phí thuê 1 người đâu chỉ mỗi trả lương là xong đâu cụ.

Thuế với bhyt thì nó là theo quy định của nhà nước rồi mà cụ, cty thuê ai cũng phải đóng như mức cụ hoviba nói theo % lương. Chỉ có các đơn vị kinh doanh của người nhập cư trả lương trực tiếp hoặc lao động bhp thì mới tìm cách né thuế và bh thôi cụ.
Ở châu âu vụ trốn thuế bị phát hiện sẽ khá là nghiêm trọng, ô anh em ở bên đấy bán potraviny 15 năm rồi mà cũng k dám trốn thuế đâu, cục thuế ở xứ tư bản nó là cái gì rất đó rất khét 😂

hoviba

[Tịch thu bằng lái]

Với mức lương trước thuế là 63800 korun mỗi tháng, thì người lao động được nhận về 50339 korun tiền lương sạch.

Chi phí mà phía tuyển dụng phải trả cho người lao động là 85364,4 korun mỗi tháng.

Với mức lương sạch như trên thì em thấy cũng khá ổn đối với xã hội Séc. Sau 1 năm là có thể làm đơn đón vợ con sang đoàn tụ. Sau 5 năm là có thẻ vĩnh trú, con cũng được thẻ vĩnh trú theo bố. Còn vợ thì sau 5 năm cư trú tại Séc thì có thể đệ đơn xin vĩnh trú, với điều kiện cần là bằng tiếng Séc A2.

ducthoPLzen

Xe đạp
Với mức lương trước thuế là 63800 korun mỗi tháng, thì người lao động được nhận về 50339 korun tiền lương sạch.

Chi phí mà phía tuyển dụng phải trả cho người lao động là 85364,4 korun mỗi tháng.

View attachment 7902488

Với mức lương sạch như trên thì em thấy cũng khá ổn đối với xã hội Séc. Sau 1 năm là có thể làm đơn đón vợ con sang đoàn tụ. Sau 5 năm là có thẻ vĩnh trú, con cũng được thẻ vĩnh trú theo bố. Còn vợ thì sau 5 năm cư trú tại Séc thì có thể đệ đơn xin vĩnh trú, với điều kiện cần là bằng tiếng Séc A2.
Kế hoạch của em gần giống cụ nói, sau 1-2 năm đón vk con sang ăn theo giấy tờ của em rồi làm bán hàng cho pot nhà ô anh em. Chờ tới khi em xin dc vĩnh trú và chuyển đổi giấy tờ sang kinh doanh thì tầm đó nhà em cũng gom dc it vốn để tách ra làm pot

Tuongtien1977

Xe điện
Chiều nay em đưa gia đình người bạn đi thăm quan thành phố Cesky Krumlov, một thành phố được công nhận là Di sản văn hoá Thế giới của UNESCO.

Thỉnh thoảng em vẫn hay đưa gia đình tới thành phố này và khu vực hồ Lipno để nghỉ ngơi.

View attachment 7873930
View attachment 7873931
View attachment 7873933
View attachment 7873937
View attachment 7873938
View attachment 7873939
View attachment 7873940

View attachment 7873942
Sang châu Âu nhìn những con đường lát đá từ thời xe ngựa 🐎 đến giờ thành đường cho 🚗 mà nó chỉ tròn cạnh chứ không bị nứt võ như cái vỉa hè ở ta

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay em đưa mẹ tụi nhỏ đi chuyền thuốc trên Praha. Sáng ra tiệm ở trên Plzen cũng có khách, mấy em nhân viên gọi điện, nói anh có rảnh không ra hỗ trợ tụi em vì có khách đang ngồi chờ tới lượt. Em nói là anh đang ở trên Praha nên bó tay rồi. Tiệm có 3 thợ nhưng nhiều khi khách họ không đặt trước nên khó xếp lịch. Đành phải ưu tiên làm cho khách đặt.

Mấy cái tiệm nails em triển khai, em đều tự làm từ A tới Z. Mọi người bảo sao cứ mất công vậy, không thuê hoặc bỏ tiền mua cái tiệm đang hoạt động tốt mà làm cho nhàn. Nhưng đúng là kể từ khi em phá sản và bắt đầu làm lại từ vạch xuất phát, thì em toàn tự học rồi tự làm.

Trước khi lên kế hoạch là em bỏ thời gian để học, tìm hiểu và tiến hành từng bước. Em cố gắng hạn chế tối đa chi phí cho các dự án. Biết rằng đầu tư ban đầu tốt thì thu nhập sẽ cao hơn. Nhưng trong lĩnh vực dịch vụ thì vấn đề nhân sự lại là quan trọng nhất. Nên em bỏ công ra làm, vì vừa tiết kiệm được chi phí, vừa tiết kiệm được thời gian. Nhất là trong thời gian chờ đợi giấy phép, em vẫn tận dụng được thời gian rảnh để sửa chữa và trang trí tiệm.

Như cái tiệm trên Plzen, là cái tiệm thứ 4 em triển khai và giữ lại để làm vì đã chuẩn bị được thợ từ trước.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Kế hoạch của em gần giống cụ nói, sau 1-2 năm đón vk con sang ăn theo giấy tờ của em rồi làm bán hàng cho pot nhà ô anh em. Chờ tới khi em xin dc vĩnh trú và chuyển đổi giấy tờ sang kinh doanh thì tầm đó nhà em cũng gom dc it vốn để tách ra làm pot
Vâng, mấy người làm trong nhà máy của em cũng đều thực hiện theo kế hoạch như vậy. Chồng hoặc vợ sang theo dạng lao động phổ thông cách đây 4, hoặc 5 năm (hồi đó Séc vẫn nhận visa lao động phổ thông bình thường). Sau hơn 1 năm là họ làm giấy tờ đón vợ, chồng sang. Hai vợ chồng cùng làm và tiết kiệm, rồi khi ổn định thì đón các con sang. Giờ gần đủ 5 năm thì họ quyết tâm học lấy cái bằng tiếng Séc A2 để xin thẻ vĩnh trú.

Nên cụ đi theo visa tay nghề cao thì sẽ thuận lợi hơn họ nhiều. Với những người có trình độ như cụ thì có thể đầu tư cho chị nhà kinh doanh buôn bán. Còn cụ làm về chuyên môn và thỉnh thoảng hỗ trợ việc kinh doanh cho vợ. Em thấy nhiều gia đình ở đây đang như vậy ạ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tuần mẹ tụi nhỏ mời anh em bạn bè liên hoan. Cô ấy nhờ anh bạn ở trên Ostrava mua hộ cho 2 con cá tầm bắt dưới hồ nhà ông Tây. Mỗi con nặng 6kg mà có 1200 korun, tính ra mỗi kg chỉ 200 korun. Cô ấy tính làm món cá tầm om chuối đậu và món chả cá tầm Lã Vọng, ăn với nem cuốn sống. Ngoài ra còn có cả xôi gà. Tiện lên Praha nên tụi em cũng nhặt đồ châu Á để chuẩn bị cho cuối tuần.

Đậu phụ với giá đỗ thì cô em gần nhà làm cho, nên không phải mua. Giờ tụi em nhặt mấy mớ rau muống, lá lốt và cà pháo để làm quà cho cô ấy :)

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em có ông anh nuôi qua từ hồi Séc vẫn nhận lđ phổ thông. Sau đó đón vợ, con sang. Giờ kinh doanh tạp hóa, chồng nhận thầu công trình kiếm phết. Em thấy mua cái nhà rộng mà ngay ngã tư 😁