[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

Skoda_Favorit

Xe container
Hehe, cám ơn cụ. Em thì chém gió linh tinh các vấn đề có tính chất " vĩ mô" thì được chứ thực tế thì em về nước cũng đã 28 năm rồi :)!
À em có thằng bạn cùng trường, về nhà đi làm đến năm ngoái thì đủ tuổi và năm công tác để nghỉ hưu, nó nghỉ hưu rồi xin sang Nitra làm phiên dịch cho các cháu lao động, lương cũng không cao lắm nhưng cũng thoải mái, nuôi được thằng con đang học Master ở Đức, đi chơi loanh quanh châu Âu với lại uống bia suốt ngày, cũng thích!
Cụ về 1991 nhỉ?:-o E cũng rứa!:D 31/08/1991!

Rong rêu

Xe điện
Nhân thớt https://www.otofun.net/threads/song-o-nuoc-ngoai-co-suong-khong.1641527/ của cụ TrâuGiàThíchCỏNon , bàn về cuộc sống ở nước ngoài sướng hay khổ, nên tranh thủ những lúc rảnh rỗi em sẽ chia sẻ một phần những cuộc sống tại nước Séc qua cái nhìn chủ quan của em.

Những người đang sinh sống ở CH Séc có rất nhiều hoàn cảnh và con đường để tới được đây: sinh viên, nghiên cứu sinh được cử sang học đại học từ những năm 1950, sinh viên sang học nghề từ những năm 1980, công nhân dạng hợp tác lao động thời cộng sản, những người từ các nước Châu Âu khác chạy sang sau biến cố khối XHCN sụp đổ, những người sang theo diện kinh doanh, những người sang theo diện giấy phép lao động, những người sang theo diện hôn nhân và đoàn tụ gia đình và tất nhiên có cả những thành phần sang dạng vượt biên trái phép,...

Tất cả những con người này đã tạo dựng nên một cộng đồng người Việt tại Séc, với những thế hệ tiếp nối là con cái (F1), rồi tới cháu (F2). Tới thời điểm hiện tại, cộng đồng người Việt ở Séc là một trong những cộng đồng ít ỏi được Chính Phủ Séc công nhận là dân tộc thiểu số sinh sống hợp pháp tại CH Séc (chắc cũng giống như dân tộc thiểu số ở Việt Nam).

Trong phạm vi của thớt này, em sẽ chia sẻ những hiểu biết và cảm nhận của em về cuộc sống của những người Việt này, mỗi người có một hoàn cảnh và hướng đi khác nhau. Sướng hay khổ, ở lại hay quay về, hay tiếp tục hành trình sang một nước thứ 3, thứ 4 nào đấy, dù sao đó cũng là lựa chọn cá nhân của mỗi người.
Cụ up mấy cái ảnh cho nó sinh động, khi nào rảnh em cũng up lên.

Đêm qua em bắt trận Mladá hoà mà nó làm 3 nháy phút 71,72,73 :(( Choáng!

Phuclongchau

Xe điện
Chia sẻ của cụ khá sát với thực tế. Đúng là kể từ thập kỷ 90 của thế kỷ trước, Séc là thiên đường của trốn thuế. Nhưng dù sao người Việt mình vẫn đóng các loại thuế đầy đủ nhưng chỉ ở mức thấp nhất hoặc nhỉnh hơn mức tối thiểu một chút.

Chính quyền Séc thừa biết chuyện này, nhưng lúc đó họ cần số hàng hóa nhập lậu đó để giải quyết tiêu dùng cho người dân bản xứ. Thứ nữa người Việt vẫn đóng đủ những khoản bắt buộc dù chỉ ở mức tối thiểu. Nhưng như vậy còn tốt hơn nhiều số lượng người di gan hay người Tiệp không chịu đi làm mà chỉ ở nhà nhận trợ cấp thất nghiệp và trợ cấp sinh đẻ.
Có bác đổ hàng 1 năm kiếm cả triệu đô mà cuối năm vẫn làm thuế âm,hồi đó công nhận CZ dễ thật

Vulq71

Xe container
Rất thích những thớt thế này.

vietpq75hanes

Xe container
Cuộc sống mưu sinh ở đâu cũng vất vả. Nhàn nhã chỉ có bọn ăn cướp thôi.

alongcamepolly

Xe lăn
Nói cho dễ hiểu thì cảnh sát sát khu vực giống như mấy ông trật tự phường nhà ta thôi nhưng đc trang bị tốt hơn nhiều,cũng đồng phục police súng ống ô tô đầy đủ và họ hiền lành hơn cảnh sát quốc gia nhiều,đọc thớt này lại nhớ Séc,em đi và sống nhiều các nơi nhưng 3 năm ở séc vẫn mang lại cảm giác ấm áp dễ mến nhất,vẫn mong 1 ngày quay lại thăm đất séc
Đợt cháu sang đó chơi, đi bộ qua cái cầu lên lâu đài mà có toà nhà chính phủ, xin chụp ảnh mấy cụ cảnh sát ở đó mà nhất quyết họ không đồng ý mới lạ chứ? đi một vòng quanh toà nhà vào buổi chiều cảm giá như trong phim dracula luôn! Bia đúng là ngon và rẻ thật; :D

Phuclongchau

Xe điện
Đợt cháu sang đó chơi, đi bộ qua cái cầu lên lâu đài mà có toà nhà chính phủ, xin chụp ảnh mấy cụ cảnh sát ở đó mà nhất quyết họ không đồng ý mới lạ chứ? đi một vòng quanh toà nhà vào buổi chiều cảm giá như trong phim dracula luôn! Bia đúng là ngon và rẻ thật; :D
Chắc khu vực đó cấm cụ ạ chứ CZ khá thoải mái

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Là quán Hot pepper này phải không các cụ. Nhìn ưng ghê

Vâng chính nó. Em thứ hai từ trái sang em xem suốt, ở ngoài xinh hơn, phong thái lãnh đạm kiêu kỳ hay đóng vai cảnh sát.

Bên kia đường gần về phía Na Příkopě có Goldfingers còn máu hơn, dàn dựng công phu hơn và tất nhiên là cũng tốn hơn. Em nhớ lần đấy em tới nó bắt mua coupon 400 Kč được 5 ly pivo (tính ra là rẻ hơn Hot Peppers 90 Kč/ly uống ly nào trả ly nấy, nhưng ai hơi đâu nốc hết ngần ấy), được cái có màn dancer cosplay nhìn y hệt em Jill Valentine trong phim Resident Evil.

L.C.D

Xe container
Mẹ em đi Sec năm 1989, sau Cách mạng nhung thì mẹ em ở hẳn bên Slovakia. Tới giờ là tròn 30 năm. Em và em gái đều có cơ hội sang bên í nhưng ko đứa nào đi vì bọn em gây dựng được cuộc sống tốt ở HN. Mẹ em trc đây kiếm tiền rất tốt, nhưng hơn 10 năm trở lại đây thì buôn bán ko lãi như trước. Mẹ em giờ 60t, 1 số ng nói bà nên về, còn em bảo tùy bà lựa chọn, nếu cảm thấy sức khỏe vẫn ổn thì bà đi đi về về cũng đc. Bởi vì về hẳn thì khá buồn do không có việc gì để bà làm ở HN, trong khi cửa hàng bên kia rất ổn, cộng thêm khí hậu trong lành, có các dì các cậu em quây quần bên cạnh. 1 năm mẹ em ở bên đó 6 tháng, về với bọn em 6 tháng. Em thấy như thế hợp lý hơn là để bà về hẳn. Khi nào yếu thì mới về hẳn, còn bây giờ cứ đi đi về về cho năng động. Nàng ở bển vẫn túc tắc kiếm đc tiền, còn về HN thì lại thu tiền cho thuê 2 cái nhà, suốt ngày em trêu chắc tích cóp cho con rể hả (mẹ em có nhõn 2 gái, ko có zai).
Mẹ em vừa đón 2 đứa em con cậu em sang làm trong nhà máy oto. Thấy bảo làm thợ hàn trong nhà máy lương cũng đc hơn 1000E, trong khi chi phí sinh hoạt chỉ hết khoảng 100E thôi. So với việc thất nghiệp đói dài moãm ở quê thì 2 đứa em họ em sang đó đúng là sang thiên đường ạ :))

taylaihanoi

Xe tăng
Hồi em đi qua Czech, đang lang thang tìm chỗ ăn thì gặp 2 anh cảnh sát gọi vào (để ý là buổi tối, đầu đen với da đen rất hay bị cảnh sát hỏi thăm), em chìa hộ chiếu ra, các anh ý lại không chịu nói tiếng Anh, quẹt hộ chiếu kiểm tra 1 lúc thì các anh ấy bảo "go" :)
Góp với anh chủ thớt vài cái hình em chụp
Cổng hầm bia ở Plzen

Bên trong

Skoda_Favorit

Xe container
Nói đến Digan (Mọi:D mà Xù chúng ta hay miệt thị họ:(() đúng là nỗi bức xúc của Dân Czech!X_X Hồi em ở Ostrava ít khi dám bén mảng đến khu của họ:-s! Đám Digan này đúng là kiểu "Ăn như Vịt - Ịt như Gà":)), đi đâu cũng thô lỗ bẩn thỉuX_X, đẻ thì lắm! Ranh ma thì thôi rồi!^:)^

zin_zin_hn

Xe điện
Cs bây giờ 4.0 bão hòa hết mọi thứ, nước ngoài hay nước trong đều như nhau cả thôi
Giờ đi dễ quá nên ng việt nam tràn sang Châu âu đông, ng thì nhiều mà việc thì ít, các quán nail của ng việt, quán ăn vì cạnh tranh nhau thi nhau giảm giá.
Đóng thuế thì quá cao, đủ các loại thuế.
ở VN mà chăm chỉ, tinh nhanh chút, kiếm tiển vẫn ngon
Quê hương là chùm khế ngọt
Cả họ nhà em ơ Đức, em chỉ sang chơi xem cs và em thấy ko thể thích nghi đc vì làm quần quật từ sáng đến đêm,

wave-tau

Xe container
Nói đến Digan (Mọi:D mà Xù chúng ta hay miệt thị họ:(() đúng là nỗi bức xúc của Dân Czech!X_X Hồi em ở Ostrava ít khi dám bén mảng đến khu của họ:-s! Đám Digan này đúng là kiểu "Ăn như Vịt - Ịt như Gà":)), đi đâu cũng thô lỗ bẩn thỉuX_X, đẻ thì lắm! Ranh ma thì thôi rồi!^:)^
Chê nhiều người chê nhưng ko ít xù gạ các em mọi 14-15 tuổi với giá 2000 ku roăng.
:)) Năm trước vẫn còn ồng xù bị bắt vì tội gạ tềnh gái trẻ thì phải. :)) :))
Gái trẻ 14-16 còn mất thời gian yêu đương nọ kia chứ tầm 20 đổ ra biết tiếng chút tỉ tê có mà ăn chán chả hết, chất hơn nhiều hàng mâý cụ show trên, đúng như cụ nào nói ở trên đội ukrajna với slovakia bên séc thích giai việt vì có sự "đồng cảm". :))