[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em có thằng bạn hàng xóm chơi từ bé tí, năm 2000 lớp 5 thì nó đc bố mẹ bế sang Tiệp. Thông tin cuối cùng về nó cách đây 7 năm thì đang làm kỹ sư oto bên đó.
3 năm trc em có post 2 cái ảnh ngày xưa em với nó chụp chung trên group người Việt bên Séc nhưng cũng ko tìm đc. Giờ chả biết nó bên đấy vẫn ế như em hay đã lấy vk, vk ta hay dâu ngô:P

----
hoviba : Sorry cụ nhé, hq tranh luận hơi găng ở cái thớt Park Chung Hee nên em đã có đôi lời khiếm nhã!
Không vấn đề gì đâu cụ à. Tranh luận bảo vệ quan điểm nhiều khi là vậy. Nhưng xong rồi thì thôi.

Chúc cụ có tối Chúa nhật vui vẻ và ý nghĩa.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mô hình này ở bên Châu Âu cũng nhiều người học tập cách làm từ Mỹ. Tại Séc cũng nhiều đại gia có chuỗi tiệm như vậy tại khắp các trung tâm thương mại ở mọi nơi. So với các nước Tây Âu, thì Séc vẫn đi sau vài năm về mô hình kinh tế, chị ạ.
Thế mà chị cứ nghĩ em đang set up cửa hàng kiểu này cơ?
So với Đức thì đúng Séc đi sau thật :) nhưng em có thể bắt đầu mà?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà chị cứ nghĩ em đang set up cửa hàng kiểu này cơ?
So với Đức thì đúng Séc đi sau thật :) nhưng em có thể bắt đầu mà?
Em cũng có dự định như thế. Nhưng vì em phải làm từ số âm, nên không muốn nhờ cậy gia đình nữa. Em thử đứng dậy từ số âm đó, và hợp tác là một cách để rút ngắn giai đoạn. Hơn nữa em cần phải nâng cao tay nghề thì mới có thể tồn tại và phát triển được trong lĩnh vực này.

Nên mô hình đó với em hiện tại là mục đích dài hạn trong vài năm tới. Em tạm thời ưu tiên mục đích ngắn hạn hơn chị ạ :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có dự định như thế. Nhưng vì em phải làm từ số âm, nên không muốn nhờ cậy gia đình nữa. Em thử đứng dậy từ số âm đó, và hợp tác là một cách để rút ngắn giai đoạn. Hơn nữa em cần phải nâng cao tay nghề thì mới có thể tồn tại và phát triển được trong lĩnh vực này.

Nên mô hình đó với em hiện tại là mục đích dài hạn trong vài năm tới. Em tạm thời ưu tiên mục đích ngắn hạn hơn chị ạ :)
Nếu tìm được người hợp tác thì đúng quá tốt, nhưng như vậy em lại phải cẩn thận về điều lệ công ty :) Mà tính em có vẻ... hay qua loa qua chuyện giống ax chị, nên cũng có rủi ro, nên luôn nghĩ phần rủi ro là gì, an toàn cho mình cần làm gì v.v
Chị thì hay bị chê là cẩn thận quá, kiểu tính toán quá, hixx. Nhưng tính chị thế thà mất lòng trước còn hơn :P

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tìm được người hợp tác thì đúng quá tốt, nhưng như vậy em lại phải cẩn thận về điều lệ công ty :) Mà tính em có vẻ... hay qua loa qua chuyện giống ax chị, nên cũng có rủi ro, nên luôn nghĩ phần rủi ro là gì, an toàn cho mình cần làm gì v.v
Chị thì hay bị chê là cẩn thận quá, kiểu tính toán quá, hixx. Nhưng tính chị thế thà mất lòng trước còn hơn :P
Vâng, em cũng hiểu những yếu điểm của em. Em cũng từng nghĩ tới vấn đề đó, và việc tính tới tìm một người bạn đời trong tương lai có thể bù đắp cho em những thiếu xót đó. Như chị từng hỗ trợ anh nhà trước đây.

auto BMW

Xe tải
Tks cụ, để em về tìm lại cái tập album cũ mấy cái ảnh đó. Người HD bên đó chắc cũng ko ít cụ nhỉ?
Người Hải Dương bên này đông thứ 2 thì không có hội nào đứng số 1 :D (nhà cháu cũng dân 34 A đây)

hoangduc.sbr

Xe container
Người Hải Dương bên này đông thứ 2 thì không có hội nào đứng số 1 :D (nhà cháu cũng dân 34 A đây)
Oh, em ko ngờ người HD bên Séc lại đông vậy, cứ nghĩ đông nhất là ở bên Đức cơ. Ở bên Đức thì chắc đội Thanh - Nghệ - Tĩnh đông nhất.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em cũng hiểu những yếu điểm của em. Em cũng từng nghĩ tới vấn đề đó, và việc tính tới tìm một người bạn đời trong tương lai có thể bù đắp cho em những thiếu xót đó. Như chị từng hỗ trợ anh nhà trước đây.
Bọn chị cũng cãi nhau như mổ bò :P
Cũng đập bàn đập ghế ra vấn đề đó :)
Chứ ko phải là nói bác ấy nghe cho đâu, hhihi.
Nhiều khi cáu quá, nửa đùa nửa bực bảo: em mà là bồ anh thì em nói anh nghe ngay, vì mọi điều em nói đều chuẩn :D chả qua em là vợ anh nên anh mới ko chịu nghe.
Mà thật ra sói em sợ mọi người cho là anh ấy sợ vợ nên anh nhất định ko chịu làm ngay, dù em có nói đúng, anh chờ mãi ko áp dụng ấy :) (bọn cổ đông của sói cứ nhằm vào điểm này để xiên xẹo).

auto BMW

Xe tải
Cụ có biết tên bố mẹ của cụ Trung không ,vì có một người tên Trung nhưng không phải kỹ sư ôto nên cần thông tin hơn sợ bị nhầm.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cu con nhà cụ kháu ghê.
Cái này em góp ý mà cụ đừng nghĩ em này kia nhé. Séc lây covid nhiều thế thì mẹ bầy trẻ nhà cụ là người gặp nguy cơ lớn nhất. Vì chị ấy có bệnh nền, nhỡ lây cái thì nguy hiểm lắm. Cụ nên trao đổi với chị ấy cách phòng tránh, chặt chẽ vào cụ ạ. Mình khỏe mạnh thì ít ảnh hưởng chứ người bệnh thì khó nói lắm.
Cầu mong cả nhà cụ an bình vượt qua dịch. Bọn em bên nhà thì yên ổn nhưng cũng đang căng mình chờ dịch toàn thế giới qua nhanh đây cụ ơi. Mỗi lúc mỗi khó khăn cụ ạ.
Hôm qua mẹ tụi nhỏ có liên lạc với em, nói rằng có 1 gia đình người Việt cách chỗ cô ấy hơn chục km bị nhiễm Covid-19. Chị vợ giờ đang được điều trị trong bệnh viện, còn anh chồng và các con đang phải cách ly.

Mẹ tụi nhỏ quyết định cho hai nhóc nhỡ và bé nghỉ học ở nhà với anh lớn từ hôm qua. Mấy mẹ con án binh bất động xem tình hình thế nào. Làng đó cũng nhỏ, thưa dân nên hy vọng mọi chuyện sẽ bình an. Theo thông tin của uỷ ban nhân dân của làng, thì hiện tại mấy trăm dân ở làng đó cùng mấy làng lân cận chưa có ai nhiễm Covid-19 cả.

Tối qua chính phủ Séc cũng đã ban hành sắc lệnh từ thứ 4 sẽ đóng của các trường học cấp 1 và cấp 2 tới hết ngày 3.11. Các nhà hàng, quán bia, quán bar, các loại câu lạc bộ cũng phải đóng cửa từ thứ 4 tới 3.11. Nhà hàng vẫn được phép bán đồ ăn mang về, nếu có hệ thống bán hàng qua cửa sổ cho khách mang về, nhưng không được mở quá 20h.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ngày hôm qua thứ ba 13.10, toàn Séc có thêm 8325 ca dương tính mới với Covid-19. Hiện có 68740 người đang nhiễm Covid-19 được phát hiện, trong đó có 2503 người đang được điều trị trong bệnh viện. Đã có 1106 người tử vong do liên quan tới Virus này. Theo dự đoán cho tới cuối tuần số ca tử vong sẽ tăng thêm trăm trường hợp vì số ca nguy kịch cũng đang tăng.

Riêng bệnh viện đa khoa Brno có hơn 400 bác sỹ, y tá và nhân viên y tế bị nhiễm Covid-19, khiến thành phố phải huy động sinh viên từ năm thứ 3 trong các trường y tham gia hỗ trợ y tế cho bệnh viện.

Hôm qua, chính phủ Séc cũng thông qua các biện pháp hỗ trợ nhà hàng, quán bar: những doanh nghiệp bị ảnh hưởng bởi lệnh cấm mở cửa từ hôm nay tới 3.11, được phép đệ đơn xin trợ cấp tiền thuê mặt bằng. Chính phủ cũng thông qua các gói hỗ trợ cho giao thông công cộng và các lĩnh vực thể thao và văn hoá.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Lúc thiết kế ánh sáng cho tiệm, em không tính đến ánh sáng phù hợp cho mùa đông, nên giờ mới vào thu, khi trời mới sẩm tối thì ánh sáng của đèn led không đủ. Tranh thủ hết khách em đi mua đồ về để lắp thêm 2 cái đèn chiếu sáng cho khu vực manikury và pedikury. Đồng thời lắp thêm hai cái lò sưởi nhiệt để đảm bảo độ ấm cho khách hàng.

phamduchoan

Xe tải
Bác chủ review gái séc như nào đi, nghe kể tuyệt vời lắm à bác

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Bác chủ review gái séc như nào đi, nghe kể tuyệt vời lắm à bác
Em làm về lĩnh vực làm đẹp, thành ra khách hàng bao gồm phụ nữ từ 18 cho tới 90 tuổi (cao hơn thì em chưa có vinh dự được phục vụ). Ngoài ra em đang khuyến mại 50% cho học sinh, sinh viên dưới 18 tuổi. Thành ra hàng ngày được phục vụ phái đẹp cũng có thể tự an ủi, coi đó là một diễm phúc ;)

Phải nói là phụ nữ Séc khá xinh xắn, nếu ai dữ được phom thì khi về già cũng không xồ xề. Người Séc cũng khá thoáng trong các mối quan hệ chưa ràng buộc. Nhưng khi họ kết hôn thì đa số sẽ nghiêm túc, tất nhiên là tỷ lệ ly hôn cũng vẫn khá cao. Cái này thì em cũng không hiểu tại sao.

Lát em rảnh và nếu có hứng, em sẽ kể thêm về những phụ nữ Séc và Slovakia mà em từng quen biết và vẫn luôn quý mến nhau cho tới giờ.

berryfun

Xe điện
Em làm về lĩnh vực làm đẹp, thành ra khách hàng bao gồm phụ nữ từ 18 cho tới 90 tuổi (cao hơn thì em chưa có vinh dự được phục vụ). Ngoài ra em đang khuyến mại 50% cho học sinh, sinh viên dưới 18 tuổi. Thành ra hàng ngày được phục vụ phái đẹp cũng có thể tự an ủi, coi đó là một diễm phúc ;)

Phải nói là phụ nữ Séc khá xinh xắn, nếu ai dữ được phom thì khi về già cũng không xồ xề. Người Séc cũng khá thoáng trong các mối quan hệ chưa ràng buộc. Nhưng khi họ kết hôn thì đa số sẽ nghiêm túc, tất nhiên là tỷ lệ ly hôn cũng vẫn khá cao. Cái này thì em cũng không hiểu tại sao.

Lát em rảnh và nếu có hứng, em sẽ kể thêm về những phụ nữ Séc và Slovakia mà em từng quen biết và vẫn luôn quý mến nhau cho tới giờ.
Cezch họ vẫn có một cái gì đó trong sâu thẳm từa tựa như “thật ra cháu ko biết gọi noa là gì” kiểu xã hội chủ nghĩa. Vì cháu tiếp xúc và làm việc với người cezch - german- Poland thì thấy Cezch vẫn là đáng yêu nhất

wave-tau

Xe container
Cezch họ vẫn có một cái gì đó trong sâu thẳm từa tựa như “thật ra cháu ko biết gọi noa là gì” kiểu xã hội chủ nghĩa. Vì cháu tiếp xúc và làm việc với người cezch - german- Poland thì thấy Cezch vẫn là đáng yêu nhất
Cụ phải để ý đến họ,yêu quý rất nhiều mới đưa ra nhận xét chuẩn như thế. :D
Cơ mà theo em thấy đáng yêu trong quan hệ thôi chứ để phát triển kt vẫn cần những tay vừa xhcn nòi vừa quái như thủ tướng séc hiện nay. :D

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cuối cùng cũng đã lắp xong thêm 2 cái lò sưởi điều hoà cho phòng ngoài của tiệm và đi hệ thống công tắc đèn và ổ cắm điện mới. Ngại đục tường nên đi đường ống nhựa nổi. Tuy không được chuẩn chỉnh lắm, nhưng cũng coi như là tạm ổn.

Kết thúc một ngày :)

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua Séc và Balan cùng phá kỷ lục số ca lây nhiễm Covid-19 trong một ngày (Séc có 9544 ca và Balan có 8099 ca nhiễm mới).

Tại bệnh viên đa khoa Sv. Anna của TP Brno đang có 59 bệnh nhân đang điều trị. Trong đó có 6 ca phải dùng máy thở xâm lấn, 9 ca nằm trong phòng điều trị đặc biệt, 44 ca phải thở oxy. Bệnh viện này hiện có 52 nhân viên y tế đã bị nhiễm Covid-19. Cả TP Brno hiện có hơn 500 bác sỹ, y tá và nhân viên y tế đã bị nhiễm virus này.

auto BMW

Xe tải
Cuối cùng cũng đã lắp xong thêm 2 cái lò sưởi điều hoà cho phòng ngoài của tiệm và đi hệ thống công tắc đèn và ổ cắm điện mới. Ngại đục tường nên đi đường ống nhựa nổi. Tuy không được chuẩn chỉnh lắm, nhưng cũng coi như là tạm ổn.

Kết thúc một ngày :)

Nhà cháu thấy nhu cầu xây và sửa nhà của bà con VN bên Séc rất cao ,cụ chủ mà tái khởi động lại công ty XD chắc chắn làm không hết việc.