[Funland] Tãn mạn về việc di cư sang nước ngoài...

thaonguyengarden

Xe tải
em chịu khó đọc sạch hai mươi mấy trang của cccm. thấy cảnh người ta mà cám cảnh mình. huhu.
hơn 40 cái xuân xanh tiếng anh lõm bõm mà mộng sang canada hay mỹ úc cứ réo rắt trong tim.
Nếu tìm dc cái kết hôn giả chắc cháu cũng sẵn lòng... huhu
Nếu máu thích tìm cách lên đường thôi cụ ơi...

milan2

Xe buýt
Nhà cháu trung niên đầu 4, giờ nghĩ ra nước ngoài ngại quá. Mà ở trong nước thì đúng là ngày càng tệ. (Nhà cháu cũng nhiều người định cư tại Đức, bà chị dâu người Cezch. 2 nước đó cháu có thể sang tương đối thuận lợi. Hiện tại nhà cháu thuộc tầng lớp trung lưu ở Vietnam). Nhưng thú thật với cụ là cháu vẫn thấy yêu Vietnam nhiều lắm. (Có thể trong chừng mực nào đấy "Tham nhũng, thực phẩm bẩn, môi trường bẩn...vẫn trong khả năng chấp nhận của nhà cháu chăng?"). Cũng biết là nước ngoài EU tây âu. Mỹ có nhiều cái văn minh, nhưng cháu vẫn có cảm giác là mình là công dân hạng 2 khi sang nước họ. Anh bạn cháu giờ thành người Đức thú thật là cũng không sung sướng gì dù rằng đã mua lâu đài, ô tô cũng cỡ 10-15 chiếc toàn mẹc, bi, porsche cả. Ảnh cũng tâm sự rằng không đâu bằng quê hương.

Cũng chỉ cầu cho quê hương yên bình và lãnh đạo thay đổi hòa bình để đất nước tiến lên. Nhưng đối với CS sự thay đổi có lẽ sẽ phải trả bằng máu chăng ?
Chờ anh bạn hàng xóm thôi , nó thế nào thì mình thế đó . Thể chế mình là bản sao thu nhỏ của nó, chạy đâu cho thoát được vòng kim cô.

meindanang

Xe buýt
Cụ nhìn bi quan, tối đen như mực. Thực phẩm sạch cụ cứ vào siêu thị Việt Nam mua, chọn loại đắt tiền mà mua, không chuẩn 100%, cũng phải 70 -80%.
Vấn đề là dân Việt không chịu mua thực phẩm trong siêu thị, cứ chợ cóc, hàng không xuất xứ, mà táng, miễn là giá rẻ hơn chút ít. Từ mình hại mình.
Siêu thị Việt Nam, ít ra có bọn Lotte, Metro, bọn Central... đều là những thằng siêu thị nước ngoài. Cứ cho chuẩn nước ngoài 10, thì ở Việt Nam nó cũng duy trì 7-8. Nếu dân Việt sẵn sàng trả giá cao như Tây, vài năm nữa, nó duy trì ở mức 9 -10 luôn.
Còn nếu muốn mua hàng nhập khẩu, thì ra siêu thị nhập khẩu. Em rất ít đi siêu thị để mua đồ thực phẩm Việt Nam, nhưng chắc là đầy. Thời buổi toàn cầu như thế này, lo thiếu tiền, chứ thiếu gì hàng.
Dăm ba năm, khi thu nhập dân Việt nhớn hơn, hàng hóa thực phẩm trong siêu thị Việt rồi sẽ chẳng khác gì bọn Malaysia, Thái Lan, và cũng xấp xỉ bọn Tây Âu thôi.
Miễn là cụ có tiền để mua.
Em e rằng thực tế nó tối đen như tiền đồ chị Dậu, chứ chẳng phải do em nhìn ra thế.
Cụ nhìn bức tranh này thì thấy có những điểm sảng nào ợ:

meindanang

Xe buýt
... Còn các bạn gọi là DLV gì đó ( nếu có trong này) thì em xin các bác đừng nói những điều mà ai cũng biết là nói láo.
Cụ lại làm khó em roài, em ăn lương để làm việc đó mà cụ lại bảo em đừng, đếm post ăn tiền đó cụ ơi huhu !

meindanang

Xe buýt
Cụ cứ dùng từ điển longman hay google translate mà kiểm tra các cháu. Hoặc dùng google doc nhập liệu bằng giọng nói, nếu nó nói máy k hiểu thì nó phát âm sai.
Hồi xưa sói em bảo sói học tiếng Anh dùng longman dictionary mấy thằng Tây khuyên mày nên dùng long hair dictionary học tốt hơn lão tin sái cổ ra hiệu sách hỏi mãi không tìm được ;)

be beo

Xe tăng
em đánh dấu...

quanghungle

Xe tăng
Cháu vào hong cm

Vova

Xe container
Hỏi thật Bác có nhớ quê hương không? Điều gì có thể làm Bác nghĩ lại để quay về? Cám ơn Bác!
Thời buổi này rồi, gì mà thê thảm da diết đến mức "nghĩ lại để quay về" hả cụ? :) Em thì thấy lý tưởng nhất là an cư được rồi, có tẹo thu nhập ổn định, có chỗ ở, trả bảo hiểm đều đặn, con cái học hành tử tế. Còn quê hương năm về 1 lần thì đúng là mình cũng thấy quê đẹp, họ hàng cũng thấy mình đẹp :). Nói chung là xa đủ lâu để nhớ, về đủ ngắn để còn thấy yêu, chứ cẩn thận về lâu quá sau lại sợ chạy mất dép :). Btw, đấy là em đang nói các cụ ổn định bên kia đấy nhé. Chứ các cụ nào tầm quanh quanh 40-50, xác định đi là về hưu, kinh tế chưa thừa thãi kiểu Đình Anh cho lắm, quyết định đi hay ở chắc là nhức đầu phết.

flowerhn

Xe điện
Em hay xem video cụ này, chắc cũng nhiều cụ xem, em đưa lên cụ nào chưa xem muốn tìm hiểu nhà đất ở Mỹ xem:
Cảm ơn cụ đã up video. Em xem và biết thêm nhiều thứ quá. Đúng là sự khác biệt quá lớn. Nhưng nhà bên đắt thật. 350k/căn thì HN cũng mua đc căn ngon lành rồi. Biệt thự 150m2 cuputra giờ cũng tầm 7 -10 tỷ. Mà thu nhập của người Việt Nam thì?????? :((:((:((

TepKem

Xe tăng
em chịu khó đọc sạch hai mươi mấy trang của cccm. thấy cảnh người ta mà cám cảnh mình. huhu.
hơn 40 cái xuân xanh tiếng anh lõm bõm mà mộng sang canada hay mỹ úc cứ réo rắt trong tim.
Nếu tìm dc cái kết hôn giả chắc cháu cũng sẵn lòng... huhu
Tuổi cụ cần đi chắc chắn theo kiểu có người nhà bảo lãnh công việc, kết hôn giả rồi cho các cháu sang. K còn diện nào khả thi cả. Hoặc đủn f1 đi thôi. Hoặc kiếm tiền mua thẻ xanh. Khó hơn lên trời vì kiếm đã khó, chứng minh sạch sẽ còn khó hơn

TepKem

Xe tăng
Hồi xưa sói em bảo sói học tiếng Anh dùng longman dictionary mấy thằng Tây khuyên mày nên dùng long hair dictionary học tốt hơn lão tin sái cổ ra hiệu sách hỏi mãi không tìm được ;)
Mợ nói thế em cũng tin chứ nói gì sói nhà mợ.

TepKem

Xe tăng
Đọc topic này em phải về học tiếng anh ngay, dù mỗi ngày 1-5 từ cũng phải học để nếu có cơ hội ra đi mình còn phải mưu sinh kiếm sống nữa.

Em tập xác định cho con nhà em ra đi sớm nhất có thể nhưng điều kiện kinh tế thế này chắc phải chờ các con tự lực lấy học bổng thôi. Còn bố mẹ tư tưởng cố đỉn như chồng em chỉ thích ở VN chắc khó lung lay lắm ạ, chắc phải bơm vá dần dần chồng em mới thay đổi quan điểm được.
Mợ cứ đưa tin thực phẩm bẩn, tai nạn, ô nhiễm, cá biển, ung thư, thất nghiệp, vô cảm giữa con ng với nhau. Tự nhiên là đi ngay khỏi cần thuyết phục.

Chỉnh sửa cuối:

milan2

Xe buýt
Chuẩn cmnr học ngoại ngữ bằng món này cực kỳ hiệu quả ngay cả với những người lười , mà nhất là học bằng phương pháp truyền miệng.

td lines

Xe điện
Mùa này trái cây táo , lê , mận mọc ven đường nhiều lắm , đảm bảo BIO 100% mà chẳng mấy ai lấy về ăn

nocex

Xe buýt
Vấn đề đi hay ở chẳng đáng bàn.

Điều đáng bàn là những chú máy đi nhất, chặt một tay cũng đi như chú Tepkem hay chú Hainam gì đó thì muôn đời chẳng đi được với cái tư duy và trình độ như đã thể hiện tại OF, còn những thằng có thể đi như em thì lại chẳng thèm đi.

Thế mới bi kịch.
Cụ lạc đề cmnr, người ta đang bàn đi hay không mà! nếu không bàn thì vào đây làm gì?

Công việc ở Vn của em có thể gọi là khoẻ (việc nhàn, lương cao - so với mặt bằng chung), nhưng tương lai F1 em cũng hướng cho đi:P

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi thật Bác có nhớ quê hương không? Điều gì có thể làm Bác nghĩ lại để quay về? Cám ơn Bác!

Em nhớ quê hương chứ Bác, cũng giống như em nhớ cô người yêu cũ của em. Nhưng em sẽ không bỏ vợ em để trở về cưới cô người yêu cũ đâu. Cứ giữ hình ảnh 1 cô gái đôi mươi dễ thương trong đầu còn hơn là quay về gặp lại một mợ U50, khó tính hay càu nhàu...

Việt Nam đối với em chỉ là một nơi để nhớ thương, để hoài niệm về những ký ức cá nhân chứ không phải một nơi để sống.
Em nghĩ em chỉ có thể quay về VN sống khi có 1 thứ thay đổi , mà thôi , em đã nói không bàn chính trị trong này....

Phập

Xe điện
Đi hay ở, đó là câu hỏi kéo dài nhiều thế hệ ở Việt Nam , đối với gia đình tôi ít nhất là 3 thế hệ (thế hệ mẹ tôi ở thời điểm 1975, thế hệ tôi và thế hệ con tôi khi nó tròn 17 tuổi). Đó là nổi đau của đất nước ( xin đừng lầm lẫn khái niệm đất nước với nhà cầm quyền + party cai trị)! Phải rời bỏ quê hương , di cư tới một quốc gia xa lạ khác đó là 1 điều bất đắc dĩ, thế nhưng tại sao hàng mấy triệu người kéo nhau ra đi? Theo tôi đó là vì tâm lý bất an. Họ cảm thấy không an toàn về chính trị, về môi trường sống, về tài sản, về tương lai con cái.

Không kể đến cuộc di tản qui mô lớn năm 1975 và cuộc bỏ phiếu bằng chân ( vượt biên) những năm sau đó, thì hiện nay dòng người di cư ra nước ngoài vẫn tiếp tục. Có thể chia những người này ra là 3 nhóm chính. Thứ nhất là trí thức (kể cả du học sinh), thứ hai là doanh nhân và thứ ba là quan chức tham nhũng (tẩu tán tài sản). Ngoài ra có thể kể đến số người xuất khẩu lao động và cô dâu xuất khẩu .Chắc chắn trong tương lai xu hướng rời bỏ đất nước sẽ ngày 1 nhiều hơn.

Những người còn ở lại trong nước thì có thể chia làm 3 nhóm. Nhóm thứ 1 đã và đang tìm đường rời đi nhưng chưa đến thời điểm. Nhóm thứ hai thì an phận, an phận vì không có điều kiện, hoặc nếu có điều kiện thì lại e ngại khi từ bỏ nơi đang kiếm sống được để đến 1 nơi xa lạ (văn hóa, ngôn ngữ v.v..) Và nhóm thứ 3 là loại trung thành (có suy nghĩ hoặc mù quáng) với chế độ, nhóm này dĩ nhiên là không đi (bởi vì không đi được do lý lịch + sản hoặc nghĩ có sang đó cũng không biết làm gì để sống sung sướng như ở VN).

Trung Quốc hiện nay cũng rất giống VN, giới sinh viên du học không về nước, giới doanh nhân sơ tán sang nước Mỹ, Úc..., quan chức tham nhũng lo kiếm thẻ xanh.
Em thuộc nhóm thứ tư, nghĩa là chỉ thích đi chơi xứ người và đi cho đã, mặc dù nếu cố gắng đi thì chắc cũng không quá khó. Nhà em họ hàng (54-75-80) rải rác tha phương khắp ba châu Á Âu Mỹ đủ cả nhưng thấy đa phần là vất vả, có một vài anh chị bật lên được, các cháu về sau học hành tử tế rất tốt nhưng đều xác định sau này sẽ quay đầu và sẽ cho thế hệ tiếp theo đi. Nếu cụ nào có điều kiện mà thích thay đổi môi trường sống thì cũng nên đi, tại sao lại cứ phải gò bó ở chốn này làm gì, thay đổi cũng tốt. Ông nào bảo đi là không yêu nước đánh cho toè mỏ.