[Funland] Tần suất về nhà ngoại

tự_lực

Xe buýt
Em cũng xuống nước dỗ dành (như mọi khi), đỡ được một chút thì tối qua khi đèo (xe máy) đưa vợ đi mua nước (tuần em 3 - 5 lần tối đưa vợ đi ăn vặt) thì có tình huống em quay xe, vợ em lại mắng em cụ thể thì em quên rồi nhưng đại ý chê em đi xe ngu, mấy lần ngồi trên xe mà thót tim
Sẵn vẫn còn bực mình từ chuyện lần trước, em bảo với vợ là anh chở em mấy năm nay chưa bao giờ va chạm với ai, em đến xe máy còn chưa biết đi (vk em chỉ biết đi xe máy điện) thì em chỉ cần nói anh đi cẩn thận chứ đừng dạy anh, chỉ đạo anh phải đi thế này thế kia
Lần sau mà đi đâu thì tự đi một mình.
Nói thế xong vợ em lại dỗi, lại chiến tranh lạnh từ qua đến nay các bác ạ
Nói qua một chút về kinh tế:
Vk em đi làm nhà nước được hơn năm nay tháng chắc được 10 tr, em hơn vk 6 tuổi thu nhập thì x lần số đó nên k hỏi chi tiết bao giờ
Tiền hàng tháng em ck vợ cầm, chỉ giữ lại chút ít cf
Nhà riêng hiện tại bố mẹ em cho
Xe vs vật dụng trong nhà thì em mua
Nhà ngoại có cho 1 phần lúc chạy việc cho vợ ( nhà ngoại 1 thì nhà nội 5)

Em tự thấy có vẻ em đang chiều vợ quá, tiện đây bác nào có kinh nghiệm dạy vợ bướng thì truyền đạt cho em với
Chứ hơi tí vợ em nó lại chiến tranh lạnh khiến em không tập trung công việc được
Khổ lắm các bác ạ
Vụ nhà ngoại cụ cư xử chưa khéo. Vụ như còm thì cụ dạy vợ chưa khéo. Vợ cụ có vẻ trẻ tuổi hơn cụ nhiều nhỉ?

lộc _ vừng

Xe buýt
Em mà như cụ em sẽ bố trí thời gian giả là thất nghiêph ở nhà vợ 1 tháng chẳng làm gì để xem sự thể như nào rồi tính tiếp

Ronadol

Xe hơi
Cụ nên nói thẳng với vợ. Vc mà ko thẳng thắn với nhau dc thì sống lâu dài sao đây. Hơn nữa, việc nhỏ nhặt này cụ ko đàn áp dc vợ sau nó trèo lên đầu ngồi thì đừng trách nhé. Bản thân em em ngủ ở đâu làm gì (ko phạm pháp, xấu xa) thì bố mẹ em cũng ko có dc ý kiến chứ ko nói gì đến vợ ah. Khuyên cụ nên rắn chút, nhưng từ từ thôi. Và em cũng cho vợ lựa chọn như vậy, ko ảnh hưởng ai là được.
Cụ này nói rất chuẩn. Việc bé như con kiến này mà vợ cụ cứ hơi tý giận dỗi cụ lại phải chiều như này. Sau cuộc sống còn dài, mình là đàn ông còn chạy theo mệt. " dạy vợ từ thuở bơ vơ mới về" cụ nhé.

Dungha

Xe điện
Cụ nằm nhà vợ cứ trằn trọc nguyên đêm. Hôm sau về kiếm cái gốc cây nào phi nhẹ vào. Kêu nhà bố vợ chật không ngủ được. Về sau có đòi ở thì vợ nó cũng không cho. Đi đâu cũng phải có chỗ nằm đàng hoàng chứ nằm cạnh ông bà bô vợ sao được. Thích thì thuê nhà nghỉ. Nhà em cách nhà nội 3km, nhà ngoại 15km. Mà sau khi có con bố vợ phải đầu tư từ điều hòa 2 chiều, giường to và đệm cứng để phục vụ cháu và con rể ngủ lại qua đêm.

xebobabanh17201

Xe điện
Cụ nằm nhà vợ cứ trằn trọc nguyên đêm. Hôm sau về kiếm cái gốc cây nào phi nhẹ vào. Kêu nhà bố vợ chật không ngủ được. Về sau có đòi ở thì vợ nó cũng không cho. Đi đâu cũng phải có chỗ nằm đàng hoàng chứ nằm cạnh ông bà bô vợ sao được. Thích thì thuê nhà nghỉ. Nhà em cách nhà nội 3km, nhà ngoại 15km. Mà sau khi có con bố vợ phải đầu tư từ điều hòa 2 chiều, giường to và đệm cứng để phục vụ cháu và con rể ngủ lại qua đêm.
Sao phải khổ thế nhỉ :), để đến mức bị 'Bật" lại ntn thì có vẻ yếu rồi.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em là mợ mà em đọc còn không chấp nhật nổi cô vợ cụ ạ, cụ chủ mà ko cứng có ngày nó ngồi lên đầu
Nó đang ngồi lên đầu rồi đó. Nghe cứ ảo diệu thế nào ý, hay giới trẻ bây giờ sống thế. Lương gấp x lần vợ, nhà có xe có, làm việc nhà mà bị vợ bắt nạt kinh. Nếu chuyện cụ ấy kể là sự thật thì cần phải có biện pháp ngay và luôn, mềm mỏng, dứt khoát. Như em chồng cũng chiều mà ông ý cau mày không đồng ý cái gì là mình phải biết đường mà điều chỉnh. Trong nhà vợ chồng vẫn nên tôn trọng nhau. Đây là kiểu nhõng nhẽo muốn gì anh cũng phải chiều em, chắc mợ ấy xinh và cụ cưa mãi mới được.
Thu nhập x lần vợ, chuyển hết tiền cho vợ cầm mà vợ và mẹ vợ như thế (có những cô vợ chín chắn thu vén thì còn được) thì đời sớm tèo téo teo.

TorienT

Xe container
Nó đang ngồi lên đầu rồi đó. Nghe cứ ảo diệu thế nào ý, hay giới trẻ bây giờ sống thế. Lương gấp x lần vợ, nhà có xe có, làm việc nhà mà bị vợ bắt nạt kinh. Nếu chuyện cụ ấy kể là sự thật thì cần phải có biện pháp ngay và luôn, mềm mỏng, dứt khoát. Như em chồng cũng chiều mà ông ý cau mày không đồng ý cái gì là mình phải biết đường mà điều chỉnh. Trong nhà vợ chồng vẫn nên tôn trọng nhau. Đây là kiểu nhõng nhẽo muốn gì anh cũng phải chiều em, chắc mợ ấy xinh và cụ cưa mãi mới được.
Thu nhập x lần vợ, chuyển hết tiền cho vợ cầm mà vợ và mẹ vợ như thế (có những cô vợ chín chắn thu vén thì còn được) thì đời sớm tèo téo teo.
Nhiều người không phân biệt được sự tử tế và thằng ngu dễ điều khiển mà mợ.

starsn

Xe điện
Không hiểu sao nhiều người cứ mang tiền vào vấn đề.

Cụ chủ có làm việc nhà, thì là một điểm tốt. Nhưng về nhà ngoại bằng 1/2 nhà vợ, & mỗi lần về đều tỏ ý không muốn ở thì liên quan gì đến kiếm bao nhiêu tiền ạ? Chuyện nào ra chuyện đó mới nói được chứ.

Còn vợ chồng chiều nhau em không thấy vđ gì cả, nhất là nếu chuyện đó có qua có lại. Cụ kia chỉ kể phần qua, đã kể phần lại đâu.

Còn em kia bảo chồng ngu thì rõ là không nên & cần nói chuyện với nhau. Nhưng không có nghĩa là vì ẻm nói thế mà cụ chủ không cần nhìn lại những thứ mình cần cải thiện.

TorienT

Xe container
Không hiểu sao nhiều người cứ mang tiền vào vấn đề.

Cụ chủ có làm việc nhà, thì là một điểm tốt. Nhưng về nhà ngoại bằng 1/2 nhà vợ, & mỗi lần về đều tỏ ý không muốn ở thì liên quan gì đến kiếm bao nhiêu tiền ạ? Chuyện nào ra chuyện đó mới nói được chứ.

Còn vợ chồng chiều nhau em không thấy vđ gì cả, nhất là chuyện đó có qua có lại. Cụ kia chỉ kể phần qua, đã kể phần lại đâu.
Đây là vấn đề thái độ và thiếu sự thông cảm chứ mợ. Còn về tiền, em thấy cứ thử vợ kiếm gấp 6 lần chồng (ở Việt Nam) xem, khi đó sẽ biết ngay tại sao ông ck phải nói về việc thu nhập hơn vợ.

starsn

Xe điện
Đây là vấn đề thái độ và thiếu sự thông cảm chứ mợ. Còn về tiền, em thấy cứ thử vợ kiếm gấp 6 lần chồng (ở Việt Nam) xem, khi đó sẽ biết ngay tại sao ông ck phải nói về việc thu nhập hơn vợ.
Nếu đã mang tiền ra để nói thì cứ ai nhiều tiền người đấy thắng, không cần tư vấn cụ ạ. Cứ đúng một mình xem thực tế cần lấy bn vợ. Xem đến tuổi nào là giờ bạc bẽo, ai bạc bẽo. Nhất là cụ chủ đang lấy 9x.

Mình nhìn vào gd mình, thấy cái gì nên làm thì làm mà vun vén. Nhà nào vợ chồng gấp 6 liên quan gì đến mình, nhảy sang đấy mà cưới được đâu.

manhbarca

Xe đạp
Tôi có con rể như ông tôi đuổi thẳng cổ:))

Mẹ vk tôi khó tính như ma. Nói nhiều nói lắm. Nhà ko có con trai. Mỗi lần sang nhà bà sai 2 thằng con rể như... con đẻ bà.:D May cho bà là 2 thằng con rể ko nề hà j khách sáo j. Nấu cơm rửa bát thu dọn nhà mẹ vk cứ ... như nhà m:)). Còn chuyện ngủ lại thì bt. Vỉ nhà vk khác quái j nhà m đâu

E thì thích sang ngoại hơn, cu e cọc chèo cũng có vẻ vậy. Nhưng 2 chị e ló thì ko thích. Vì lần nào sang 3 mẹ con cũng cãi nhau ầm ĩ, mà toàn chuyện vặt vãnh.
Hiếm có nhà nào như nhà cụ :)) , bình thường mẹ với con gái hay tâm sự với nhau (Nhà em hai bà chị cũng hay tâm sự với mẹ).

Mzc

Xe điện
Em cũng cảm thấy thế , nói thêm với các cụ cv em tự do nên giặt vs phơi quần áo hơn 1 năm nay em làm, trước có cãi nhau thì vk bảo em rửa bát thì anh giặt quần áo
Nấu cơm thì tuần 7 ngày em nấu 4 - 5 ngày
Em quen rồi cũng thấy bình thường nhưng có vẻ làm lâu vk mặc định đấy là việc của mình ạ
Cụ thu nhập cũng k tệ thì mua cái mrb, máy giặt sấy cho nhàn thân. Việc gì phải khổ. Em thấy cụ chiều vợ hơi thái quá nhất là vụ ăn vặt. Tóm lại cụ lấy phải đứa con nít hay giờ tụi nó gọi là gái dẩm rồi, lựa mà dạy dỗ thôi.
Việc về nội ngoại k nên phân biệt mà nên có kế hoạch rõ ràng. Như bên nội cách có 50 km nếu k rượu chè thì tốt nhất về nhà mình cho thoải mái. Lâu lâu về thăm thôi.
Nhà em nội ngoại đều xa 300-400 km ở 2 hướng khác nhau, em ở HN coi như trung điểm. Tết thì năm ăn bên này năm ăn bên kia. Chơi lễ lạt hè hiếc thì hay về nội hơn do nhà ông bà rộng và tiện nghi như resort. Lâu lâu mới về ngoại vào dịp hè cho tụi nhỏ đi biển.
Mà hình như gái miền Trung hay kiểu vun vén cho gia đình riêng. Vợ em từ hồi lấy chồng em rủ mãi mới về nhà ngoại (trừ Tết là mỗi năm 1 nơi như đã kể). Có lần em bảo lâu k về thăm ông bà, bảo vợ cả nhà làm chuyến thì vợ kêu mùa này chán, về chả thích, rồi bảo em thích thì về :))

holland

Xe tăng
Công nhận là nhà mợ khá giống nhà em, nhà em cũng chủ động xây lại nhà cho ông bà để con cháu có chỗ đi về thoải mái. Nội ngoại đều coi như nhau, chu cấp cho các cụ theo nhu cầu, ví dụ ông bà nào ko có lương hưu thì cần chu cấp nhiều hơn, nhưng cũng có thứ tự ưu tiên trước sau, ông bà nào già yếu hơn thì cần đc quan tâm chăm sóc hơn, bổn phận chu cấp 4 cụ sẽ như nhau theo yêu cầu của các cụ.
Còn chuyện các cô vợ kiểu này như là trend, ăn phải bả của truyền thông bẩn hay sao í mà nhiều lắm. Năng lực thì không có gì, ở ngoài XH chắc chỉ là 1 nhân viên hạng bét, nhưng về nhà thì khiển chồng chưa đủ còn muốn khiển cả nội ngoại, công việc nhà thì đòi chia sòng phẳng kiểu em nấu cơm anh rửa bát. Nhưng kinh tế thì ko có, lúc nào cũng nắm khư khư cái ví của chồng, dứt chồng ra là đói ngay nhưng chuyện trong gia đình, con cái vẫn thích là người chủ quyết. Sợ nhất là mấy mợ này giáo dục con cái theo nhiều cái trend bẩn của truyền thông hiện tại cơ. Chủ thớt nên lưu ý chuyện này, cụ chấp nhận đội vợ lên đầu cũng ko sao, đời cụ coi như xong rồi, nhưng Phúc đức tại Mẫu, con cái nó sẽ ảnh hưởng lớn từ mẹ đấy.
Đùa chứ sợ mấy đứa ra ngoài bất tài nhưng ở nhà làm bà tướng thế này thật ấy. Bỏ thì không lẽ hơi tí bỏ vợ mà sống với đứa không biết thông cảm, hiểu chuyện hay nhường nhịn chồng con cũng mệt mỏi. Nói chung lấy phải vợ thế này cũng là một thất bại trong đời.

bing-bing

Xe buýt
Oẳm tù tì cho em :))

Gooner_88

Xe hơi
Em cũng xuống nước dỗ dành (như mọi khi), đỡ được một chút thì tối qua khi đèo (xe máy) đưa vợ đi mua nước (tuần em 3 - 5 lần tối đưa vợ đi ăn vặt) thì có tình huống em quay xe, vợ em lại mắng em cụ thể thì em quên rồi nhưng đại ý chê em đi xe ngu, mấy lần ngồi trên xe mà thót tim
Sẵn vẫn còn bực mình từ chuyện lần trước, em bảo với vợ là anh chở em mấy năm nay chưa bao giờ va chạm với ai, em đến xe máy còn chưa biết đi (vk em chỉ biết đi xe máy điện) thì em chỉ cần nói anh đi cẩn thận chứ đừng dạy anh, chỉ đạo anh phải đi thế này thế kia
Lần sau mà đi đâu thì tự đi một mình.
Nói thế xong vợ em lại dỗi, lại chiến tranh lạnh từ qua đến nay các bác ạ
Nói qua một chút về kinh tế:
Vk em đi làm nhà nước được hơn năm nay tháng chắc được 10 tr, em hơn vk 6 tuổi thu nhập thì x lần số đó nên k hỏi chi tiết bao giờ
Tiền hàng tháng em ck vợ cầm, chỉ giữ lại chút ít cf
Nhà riêng hiện tại bố mẹ em cho
Xe vs vật dụng trong nhà thì em mua
Nhà ngoại có cho 1 phần lúc chạy việc cho vợ ( nhà ngoại 1 thì nhà nội 5)

Em tự thấy có vẻ em đang chiều vợ quá, tiện đây bác nào có kinh nghiệm dạy vợ bướng thì truyền đạt cho em với
Chứ hơi tí vợ em nó lại chiến tranh lạnh khiến em không tập trung công việc được
Khổ lắm các bác ạ
Đổi vk cụ nhé,

TorienT

Xe container
Nếu đã mang tiền ra để nói thì cứ ai nhiều tiền người đấy thắng, không cần tư vấn cụ ạ. Cứ đúng một mình xem thực tế cần lấy bn vợ.

Mình nhìn vào gd mình, thấy cái gì nên làm thì làm mà vun vén. Nhà nào vợ chồng gấp 6 liên quan gì đến mình, nhảy sang đấy mà cưới được đâu.
Em không nói về tiền. Chủ topic kể một chuỗi sự kiện ( thiên lệch mình là tất nhiên) nhưng nó có những fact để suy luận.
- Thực tế là phụ nữ sẽ lấy tiền ra so sánh nhiều hơn đàn ông (em chưa thấy ông nào khoe kiếm nhiều hơn vợ mà tự hào cả). Chủ topic chỉ kể để thấy là đã yêu chiều vợ thế nào nhưng bị đối xử như thế, chứ không hàm ý tiền nhiều.
- Mợ nhắc đi nhắc lại sự vun vén và chiều nhau nhưng muốn vỗ ra tiếng thì phải vỗ bằng 2 tay, gia đình 2 người cùng vun vén chiều nhau mới thành gia đình được. Mình chiều vợ, vun vén nhưng cũng phải xem bên kia có coi mình là thằng ngu để lợi dụng không.
- Chủ topic không ở lại nhà vợ là trong một hoàn cảnh cụ thể. Đi công tác về, không có quần áo thay, nhà chật - Cá nhân em sẽ không ngủ nổi trong điều kiện như thế và chủ topic đã nói rõ ràng. Mẹ vợ và vợ cư xử như thế khá tồi theo ý em.
....
Cá nhân em thì đơn giản.
- Nếu em lái xe ai chê em lái ngu thì mời xuống xe (giữa đường luôn).
- Nếu vợ bảo mẹ vợ bảo không cần về em bốc máy thẳng hỏi mẹ vợ có ý đó không.
- Nói thẳng với vợ là cư xử như thế không được, lấy vợ chứ không lấy con nít dằn dỗi. Giữa chiều và trèo lên đầu có khác nhau.
- Nếu vợ không thay đổi, tranh thủ chưa có con cân nhắc nghiêm túc chuyện đổi vợ.

Mzc

Xe điện
Có lẽ bác có nhiều kinh nghiệm nên bác thấy chuyện này là bình thường
Em chưa có kinh nghiệm trong chuyện này, hơn nữa diễn đàn ảo có lẽ cũng k lộ thông tin hay ảnh hưởng tới ai nên mong các bác chỉ cho vài chiêu "dạy vợ"
Em thà "nhục" bây giờ còn hơn chục năm nưa lên đây lập thớt ly dị vợ bác ạ
p/s Phục hay Nguyễn Tuấn Long là ai? em gg không ra thông tin
Nhiều lúc em cũng k hiểu tư duy nhiều cụ trên này. Mạng thì ảo, nick thì ẩn, mấy chuyện này chia sẻ ở đây là hợp lý. Chứ lên fb cá nhân kêu mới là chuyện dở. Cái quán này tồn tại phần lớn cũng nhờ những thớt như này, vì mấy chuyện kt-ct-xh hay bị khoá lắm :))

potter.nguyen

Xe buýt
Hôm nay em đọc tử tế rồi xin góp ý với cụ chủ.

1. V/v ít về nhà ngoại hơn
- Cụ thấy về nhà nội là vì "có việc", nhưng mà thực tế là muốn về đâu thì vẽ việc về đó, làm gì có việc gì nguyên năm. Cụ không nghĩ thế nhưng người bình thường nghĩ thế là bt.
- Cụ đã ít về mà mỗi lần về không muốn ngủ lại sẽ làm một bmv "bình thường" nghĩ là cụ không quý họ, không muốn là 1 phần của gd
- Vì thế vợ & mẹ vợ cụ không hài lòng là bt.

Tất nhiên bmv là bm của.. vợ cụ. Cụ không yêu quý, không muốn gần cũng không sao cả - nói rõ ra để đỡ kỳ vọng nhau là được. Vợ cụ cũng nói lần sau không muốn về thì không cần đưa về, em thấy cũng hợp lý.

2. V/v đưa vợ đi ăn đi chơi
Em không đọc kỹ vì nó trẻ con quá 😂 Không thích đưa thì bảo vợ chủ động, có sao đâu nhỉ

3. V/v làm việc nhà + ai kiếm được nhiều tiền hơn, ai nên quản lý tài chính
Không nên trộn lẫn với 2 việc trên, công thức cho mâu thuẫn. Nếu thấy không hợp lý thì thảo luận.

4. Vợ chiến tranh lạnh
Tương tự mục 3. À nhưng mà mình ít thể hiện tình cảm với người ta thì người ta cũng sẽ bớt thể hiện tc với mình, tùy trong mqh này vc cụ cho-nhận như thế nào, đừng lôi đóng góp về tiền vào, vì như thế cụ thắng luôn không cần cãi :)) Tóm lại phải thảo luận về mong muốn của mỗi người, + hạn chế về nguồn lực.

Còn cứ phũ với vợ như nhiều cụ trên này có khi cũng hiệu quả đấy. Tùy cụ chọn thôi :) Nói chung mình tử tế chân thành thì hy vọng nhận lại được tử tế. Mình bắt đầu bằng thái độ trịch thượng thì không biết sẽ nhận lại gì.

Em không ủng hộ mấy cụ kêu lấy vợ đã dốt còn abc. Biết dốt mà còn lấy thì cụ chủ còn dốt hơn. Tôn trọng được nhau thì hẵng ở, bằng không may chưa có con ly dị quách đi.
Chủ còm là mợ phải không ạ :D

holland

Xe tăng
Ai cũng như mợ có phải là happy không? Những người vợ có hiểu biết, biết giữ gìn hạnh phúc gia đình, yêu quý tôn trọng chồng là phải hành xử như vậy. Giờ cụ chủ giả vờ thất nghiệp, không đưa đồng nào khéo vợ này cho chồng lên đường hoặc khinh chồng ra rác. Là đàn bà đọc còn chả chấp nhận được.