[CCCĐ] TANZANIA Ký sự

Vô Jô

Xe hơi
Nhìn đường phố họ cũng sạch sẽ nhỉ, văn hóa xếp hàng và giao thông có tốt không cụ?
Tốt hơn mình nhiều cụ ạ, diện tích rộng gấp ba nhưng dân số bằng một nửa mình nên khá thoáng, đôi lúc cũng tắc đường ở những phố chính nhưng hiếm khi nghe tiếng còi xe và chen lấn, dân tuân thủ luật pháp rất tốt vì họ thừa hưởng các đạo luật của thực dân Anh để lại, chặt chẽ và công minh

em thấy dân bên đó cũng đen đen nhỉ ? chắc là cụ ở bên phi trâu ?
Hi cụ sang Nam Phi, Algieri thì mới có Phi trắng do những người Âu Mỹ di cư đến, còn nhắc đến Châu Phi ta luôn có màu đen mun bản địa
Bên này chắc sừng Tê giác rẻ cụ nhỉ, không mang về được tranh thủ mài uống cho nó sang choảnh
Em chưa muốn ăn cơm cân cụ ạ, bên này luật bảo vệ động vật hoang dã chặt chẽ lắm, cũng tại dân Việt dân Tàu sang đây săn thú nhiều nên giờ nó nhìn người Á sang là rất cảnh giác
Em cũng đang hóng 1 chuyến đi phi, nên thớt của cụ rất bổ ích, cảm ơn cụ
Nên trải nghiệm cụ ạ, nhiều trải nghiệm có tiền cũng không mua được

iBentley

Xe hơi
nghe nói hải sản bên đó rẻ lắm hả cụ

j23

Xe container
Oánh dấu, thêm 1 bài viết trải nghiệm Tanzania với góc nhìn hòan toàn khác với những bài trước đây hehe.
cụ chủ: cụ sang theo VTG hay sang kiểu tự do biz trang thiết bị? Bạn em sang vài nhóm làm cả đống việc 2-3 năm nay cả việc của VT cả việc của chính phủ cả đi buôn bán chung Công với bọn tàu khựa nhưng phản ánh lại thấy khác cụ khá nhiều...

Vô Jô

Xe hơi
nghe nói hải sản bên đó rẻ lắm hả cụ
Oánh dấu, thêm 1 bài viết trải nghiệm Tanzania với góc nhìn hòan toàn khác với những bài trước đây hehe.
cụ chủ: cụ sang theo VTG hay sang kiểu tự do biz trang thiết bị? Bạn em sang vài nhóm làm cả đống việc 2-3 năm nay cả việc của VT cả việc của chính phủ cả đi buôn bán chung Công với bọn tàu khựa nhưng phản ánh lại thấy khác cụ khá nhiều...
Mình là doanh nghiệp xnk nông sản cụ ạ, trải nghiệm mỗi người mỗi khác mà cụ

j23

Xe container
Ô vậy đúng ngành thế mạnh của Tan mà đang chưa được khai thác mạnh, chúc cụ thành công nhé!

dpr

Xe hơi
Mở mang tầm mắt quá, chúc cụ nhiều may mắn!

hcmt

Xe điện
Khí hậu, thời tiết như Tây nam bộ hì quá ổn cụ chủ nhỉ. Thảo nào khựa nó di dân sang đây. Xuất khẩu đàn ông sang phi châu tìm vợ.

VN có lẽ nào cũng nên mua đất sang đó làm ăn nhỉ. Kiểu mua 99 năm 1 khu vực nào đó ấy (như Anh mua HK với Macao).

Kenket

Xe điện
Em chưa được tới Phi Châu hoang dã lần nào, hóng chuyện của cụ chủ ạ.

Vô Jô

Xe hơi
Khí hậu, thời tiết như Tây nam bộ hì quá ổn cụ chủ nhỉ. Thảo nào khựa nó di dân sang đây. Xuất khẩu đàn ông sang phi châu tìm vợ.

VN có lẽ nào cũng nên mua đất sang đó làm ăn nhỉ. Kiểu mua 99 năm 1 khu vực nào đó ấy (như Anh mua HK với Macao).
Khựa bên này đông lắm, đi đâu cũng gặp toàn đầu trâu đầu bò trong nước nó trục xuất sang đây, nhưng cũng may có mấy cái China Town mà dân Việt đỡ khổ khoản ăn uống và đồ dùng sinh hoạt hàng ngày

Vô Jô

Xe hơi
Cờ vua phong cách Châu Phi: đi như Tốt và ăn như Vua, tất cả các quân cờ đều có vai trò như nhau, thể hiện mong ước bình đẳng của lục địa đen

Vô Jô

Xe hơi
Em lại vừa rong ruổi xuống tỉnh về các cụ ạ. Lần này đi về hướng Tây Nam, qua Pwani tới Morogoro. Có điều bọn em ko dám dừng lâu tại Pwani vì cách đây ít lâu bạo loạn đã bùng phát tại vùng này, những người Masai nổi dậy chống chính phủ đã nã đạn vào cảnh sát, khiến nhiều người hai bên thiệt mạng.
Xuống Morogoro bọn em được anh em Halotel tiếp đón chu đáo, tranh thủ cuối tuần rủ ae vào vườn quốc gia chơi, trên đường đi muông thú chạy ra đường chào đón

Vườn quốc gia Mikumi tuy chỉ xếp thứ 5 ở Tanzania nhưng đã có diện tích rông bằng Hà Nội ( 3200 km2)

Lịch sử hình thành và các loại thú có trong vườn

WiFi được cung cấp miễn phí

Giá vé vào cửa là 30$/người chưa kể tiền thuê hdv là 30$ cả đoàn, đặc biệt họ chỉ nhận thanh toán bằng thẻ chứ ko nhận tiền mặt, sang bên này mua bán hầu hết các dịch vụ đều có hóa đơn rất rõ ràng

Vô Jô

Xe hơi
Thủ tục giấy tờ check in mất khoảng 15', bọn em nghe guide phổ biến quy định nếu vô tình làm chết thú hoang sẽ phải đền tiền, đắt nhất trâu rừng là 10k$ và Sư tử là 15k$, trong khi theo luậ Tanz vô ý làm chết người chỉ phải đền 2k$. Mới biết họ coi trọng các ngài thú hoang cỡ nào!

Đầu thú trưng bày ngoài cửa

Xe chạy trong vườn khoảng 5km thì gặp một đàn Voi, ông Voi đực có 5 chân với quả chân giữa ước chừng hàng tạ khiến ae trên xe nhấp nhỏm chỉ muốn xuống xẻo về ngâm rượu

Vô Jô

Xe hơi
Tiếp tục chạy sâu trong rừng thì gặp khá nhiều hươu cao cổ, ngựa vằn, lợn rừng, linh dương, trâu bò nai hoẵng...nhưng thứ bọn em và nhiều du khách khác muốn tìm là Sư tử và Báo thì chả thấy đâu

Vô Jô

Xe hơi
Xe tiếp tục chạy lòng vòng hàng chục km nữa nhưng vẫn ko thấy bóng dáng vị chúa sơn lâm đâu, thằng guide bảo lần sau bọn mày phải đi sớm hơn lúc mặt trời mọc chứ tầm này sư tử ăn no đi ngủ hết rồi, thôi đành tạm nghỉ chân ở trạm giữa rừng. À nói thêm để cụ nào sang đây chơi lỡ mắc bệnh tiểu đường thì chú ý nhé: đái bậy nơi công cộng bên này nếu bị tóm thì bị phạt rất nặng, trong rừng có lúc mót tè quá bọn em bảo nó dừng xe định gửi tình yêu vào đất cho thiên nhiên thì thằng guide hỏi tụi mày chuẩn bị 5000$ tiền phạt chưa mà đòi xuống? Bảo vậy cho tao xuống chụp ảnh với thú nhé nhưng nó nhất quyết ko chịu.

Những cây baobab khổng lồ ở trạm dừng chân

Bên trong cây

Pvsc

Xe ba gác
Tanzania là láng giềng của Kenya và thiên nhiên, con người, điều kiện kinh tế xã hội chắc cũng tương đồng nhau. Nghĩ lại chuyến một mình em sang Kenya đi bụi quả là liều thật
Xin lỗi em hỏi chút, cụ có thớt CCCĐ Kenya không ạ :D

Vô Jô

Xe hơi
Xin lỗi em hỏi chút, cụ có thớt CCCĐ Kenya không ạ :D
Dạ thớt đó là của cụ Avalon, em cũng đã qua Kenya nhưng chưa có nhiều tgian trải no bên đó!
Thôi em đi ăn trưa đã, chiều rảnh lại hầu chuyện tiếp các cụ

Pvsc

Xe ba gác
Dạ thớt đó là của cụ Avalon, em cũng đã qua Kenya nhưng chưa có nhiều tgian trải no bên đó!
Thôi em đi ăn trưa đã, chiều rảnh lại hầu chuyện tiếp các cụ
Vâng, tối em lại vào hóng ạ :D