Táo bón đầu phân

Thutien65

Xe đạp
Em bị tình trạng lúc đầu đi ị phân cứng .rồi sau chỗ cứng đó phân lại mềm bình thường.em uống nhiều nước ăn đu đủ hàng ngày.chiều tạp thể thao 1 tiếng.mà vẫn bị. Có ai bị như em có cách gì chữa dc ko ạ

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em bị tình trạng lúc đầu đi ị phân cứng .rồi sau chỗ cứng đó phân lại mềm bình thường.em uống nhiều nước ăn đu đủ hàng ngày.chiều tạp thể thao 1 tiếng.mà vẫn bị. Có ai bị như em có cách gì chữa dc ko ạ
Bác qua đây e trị cho nhé.

ogashop

[Tịch thu bằng lái]
Website
blogogashop.com
Bên mình chữa khỏi được.

saumunsoc

Xe hơi
Em cug giống cụ, hóng thông tin này

ogashop

[Tịch thu bằng lái]
Website
blogogashop.com
bên mình chữa bằng y học dinh dưỡng. Bác chi em 500 k. Nếu bác không khỏi em hoàn tiền cho bác. Nhưng thuốc bên em không ghi nhãn thành phần.

sontranvu

Xe điện
1 năm cụ đi làm cái soi tiêu hóa cho yên tâm.
E mới làm tâm anh về mất tận gần 6 cụ xót cả mề nhưng mà thôi đỡ nghĩ ngợi.

Hung Mino

Xe đạp
Ăn rau sạch và uống nước nhiều vào là OK hết ạ.

Thutien65

Xe đạp
1 năm cụ đi làm cái soi tiêu hóa cho yên tâm.
E mới làm tâm anh về mất tận gần 6 cụ xót cả mề nhưng mà thôi đỡ nghĩ ngợi.
Chắc phải vậy thôi.bụng dạ e kém lắm. Bón lâu ngày đang bị trĩ nữa.giờ đang uong thuốc nam nếu ko khỏi đi bệnh viện cho chắc

Thutien65

Xe đạp
1 tháng rồi. Bác khỏi chưa?
Em uống thuốc bà cụ trên làng khỏi táo rồi.giờ đi rất mượt ạ.đang chữa nốt trĩ nữa hi vọng sẽ khỏi.nhưng đối vs e đi vs dễ dàng là vui lắm rồi

GàCon9x

Xe tải
e thấy cái này chỉ mấy đứa trẻ nó hay bị thôi chớ nhỉ

ntphuong0411

Xe buýt
1. Làm sao chúng ta ị được?
Bình thường, phân di chuyển từ ruột non xuống đại tràng và được tích tụ dần ở trực tràng và làm giãn trực tràng. Khi trực tràng giãn đủ lớn sẽ kích thích thần kinh tại chỗ -> cảm giác buồn ị. Khi ngồi vào toilet, kết hợp với sự co bóp trực tràng, cơ thắt hậu môn mở ra phối hợp với một loạt các cơ vùng sàn chậu tống phân ra ngoài. Cơ thắt hậu môn hoạt động với trạng thái bán chủ động, tức là có thể điều khiển được từ não bộ -> giúp các bác nín ị được. (he he, bác nào không rõ thì search google cái tranh giải phẫu để biết đâu là đại tràng, trực tràng, hậu môn nhé)

2. Tại sao lại táo bón đầu phân?
Phân được trữ trong trực tràng và cả đại tràng liên tục bị hấp thu nước và trở nên khô dần, càng lâu không được tống ra ngoài thì phân càng trở nên cứng ->táo bón. Vì vậy có rất nhiều lí do có thể gây táo bón đầu phân, ở đây em chỉ để cập đến những cái thường ngày mà không nói đến bệnh lý chuyên sâu. Đầu tiên, buồn ị mà không ị ngay, cái này thường gặp nhất, lúc nhỏ mải chơi không ị, lớn chút mải học không ị, đi làm bận họp không ị, lâu dần cái trực tràng nó nhiều lần co bóp để tống phân ra mà không được nên nó dỗi không thèm bo bóp đều đặn nữa (chuyên môn gọi là rối loạn phản xạ tự động). Thứ hai, là lối sống ít vận động, ngồi nhiều, đặc biệt là các bác tài xế nên nhiều khi em hay đùa "táo bón" và "trĩ" là bệnh "ngành" roài. Thứ ba, tác động của các chất kích thích như cà phê, trà, rượu và thuốc lá làm rối loạn nhịp sinh học của ống tiêu hoá nói chung, đại trực tràng nói riêng.

3. Làm thế nào để hết táo bón?
Đối pháp lập phương thôi. Thứ nhất, buồn ị là phải ị không nên hoãn cái sự sung sướng lại, nên tập thói quen ị vào một giờ nhất định trong ngày, thường là vào sáng khi ngủ dậy, nhằm tái lập thói quen hoạt động của đại trực tràng (tái lập cung phản xạ). Thứ hai, tăng cường vận động, thể dục thể thao, cái môn chay bộ chống táo bón tốt phết đấy ạ. Thứ ba, hạn chế các chất kích thích nếu như các bác đang dùng quá nhiều hoặc đang bị táo bón (ke ke nếu bắt bỏ hết thì sống làm đách gì nữa mà còn lo táo bón). Điều quan trọng trong mục này là các bác phải hiểu là mình đang phục hồi chức năng ị của mình, nên thời gian sẽ kéo dài mới đạt hiệu quả, có thể 1 tháng, 3 tháng, 6 tháng hoặc lâu hơn nữa... hì hì, theo kinh nghiệm của em thì cái này là khó nhất với mấy bác nam giới người Việt mình.

4. Uống thuốc gì cho hết táo bón?
Cái này em xin phép không nêu ở đây, vì thuốc là con dao hai lưỡi, nên đi khám gặp trực tiếp bác sĩ chuyên khoa Tiêu hoá để được tư vấn rõ ràng. Có điều, như đã phân tích ở mục 2, thuốc chỉ có tác dụng ngắn hạn và hỗ trợ điều trị, không có tác dụng điều trị khỏi hẳn nên sẽ thay đổi theo từng trường hợp và từng giai đoạn điều trị đấy.

Tóm lại, táo bón đầu phân là tình trạng bệnh lý tập nhiễm do thói quen sinh hoạt hơn là di truyền, thể trạng hay nhiễm khuẩn. Vì vậy, điều chỉnh thói quen sinh hoạt, lối sống là phương pháp điều trị hữu hiệu nhất. Với các bác trên 40 tuổi nên đi soi đại tràng toàn bộ 1 lần để kiểm tra, 1 lần bình thường cho 10 năm an toàn, đừng như Trần Lập.

Hưngchột

Xe buýt
Em ăn Diếp cá hết đấy bác