[Funland] Tạo sao cần in số trên thẻ tín dụng

juve99

Xì hơi lốp

Nó là thẻ Visa mới có mà.
Nếu nhân viên bàn giao bằng mồm, ông bên cạnh nghe thấy thì sao :))
Lão giải thích giúp phát, e đã nạp và khai ttin như này vài lần cho bên thứ 3 để nạp ví thanh toán...,vậy như này là coi như pin Piếc vs mk là vô giá trị luôn r ah:)). Giờ cc nói e mới để ý. Mỗi lần nạp khai đủ ttin như trên là họ trừ tiền, k có otp hay gì gì cả\:D/ Giờ thấy thớt này e bắt đầu thấy mình gà vịt đần đần thì phải[-O<[-O<

3d4s

Xe tăng
Bản chất của thẻ Credit Card là chữ tín của người sử dụng. Nó chỉ đơn giản là như một cái thẻ chứng nhận (kiểu ID) rằng người sử dụng thẻ đủ tin cậy để 'dùng trước và sẽ trả sau', và ngân hàng (đơn vị cấp thẻ) là đơn vị đứng ra đảm bảo với bên bán dịch vụ/hàng hóa về khả năng chi trả của người sử dụng thẻ.

Mấy cái số thẻ cũng đơn giản chỉ là dãy số duy nhất để phân biệt với người này & người khác (như số CMT, số bằng lái xe, số ĐT, mã số SV...). Tuy nhiên, vì thẻ tín dụng là phải 'duy nhất' ở quy mô quốc tế, nên có các quy chuẩn, quy ước chung cho cả thế giới. Để thuận tiện, người ta đã quy định số đầu tiên là loại thẻ (3 là thẻ Visa, 4 là Master, 5 là Discover...; 4-6 số tiếp theo là để phân biệt ngân hàng cấp thẻ, các số tiếp theo nữa là do ngân hàng quy định, số cuối cùng của thẻ là số dùng để xác thực xem toàn bộ dãy số tín dụng có hợp lệ hay không).

Ngày xưa, khi kết nối 'giữa ngân hàng & đơn vị bán hàng' còn kém (hoặc thậm chí ko có kết nối điện tử/internet), thì cái dãy số được dập nổi để nơi bán hàng sao chép cho thuận lợi (dùng máy cà tay). Việc này hoàn toàn off-line (ko kết nối), người mua hàng ký vào là xong. Sau đó, bên bán hàng mang giấy tờ hóa đơn có chữ ký đến ngân hàng để làm thủ tục & nhận tiền về cho mình. Lịch sử của thẻ tín dụng là như vậy.

Sau này khi hệ thống máy tính ngân hàng nhanh, có kết nối khắp nơi, việc mua bán, giao dịch "off-line" này không còn nhiều nữa vì thiếu an toàn (nhưng vẫn hoàn toàn hợp lệ/hợp pháp), việc in nổi các chữ số có thể ko còn cần thiết nhưng người ta vẫn làm như một thói quen, hoặc do công nghệ in chưa muốn thay đổi. Tuy nhiên, một số ngân hàng lớn như Citibank cũng đã bỏ việc dập nổi lên thẻ tín dụng rồi (dù vẫn in số thẻ ra mặt sau).

hai.tranhr

Xe container
Em xài thẻ tín dụng thì toàn dùng để quẹt. Số thẻ chỉ dùng khi thanh toán qua mạng. Vậy sao ngân hàng ko bảo mật số thẻ cho người dùng mà phải in public trên thẻ. Mất thẻ rất rắc rối hoặc đua thẻ cho nhân viên quẹt cũng dễ bị chụp lại. Cấp số thẻ cho người dùng riêng như mã Pin để bảo mật, khi thanh toán online thỉ mở ra dùng. Các cụ giúp em trả lời thắc mắc này cái.
Iem nghĩ cũng có thể dùng chữ thay số, nhưng như vậy mỗi lần thanh toán online gõ lâu bm

xuanhieu282

Xe điện
Website
xuanhieu.com.vn

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ là 1 giả thiết nhưng ko phải ko có cụ a, nv chụp thẻ hoặc quay phim số thẻ, 3 số bảo mat y cụ
Ồ, vậy làm sao để "bảo mật" được cái "3 số bảo mat" hả bác???
Chả lẽ nó khó vậy?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác cứ scan 2 mặt thẻ của bác và post lên đây là biết ngay thôi mà.
Tôi vui lòng gửi lên cho bác, mỗi tội cái chỗ code CVV gì đó, giờ là 1 lỗ thủng to tướng rồi bác ạ.

Moriarty

Xe container

Lão giải thích giúp phát, e đã nạp và khai ttin như này vài lần cho bên thứ 3 để nạp ví thanh toán...,vậy như này là coi như pin Piếc vs mk là vô giá trị luôn r ah:)). Giờ cc nói e mới để ý. Mỗi lần nạp khai đủ ttin như trên là họ trừ tiền, k có otp hay gì gì cả\:D/ Giờ thấy thớt này e bắt đầu thấy mình gà vịt đần đần thì phải[-O<[-O<
Theo e hiểu thì thông tin này sẽ đc nó mã hóa, nó có thể lưu trong máy chủ của nó nhưng ko thể đọc đc.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Ý người hỏi ở topic này là tại sao không giấu số ccv/cvv đi buộc chủ thẻ phải ghi nhớ một cách bí mật (như số pin). Nâng cao hơn nữa thì tại sao không bí mật toàn bộ số thẻ (16 số) luôn?
Em nghĩ thế còn dễ quên hơn để ngoài thẻ. Mà thẻ là tiền, tiền ko dính liền với ruột thì thôi đừng hỏi tại sao nó mất.

X0000

Xe tăng
E nạp tiền vào ví điện tử kiểu ví trong grap để ttoan cước là họ yc cấp CCV, số thẻ và cả hiệu lực thời hạn của thẻ... e nghĩ chắc sẽ k có vấn đề gì nên họ mới yc vậy và rủi ro về việc này chắc = 0 và hiếm xảy ra nên NH họ mới in rõ ràng như vậy. Nhưng cũng hơi lạ là bên thứ 3 khi e nạp tiền như đã nói ở trên, họ có đầy đủ các thông số trên thì hình như họ giao dịch như chủ thẻ luôn được~X(
Khi cụ nạp thông tin vào, thông tin của cụ sẽ được mã hóa theo chuẩn nào đó của NH phát hành thẻ và chuyến đến ngân hàng. Ngân hàng sẽ giải mã và cung cấp thông tin cho bên kia là thẻ có hợp lệ, tín dụng còn đủ yêu cầu hay không, ...
Nên chỉ nguy hiểm là phần mềm nếu có ý đồ xấu, thì nó sẽ đọc thông tin cụ nhập vào trước khi mã hóa.
Em thì chỉ dùng thẻ ATM kèm đăng ký IB. Đợt trước để ý trong một ví điện tử của Việt Nam (không nhớ thằng nào), khi mình đã liên kết thẻ ATM BIDV với ví đó, nạp tiền từ BIDV vào ví nó còn chả thèm hỏi mã OTP, hốt quá, nên em thoát liên kết ngay.

tuanzs

Xe container
Em cạo béng cái số cvv luôn.
Hôm nào làm trực tuyến là lại phải đi tìm sổ. :))

juve99

Xì hơi lốp
Khi cụ nạp thông tin vào, thông tin của cụ sẽ được mã hóa theo chuẩn nào đó của NH phát hành thẻ và chuyến đến ngân hàng. Ngân hàng sẽ giải mã và cung cấp thông tin cho bên kia là thẻ có hợp lệ, tín dụng còn đủ yêu cầu hay không, ...
Nên chỉ nguy hiểm là phần mềm nếu có ý đồ xấu, thì nó sẽ đọc thông tin cụ nhập vào trước khi mã hóa.
Em thì chỉ dùng thẻ ATM kèm đăng ký IB. Đợt trước để ý trong một ví điện tử của Việt Nam (không nhớ thằng nào), khi mình đã liên kết thẻ ATM BIDV với ví đó, nạp tiền từ BIDV vào ví nó còn chả thèm hỏi mã OTP, hốt quá, nên em thoát liên kết ngay.
Vâng, chắc như cụ nói vế trên k thì tính bảo mật vô tác dụng mất. Như e nạp vài lần cũng ko có hỏi OTP

X0000

Xe tăng
Vâng, chắc như cụ nói vế trên k thì tính bảo mật vô tác dụng mất. Như e nạp vài lần cũng ko có hỏi OTP
Vẫn còn bảo mật qua pass của Ví điện tử mà cụ. Nhưng bị cắt bớt 1 bước, cảm thấy không yên tâm

juve99

Xì hơi lốp
Vẫn còn bảo mật qua pass của Ví điện tử mà cụ. Nhưng bị cắt bớt 1 bước, cảm thấy không yên tâm
Nó ko hẳn là ví, vd như ở pm của Grap, nó có chức năng tt điện tử, e vào pm nạp như đã nói ở trên, thì nó hiện ra số dư trên app và trừ tiền khi sd dvu. Số tiền gđ k lớn nhưng như e đã hỏi ở các coment trên, mỗi lần nạp là e phải khai hết số thẻ, ccv... khai xong thì có tn trừ tiền từ NH và cộng tiền lên app đó, k có bất kì bước xác minh nào

X0000

Xe tăng
Nó ko hẳn là ví, vd như ở pm của Grap, nó có chức năng tt điện tử, e vào pm nạp như đã nói ở trên, thì nó hiện ra số dư trên app và trừ tiền khi sd dvu. Số tiền gđ k lớn nhưng như e đã hỏi ở các coment trên, mỗi lần nạp là e phải khai hết số thẻ, ccv... khai xong thì có tn trừ tiền từ NH và cộng tiền lên app đó, k có bất kì bước xác minh nào
Phần mềm và ngân hàng liên kết nào mà kinh vậy cụ, chứ như em nạp vào Grab Pay qua tk BIDV thì phải có OTP
Còn bảo mật qua pass của ví điện tẻ vì các ví điện tử, mình không thao tác trong vài phút, nó sẽ tự thoát tài khoản đăng nhập ví rồi

juve99

Xì hơi lốp
Phần mềm và ngân hàng liên kết nào mà kinh vậy cụ, chứ như em nạp vào Grab Pay qua tk BIDV thì phải có OTP
Còn bảo mật qua pass của ví điện tẻ vì các ví điện tử, mình không thao tác trong vài phút, nó sẽ tự thoát tài khoản đăng nhập ví rồi
E nạp cho Grab đó cụ, e dùng vcb và chọn mục thanh toán thẻ > chọn visa > nhập số in trên thẻ, thời hạn và ccv > xác nhận xong > ok trừ tiền qua SMS của vcb > hiện số dư lên app :)

X0000

Xe tăng
E nạp cho Grab đó cụ, e dùng vcb và chọn mục thanh toán thẻ > chọn visa > nhập số in trên thẻ, thời hạn và ccv > xác nhận xong > ok trừ tiền qua SMS của vcb > hiện số dư lên app :)
À, cụ là thẻ tín dụng thế những thanh toán khác của thẻ VCB có cần phải OTP không. Em ko rõ
Của em là tài khoản bình thường dùng ATM, thì mọi thứ đều phải có OTP. Trừ mỗi một phần mềm ví điện tử nào đó, em phải hủy liên kết với tk BIDV vì nạp tiền ko hỏi mã OTP
Grab, em liên kết với tài khoản BIDV nạp tiền vẫn phải có mã OTP

Đào Tử Thi

Xe container
Cụ nào có thẻ đang sử dụng tốt thì chụp mặt trước và mặt sau lên đây demo dạy em cái cho dễ hiểu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nhận thấy rằng thì là, nhiều bác hết sức quan ngại khi sợ lộ thông tin thẻ của mình.

Vậy thì đừng để lộ.
Cách nào à? Xóa cmn những thông tin không muốn để lộ đi, có thế thôi.