[Funland] Tập chơi chứng khoán

canpl

Xe buýt
Hỏi các cụ, gấu nhà có Tk mở lâu rồi không sử dụng, bây giờ muốn chuyển tên sang cho em thì cần làm những gì hay là em phải mở Tk mới?
Thanks các cụ

Caphedangvn

Xe tải
Đầu tư chứng bác đầu tư theo cách này cho em:
- Chọn các mã cơ bản đưa vào 1 danh sách.
- Khi mã nào đó giảm điểm, chờ giảm đến ngày thứ 3,4 hẵng mua.
- Chỉ mua 50% số tiền, 50% còn lại để đấy.
- Khi đã mua xong, cứ để đó 3 ngày sau cổ phiếu về tài khoản, trog vòng 30 ngày nếu lãi tầm 10~15% bác nên bán, nếu lỗ quá 10% bác cũng phải bán.
- Khi lãi được 10~15% đó, bác chuyển tiền ra gửi tiền ngân hàng. Chúc bác trong vòng 30 ngày bác lãi được 10%. Trong vòng 1 năm bác để ra được 120% gửi ngân hàng, còn lại vốn bác tiếp tục chiến chứng.

KENNY XANG

Xe hơi
cụ không nên chơi ck, em thề là nó phức tạp và đầy gian dối đấy

socute_no1

Xe máy
Trả lời đầy đủ các câu hỏi của bạn thì khá dài, mình nói sơ qua thế này nhé
Câu hỏi 1: nên đầu tư khoảng bao nhiêu?
Con số tùy thuộc vào khả năng tài chính của bạn và tùy thuộc vào sở trường sở đoản và tính cách của bạn. Bạn xác định xem nên đầu tư một phần hay toàn bộ số tiền bạn có vào chứng khoán, trong đó bao nhiêu % là đầu tư dài hạn và bao nhiêu % là đầu tư ngắn hạn
Câu hỏi 2: Cần trang bị những kiến thức thông tin, kỹ năng gì? Thời gian dành cho nghiên cứu ntn?
Đầu tư chứng khoán càng có nhiều kiến thức, thông tin và kỹ năng và thời gian nghiên cứu càng lâu thì bạn càng giảm được rủi ro (càng nhiều kiến thức và kinh nghiệm thì càng giảm rủi ro chứ không phải là cứ nhiều kiến thức, thông tin thì hiệu quả càng cao đâu nhé). Tối thiểu bạn nên trang bị cho mình kiến thức cơ bản về kinh tế-tài chính, kiến thức cơ bản về các quy định trong lĩnh vực chứng khoán (đấy chỉ là tối thiểu thôi nhé). Nếu kiến thức của bạn rộng hơn thì sẽ có lợi hơn. Bạn dùng thuật ngữ newbie thì mình đoán là bạn cũng đã có tìm hiểu sơ qua về lĩnh vực này rồi, mình khuyên bạn không nên chủ quan mà nên tiếp tục dành nhiều thời gian đào sâu nghiên cứu hơn. Ngày trước khi mình mới vào chứng khoán thì mình cũng phải bỏ thời gian đọc khá nhiều sách về kinh tế và chứng khoán, ngoài ra mình đặt mua báo Đầu tư Chứng khoán và báo Thời báo Kinh tế Việt Nam (2 báo này viết không sâu bằng một số tờ khác, nhưng với người mới chơi chứng thì phù hợp vì nó cung cấp kịp thời được khá nhiều thông tin nóng sốt, hòa cùng nhịp thở của thị trường). Nên đặt báo giấy mà đọc chứ đừng đọc báo điện tử, vì báo giấy đầy đủ thông tin hơn báo điện tử và đọc báo giấy thì sẽ nhớ lâu hơn (chi phí đặt báo cho cả 2 tờ này tổng cộng vào khoảng 150k/tháng bằng mấy cốc café thôi). Tuy nhiên lưu ý 1 điều là có nhiều người sau 1 thời gian mày mò học hỏi, tích lũy kiến thức và thông tin thì lại bị rơi vào tình trạng “loạn chưởng” hehe. Có nhiều trường phái đầu tư để bạn nghiên cứu, có người thích đi theo phân tích kỹ thuật, có người lại thích đi theo phân tích cơ bản, đầu tư giá trị, có người thích cổ phiếu tăng trưởng nhưng có người lại chỉ thích chơi cổ phiếu nóng hay thậm chí chơi hàng móc cống…
Câu 3: Lợi nhuận trên vốn bao nhiêu là hợp lý?
Câu này khó, với mỗi người có tư chất khác nhau, trình độ kiến thức, kinh nghiệm khác nhau, tính cách và bản lĩnh khác nhau thì cách đầu tư sẽ khác nhau và mức độ rủi ro và lợi nhuận sẽ khác nhau. Thông thường nếu bạn chọn cổ phiếu an toàn thì mức lợi nhuận thường sẽ thấp hơn là những cổ phiếu mạo hiểm. Mình đánh giá rằng thường những ai có kiến thức và kinh nghiệm thì lĩnh vực đầu tư chứng khoán sẽ có hiệu quả tốt hơn và an toàn hơn so với nhiều lĩnh vực đầu tư khác.
Câu 4: Có thời gian thì café giao lưu
Thời gian thì ai cũng có 24h/ngày. Mình cũng hay giao lưu với bạn bè chứng khoán, nếu tính cách hợp nhau, nói chuyện hợp nhau thì dần dần thân nhau hơn. Nhưng mình nghiệm thấy rằng đa số các bạn newbie khi gặp nhau café đều có những câu hỏi xoay quanh chủ đề “trồng cây gì, nuôi con gì” kiểu đại loại như “Anh dự đoán ngày mai thị trường tăng hay giảm? Tuần sau tăng hay giảm? Sóng này index có lên đến 650 hay không? Mua con gì hả anh?”... Nói thật là mình không dự đoán được ngày mai thị trường tăng hay giảm đâu
Thế nhé. Chúc bạn đầu tư may mắn!
Rất xúc tích, thank bác nhiều! Bác có sách hay, forum tin cậy, tài liệu,... nào recommend cho em với :)

Zep150cc

Xe hơi
Em cũng hóng mặc dù năm 20111 đốt mất 200 tr con psi rùi

webvn200

Xe máy
các cụ quan niệm là chơi thì chỉ phí $ , thị trường Việt Nam khác thế giới nhiều , tâm lý đám đông là quyết định .

justmyluck

Xe tải
Tình hình là em mới lấy vợ, ở tỉnh ạ. Của để dành của 2 vc được 100tr. Làm nhà nước không có lậu, lương hơn 2 củ. Muốn phát huy 100tr kia mà chưa biết cách nào. Vợ thì cv nhàn, em muốn thử món chứng khoán xem có thêm thu nhập tháng 2-3tr từ 100tr kia k. Cụ nào có ý tưởng nào hay với vốn 100tr kia hoặc chơi chứng khoán rồi thì cho em theo học chơi với. Thanks các cụ. :)
thường là mất 3-5 năm với sự cố gắng học hỏi vô bờ bến may ra mới có thành quả. trải qua nhiều đau thương học hỏi nhiều kn mới có ngày hái quả.

bui duong ca

Xe hơi
Em cũng học qua vài lớp CK thấy cũng khá hay. Cần thêm chút may mắn nữa cccm ạ.

ltmanh_vps

Xe đạp
Chiến lược bán khi bắt đáy và cổ phiếu hồi kỹ thuật
- Phải là cổ phiếu GÃY – YẾU ( là cổ phiếu mạnh - giữ )
- Bán dần, chia làm 3 4 lần. Lần cuối: giảm bán dứt điểm
+ Hồi về kháng cự gần nhất
+ Hồi về MA20
+ Hồi trong BB
+ Hồi 5-10% ( khi cp tăng 15% thì chỉnh 5% - giảm như thế hồi như thế )
+ Hồi về MA khác
Nhận định qua về thị trường: Vnindex có phiên phục hồi đầu tiên, đóng cửa kéo lại đường MA100 khá tốt, điểm trừ nhỏ là khối lượng hơi thấp, kháng cự quanh 1290 1300, hỗ trợ 1225-1240, Vnindex chưa xác nhận xu hướng tăng, chưa vội vàng mua mới.
☎ Phone/zalo : Tiến Mạnh - 0982 709 906

Nhimtiu

Xe container
Tính kế khác đi cụ ơi, việc gì mà rủi ro nhiều thì ko nên làm cụ nhé
Chơi chứng khoán với số vốn của Bác thì rủi ro cao lắm.
Các cụ nói thế thì nhiều người đt cả tiền tỉ vào từng phiên thì chắc là rủi ro kinh khủng khiếp lắm nhỉ? Rủi ro và lợi nhuận đều song hành các cụ nha. Tiền tk mà so với lợi nhuận từ CK thì đúng là khập khiễng. Vd 100tr đó nếu đt tốt trong 1 năm có thể thành 200tr còn để tk đc bao tiền thì các cụ tự tính giúp em trừ đi 3-4% lạm phát/năm nha.