Tập chụp, mượn các chị đồng nghiệp làm mẫu

zoro1970

Xe điện
Mẫu già rồi lại cứ đòi da mịn màng mờ ảo nên em kéo clarity với contrast xuống cụ ạ, mờ thật. Với cả em chưa cầm chắc được máy ảnh nên nhiều cái bị rung em phải xóa bỏ, toàn phải nín thở bóp cò.
Nay nói chuyện vs e mẫu nu, e bẩu các anh trước tiên phải học cho tay máy khỏi rung sau mới nghĩ đến cái khác...mệ , khó thật, nhìn các e ấy mà ...chân còn rung bần bật huống hồ cái tay . :))

tomtomchát

Xe container
Klq đến các chị mẫu nhưng vườn cơ quan chắc rau sạch cụ nhỉ ;)
nếu rau không sạch, em là cụ thì em xin chuyển làm chỗ khác ợ :))
P/S: cụ bị thừa sáng nhiều quá. có vẻ cụ ham mở khẩu lớn nên ảnh không nét căng được. Theo em, cụ nên đóng khẩu vào chút, 3.5 - 4 chả hạn, chụp chân dung không nhất thiết phải xóa phông nhiều đâu. nhiều loại ống kính (nhất là 50 1/8 ii) rất khó bắt nét căng ở khẩu 1.8 thậm chí 2.0.
-Theo kinh nguyệt của e thì để EV (tự động hoặc theo dõi thanh đo sáng nó hiển thị ngay trong viewfinder) xuống -1/3, thậm chí -2/3 nếu nắng to. trên máy crop EV (-) thường cho ảnh sâu màu hơn, đậm hơn và thường ảnh tối dễ chỉnh hơn là quá sáng :)
-60D cho màu sắc rực rỡ hơn bt, cụ xem lại phần setting xem có cần chỉnh lại K màu ko, e thấy nó nhợt nhạt hơn bt.
-Môi trường cụ chụp ánh sáng không hề phức tạp, cụ có thể chụp trực tiếp không cần hắt sáng, chỉ cần mẫu hướng mặt và cơ thể đúng góc bắt sáng là được. theo em cụ nên lưu ý cái thần thái, góc mặt nào tôn được đường nét cơ thể, cá tính khuôn mặt, kiểm soát ánh sáng và các điểm cần bắt focus (ánh sáng trên mẫu chứ không phải hậu cảnh), hoa hoét phông bạt xung quanh, xóa hay không, mờ hay tỏ cụ cứ kcm nó cho e). tùy ống kính, nếu bokeh không đẹp thì thà đừng xóa phông còn hơn :)
-cuối cùng, nếu phải chọn e thích chỵ chấm bi hơn chỵ tým :))

Chỉnh sửa cuối: