Tập hợp sửa chữa bảo dưỡng Mông Đau - Phần II

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Rơ le chả bao nhiêu xèng đâu cụ ạ, để em về ngó lại thông số rơ le đã. Trước em thay nhưng em cũng chả để ý bao nhiêu xèng, món rơ le này hình như sản xuất tại bồ đào nha, đồng bên trong vàng ươm. Giá rổ cũng không quá đắt đâu cụ ạ, chắc chỉ vài trăm(em dùng relay 30A của OMRON cho một số đồ chơi của em cũng chỉ khoảng 200-300k) . Thợ nhà cụ mà không biết gì thì cụ ngó lại rất cẩn thận các cổ nước mát nhé, tháo đề mà lớ ngớ là đi luôn dàn ống nước mát, nhắm mắt nhắm mũi mà vặn thì cháy luôn ren bulong bắt thì nằm đấy mà khóc thôi cụ ạ.
Mời cụ: http://www.fordwiki.co.uk/index.php?title=Fuse_&_Relay_Information

lee7782

Xe tải
Website
www.evo.com
Rơ le chả bao nhiêu xèng đâu cụ ạ, để em về ngó lại thông số rơ le đã. Trước em thay nhưng em cũng chả để ý bao nhiêu xèng, món rơ le này hình như sản xuất tại bồ đào nha, đồng bên trong vàng ươm. Giá rổ cũng không quá đắt đâu cụ ạ, chắc chỉ vài trăm(em dùng relay 30A của OMRON cho một số đồ chơi của em cũng chỉ khoảng 200-300k) . Thợ nhà cụ mà không biết gì thì cụ ngó lại rất cẩn thận các cổ nước mát nhé, tháo đề mà lớ ngớ là đi luôn dàn ống nước mát, nhắm mắt nhắm mũi mà vặn thì cháy luôn ren bulong bắt thì nằm đấy mà khóc thôi cụ ạ.
Mời cụ: http://www.fordwiki.co.uk/index.php?title=Fuse_&_Relay_Information
vâng em cảm ơn kụ , trước tới giờ em toàn đi xe Japan và Korea nên về xe mỹ em không biết nhiều lắm . em muốn đi bảo dưỡng xe để đi cho nó đỡ lăn tăn thôi mà . kụ cho em hỏi xe For có hay hỏng vặt không ạ , nước làm mát xe đổ nước ở ngoài vào hay phải mua nước làm mát , quan trọng nhất là tìm gara nào uy tín để bảo dưỡng , với súc két nước thôi :-?

wavethai

Xe tăng
kụ cho em hỏi xe For có hay hỏng vặt không ạ , nước làm mát xe đổ nước ở ngoài vào hay phải mua nước làm mát , quan trọng nhất là tìm gara nào uy tín để bảo dưỡng , với súc két nước thôi :-?
Linh kiện có tuổi thọ của nó cụ ạ, đến thời điểm hỏng thì phải thay thôi, hỏng vặt thì em nghĩ cũng tùy xe, tùy người sử dụng. Còn nước làm mát thì cụ cứ làm mấy lọ nước chuyên dụng làm mát bán ở gara mà dùng, nhớ đọc kỹ hướng dẫn cụ ạ.

Kẻ ế vợ

Xe tăng
vâng em cảm ơn kụ , trước tới giờ em toàn đi xe Japan và Korea nên về xe mỹ em không biết nhiều lắm . em muốn đi bảo dưỡng xe để đi cho nó đỡ lăn tăn thôi mà . kụ cho em hỏi xe For có hay hỏng vặt không ạ , nước làm mát xe đổ nước ở ngoài vào hay phải mua nước làm mát , quan trọng nhất là tìm gara nào uy tín để bảo dưỡng , với súc két nước thôi :-?
Mông em chạy, không mấy khi hỏng vặt. Chỉ có điều với Mông không phải thợ nào cũng làm được nên cụ hết sức cẩn thận kẻo lợn lành thành lợn què.
Vấn đề nước non: hao, rò, mục, lẫn dầu cụ nên theo dõi thường xuyên không hậu quả nghiêm trọng phết đấy ạ. Cụ có thể sắp xếp lên HN kiểm tra một lượt ở chỗ Mr Hùng do cụ Sắt giới thiệu.

lee7782

Xe tải
Website
www.evo.com
Mông em chạy, không mấy khi hỏng vặt. Chỉ có điều với Mông không phải thợ nào cũng làm được nên cụ hết sức cẩn thận kẻo lợn lành thành lợn què.
Vấn đề nước non: hao, rò, mục, lẫn dầu cụ nên theo dõi thường xuyên không hậu quả nghiêm trọng phết đấy ạ. Cụ có thể sắp xếp lên HN kiểm tra một lượt ở chỗ Mr Hùng do cụ Sắt giới thiệu.
vâng tới đây có lẽ phải cho em nó đi khám tổng quát kụ ah , dạo này em nó có vẻ hay ốm đau

lupin765

Xe đạp
Xe nhà em dạo này nó báo lỗi túi khí .Các cụ có cao kiến gì giúp em với.Về xe cộ em còn rất non và xanh ạ :P

zeromanvp

Xe tăng
Xe nhà em dạo này nó báo lỗi túi khí .Các cụ có cao kiến gì giúp em với.Về xe cộ em còn rất non và xanh ạ :P
Riêng những lỗi về vấn đề điện thì mời cụ vào hãng (vì hãng có máy scan lỗi). Những vấn đề về an toàn (túi khí, ABS, ...) thì không cụ nào trên này dám đoán mò giúp cụ đâu. Sai 1 ly là đi 1 đời đấy

blackbear

Xe hơi
Lỗi túi khí của bác xảy ra như thế nào, hôm trước em biết một trường hợp sau khi tháo ghế giặt nội thất bị báo lỗi túi khí. Bác thử mang sang chỗ gara của a Hùng nhờ bác ấy xem cho DT 0912289034

lupin765

Xe đạp
Lỗi túi khí của bác xảy ra như thế nào, hôm trước em biết một trường hợp sau khi tháo ghế giặt nội thất bị báo lỗi túi khí. Bác thử mang sang chỗ gara của a Hùng nhờ bác ấy xem cho DT 0912289034
Cảm ơn bác em sẽ thử kiểm tra mấy cái giắc cắm dưới ghế xem sao.Nếu có cái gì nó nổ em sẽ up hình ạ :))

zeromanvp

Xe tăng
Cảm ơn bác em sẽ thử kiểm tra mấy cái giắc cắm dưới ghế xem sao.Nếu có cái gì nó nổ em sẽ up hình ạ :))
Thợ ngoài có thể bằng cách này hay cách khác làm cho đèn báo ko còn hiển thị nữa nhưng họ không thể khẳng định là cái túi khí còn hoạt động được không (không có máy scan lỗi). Mà túi khí lại liên quan tới tính mạng người lái khi xảy ra sự cố nên cụ cân nhắc nhé. Hãng scan miễn phí cho cụ mà

lupin765

Xe đạp
Thợ ngoài có thể bằng cách này hay cách khác làm cho đèn báo ko còn hiển thị nữa nhưng họ không thể khẳng định là cái túi khí còn hoạt động được không (không có máy scan lỗi). Mà túi khí lại liên quan tới tính mạng người lái khi xảy ra sự cố nên cụ cân nhắc nhé. Hãng scan miễn phí cho cụ mà
Bác dạy đúng quá ạ :D Cái vụ túi khí này là em cứ phải cẩn thận cho chắc ăn ạ.

toygli16

Xe máy
sao bảo phụ tùng của Ford đắt lắm.E đang bán toy gli để cưới 1 E Mong đây

rongdensisi

Xe tải
Dạo này xe em hay bị báo động giả (khóa 1 lúc là đèn và còi báo ầm lên), kụ nào bắt hộ em bệnh này với.

The Bell

Xe hơi
Xe em chẳng độ gì mà cũng bị hàng năm nay rồi ạ

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhân tiện các cụ cho em hỏi độ bền của cái túi khí này thế nào nhỉ, xe của em đã 8 năm tuổi chẳng có vấn đề gì về đèn báo nhưng em thắc mắc không hiểu túi khí nó có hạn dùng không các cụ nhỉ. Mà kiểm tra thì chả biết kiểm tra thế nào vì đèn đóm vẫn bình thường chả báo cái gì cả.

inverse

Đi bộ
Các bác cho em hỏi nhờ tý:
Mondeo 2003, em để khoảng 1 tuần không đi (trước đây em cũng để vài lần thế mà chẳng sao cả) không đề được ---> hết acqui. Em câu nổ rồi ra gara kiểm tra acqui thì chưa tèo, thế là nạp, vệ sinh cọc bình lại đề tốt, đi cả ngày đề lần nào ăn ngay lần đấy. Em lại để 2 ngày không đi, sờ đến lại tịt :(
Em đang định thay bình mới, nhưng vẫn sợ là xe bị hao điện lúc không sử dụng lại tèo thêm bình nữa (em không bao giờ quên đèn, điều hoà và radio thì chắc tắt máy nó tự tắt phải không ạ?)
Em mới yêu em này nên ít kinh nghiệm. Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em nên xử lý ca này như thế nào là tốt nhất ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Phần điện đóm cụ nên đến nơi uy tín hoặc vào hãng. Theo em cụ kiểm tra 2 thứ:
- Cụ bị rò điện(độ đẽo, chế cháo, lội nước), kiểm tra thì dễ thôi nhưng để khoanh vùng và xử lý lỗi tương đối phức tạp.
- Máy sạc(máy phát-generator) của cụ bị hỏng. Cụ nổ máy, tháo cọc âm ra nếu máy tắt thì chính hắn rồi cụ nhé.

inverse

Đi bộ
Phần điện đóm cụ nên đến nơi uy tín hoặc vào hãng. Theo em cụ kiểm tra 2 thứ:
- Cụ bị rò điện(độ đẽo, chế cháo, lội nước), kiểm tra thì dễ thôi nhưng để khoanh vùng và xử lý lỗi tương đối phức tạp.
- Máy sạc(máy phát-generator) của cụ bị hỏng. Cụ nổ máy, tháo cọc âm ra nếu máy tắt thì chính hắn rồi cụ nhé.
Thanks cụ!
Mông của em thì tuyệt đối không độ, chế gì sất cụ ạ. Nước nôi thì lâu rồi HN chả ngập cho em lội. Chỉ hôm rồi em cho vào gara thay áo mới rồi về được 1 tuần thì bị thế này luôn ạ.
Nhờ các cụ đi trước tư vấn giúp em cách kiểm tra xác định xem có bị rò điện hay không ạ, để chiều em về kiểm tra luôn.

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Thanks cụ!
Mông của em thì tuyệt đối không độ, chế gì sất cụ ạ. Nước nôi thì lâu rồi HN chả ngập cho em lội. Chỉ hôm rồi em cho vào gara thay áo mới rồi về được 1 tuần thì bị thế này luôn ạ.
Nhờ các cụ đi trước tư vấn giúp em cách kiểm tra xác định xem có bị rò điện hay không ạ, để chiều em về kiểm tra luôn.
- Cụ có thể tắt hết các thiết bị tháo cọc âm ra quẹt nhẹ trở lại cọc âm, nếu rò thì sẽ phát ra tia lửa điện, tuy nhiên cách này cụ không nên thử vì nếu hệ thống xăng mà rò thì cụ mai được lên báo luôn.
- Cụ chuẩn bị một cái đồng hồ đo vặn thang đo mA: tắt hết thiết bị, tắt khóa điện, đóng cửa tháo cọc âm của acquy đo dòng giữa cọc âm của acquy và dây âm vừa tháo ra. Cụ đo đi đo lại vài lần, có thể là thiết bị điện chưa xả hết nếu dòng lớn trên 200mA thì chắc chắn là cụ đã bị rò điện.
Phía sau còn rất nhiều bước nhưng em chỉ khuyên cụ nên làm thế này để xác định sơ bộ xe cụ bị lào sam thôi, tất cả các thao tác liên quan đến điện đều phải được thực hiện bởi thợ có kinh nghiệm.

Chỉnh sửa cuối:

mondeo1186

Xe tăng
Các bác cho em hỏi nhờ tý:
Mondeo 2003, em để khoảng 1 tuần không đi (trước đây em cũng để vài lần thế mà chẳng sao cả) không đề được ---> hết acqui. Em câu nổ rồi ra gara kiểm tra acqui thì chưa tèo, thế là nạp, vệ sinh cọc bình lại đề tốt, đi cả ngày đề lần nào ăn ngay lần đấy. Em lại để 2 ngày không đi, sờ đến lại tịt :(
Em đang định thay bình mới, nhưng vẫn sợ là xe bị hao điện lúc không sử dụng lại tèo thêm bình nữa (em không bao giờ quên đèn, điều hoà và radio thì chắc tắt máy nó tự tắt phải không ạ?)
Em mới yêu em này nên ít kinh nghiệm. Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em nên xử lý ca này như thế nào là tốt nhất ạ?
Xe em trước đây cũng bị như thế, kiểm tra ắc quy, máy phát không sao, sau mấy lần bị đi bị lại em quyết định thay ắc quy mới thì ok, nếu ắc quy của cụ lâu quá rồi em nghĩ cũng nên thay

Trạng thái
Thớt đang đóng