Tập hợp sửa chữa bảo dưỡng Mông Đau - Phần III

Trạng thái
Thớt đang đóng

smartman76

Xe tải
Kính gửi Chã : Em cũng chắt chiu dành dụm mãi mới mua đc em Mông-đau 1 vạch,từ lúc chưa có xe đến lúc có xe em cũng vào chịu khó vào thớt này để học hỏi thêm kinh nghiệm tận hưởng vợ 2 và em cũng phải dò dẫm từng trang của : " Tập hợp....Mong-dau " phần 1,phần 2.E xin có một ý kiến nho nhỏ thế này,nếu có gì không phải mong min-mod bỏ quá ạ : Vì em thấy mỗi thớt kéo dài đến hơn 100 trang mà trong đó có quá nửa là các ae trong hội Mong- dau chém nhau mang tính chất vui đùa, hỏi thăm...còn những trang có câu hỏi và câu trả lời thực tế thì chiếm tỉ lệ ít hơn.Vì vậy phần 1 và 2 đã đóng lại rồi min-mod có thể ghé lại dọn dẹp bớt các comments mang tính chất đùa vui hoặc thăm hỏi nhau,chỉ để lại những câu hỏi và câu trả lời trực tiếp đến các vấn đề mà ae trong hội đặt ra,qua đó những người mới như em sẽ đỡ mất công đặt những câu hỏi mà có người hỏi rồi và cũng có câu trả lời rồi,như thế vừa đỡ tốn tài nguyên của thớt,vừa đỡ mất thời gian của người đi tìm lời giải đáp cho những khúc mắc của mình.
Em xin có vài lời như vậy,mong min-mod cân nhắc ạ.Chúc min-mod cùng gia đình và toàn thể anh chị em trong hội Mong -dau sức khỏe và thành đạt trong sự nghiệp ạ!

Chỉnh sửa cuối:

coty

Xe tăng
Kính gửi Chã : Em cũng chắt chiu dành dụm mãi mới mua đc em Mông-đau 1 vạch,từ lúc chưa có xe đến lúc có xe em cũng vào chịu khó vào thớt này để học hỏi thêm kinh nghiệm tận hưởng vợ 2 và em cũng phải dò dẫm từng trang của : " Tập hợp....Mong-dau " phần 1,phần 2.E xin có một ý kiến nho nhỏ thế này,nếu có gì không phải mong min-mod bỏ quá ạ : Vì em thấy mỗi thớt kéo dài đến hơn 100 trang mà trong đó có quá nửa là các ae trong hội Mong- dau chém nhau mang tính chất vui đùa, hỏi thăm...còn những trang có câu hỏi và câu trả lời thực tế thì chiếm tỉ lệ ít hơn.Vì vậy phần 1 và 2 đã đóng lại rồi min-mod có thể ghé lại dọn dẹp bớt các comments mang tính chất đùa vui hoặc thăm hỏi nhau,chỉ để lại những câu hỏi và câu trả lời trực tiếp đến các vấn đề mà ae trong hội đặt ra,qua đó những người mới như em sẽ đỡ mất công đặt những câu hỏi mà có người hỏi rồi và cũng có câu trả lời rồi,như thế vừa đỡ tốn tài nguyên của thớt,vừa đỡ mất thời gian của người đi tìm lời giải đáp cho những khúc mắc của mình.
Em xin có vài lời như vậy,mong min-mod cân nhắc ạ.Chúc min-mod cùng gia đình và toàn thể anh chị em trong hội Mong -dau sức khỏe và thành đạt trong sự nghiệp ạ!
cái này gỡ đầu tiên ;))

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Chào cụ T, em hỏi cái, vụ lọc xăng có nên thay định kỳ ko? và bao lâu thì nên thay ah?
Cụ coty đi Mon phải không ? về lọc xăng (lọc tinh) đối với dòng Mon thì nên kiểm tra và thay ở 15k ~ 20k km(tùy chất lượng xăng nới bác đổ), nếu không khi chạy hay bị tình trạng giống như ngộp xăng(cảm giác xe bị khựng lại khi nhồi ga). Em đã bị như vậy (khi mới 15k km) và hiện tượng là khi nhồi ga xe bị khựng lại + đề nổ phải lần 2 mới được, sau đó em vào hãng bảo thợ mở kt=> đen thui luôn, => thay mới hết các hiện tượng trên luôn(lọc tinh em thây mới trong háng khoảng 300k), chẳng biết còn nguyên nhân nào nữa không nhưng làm thế thấy hết nên không kt các bộ phận khác (điện nổ và bộ đề).

Chỉnh sửa cuối:

Pet_HUT

Xe container
Chào cụ T, em hỏi cái, vụ lọc xăng có nên thay định kỳ ko? và bao lâu thì nên thay ah?
Em ứ có kinh nghiệm vụ thay này, cơ mà như cụ anhbac tư vấn có vẻ ổn.
Xe em chạy đến 7 vạn mới có hiện tượng hụt ga khi tăng tốc, vào gara chỉ làm mỗi động tác là tháo lọc tinh ra rồi rửa sạch, lắp lại và chạy đến giờ tầm gần 2 vạn rồi vẫn ngon ngẻ. :D

Cụ coty đi Mon phải không ? về lọc xăng (lọc tinh) đối với dòng Mon thì nên kiểm tra và thay ở 15k ~ 20k km(tùy chất lượng xăng nới bác đổ), nếu không khi chạy hay bị tình trạng giống như ngộp xăng(cảm giác xe bị khựng lại khi nhồi ga). Em đã bị như vậy (khi mới 15k km) và hiện tượng là khi nhồi ga xe bị khựng lại + đề nổ phải lần 2 mới được, sau đó em vào hãng bảo thợ mở kt=> đen thui luôn, => thay mới hết các hiện tượng trên luôn(lọc tinh em thây mới trong háng khoảng 300k), chẳng biết còn nguyên nhân nào nữa không nhưng làm thế thấy hết nên không kt các bộ phận khác (điện nổ và bộ đề).

coty

Xe tăng
cám ơn các cụ, để em biết còn phòng xa, các cụ cho em hỏi thêm câu nữa: nếu acquy mới thì tắt máy, đèn... để bao lâu thì bình yếu không đề được ah, vì tắt máy rồi, mông đau nhiều mạch điện tử vẫn tiêu điện ah. Em hỏi thế để đi đâu lâu còn dặn ở nhà đề nổ cho acquy khỏi chết ah

smartman76

Xe tải
có gì sai mong cụ chỉ bảo cụ coty nha!

anhbac.Mondeo

Xe buýt
cám ơn các cụ, để em biết còn phòng xa, các cụ cho em hỏi thêm câu nữa: nếu acquy mới thì tắt máy, đèn... để bao lâu thì bình yếu không đề được ah, vì tắt máy rồi, mông đau nhiều mạch điện tử vẫn tiêu điện ah. Em hỏi thế để đi đâu lâu còn dặn ở nhà đề nổ cho acquy khỏi chết ah
Khi nào như thế cụ cứ cho em mượn đạp vài vòng là ok ngay mà :)). (em fun tí). Em nghĩ nếu 10 ngày không chạy thì cần nổ máy tại chổ là ok, em vẫn dự thế ạh.

blackbear

Xe hơi
Về acquy thì khi nào cụ bật khòa có hiện tượng kim đồng hồ countermet quay một vòng rồi quay về 0 là có hiện tượng acquy yếu, cần bảo dưỡng/ thay. Còn acquy mới thì cụ để cả tuần vẫn nổ ngon mà

Pet_HUT

Xe container
Sáng nay em vừa phải thay acquy mới rồi! :( Chiều qua vừa mới lên chỗ Bosch Lady thay gạt mưa và check acquy xong thì sáng nay tèo luôn! haizzz. Đi toi gần 2 củ!

coty

Xe tăng
Sáng nay em vừa phải thay acquy mới rồi! :( Chiều qua vừa mới lên chỗ Bosch Lady thay gạt mưa và check acquy xong thì sáng nay tèo luôn! haizzz. Đi toi gần 2 củ!
Em cũng mới thay, nên hỏi đấy ah, cái anh acquy này chết chả báo trước, nên khổ cụ nhỉ. Mà cái gạt mưa, ở nhà mình nhiều bụi, hôm nào lấy xe ra em cũng phải nhấc lên rũ rũ cho lưỡi cao su hết bụi, vì cái thằng Mông này gạt xong mới phun nước mới đau chứ ợ

coty

Xe tăng
có gì sai mong cụ chỉ bảo cụ coty nha!
Hihi, vì trên này hỏi thăm nhau cũng tốt mà cụ, tếu táo thế để còn xây nhà mới, chứ liệt kê chỉ hỏi sửa chữa xong nó khô khan cụ ợ, mà có những cái biết rồi mà cứ thích hỏi lại cơ cụ ợ ;))

coty

Xe tăng
các cụ lưu ý nhá, em sưu tập thôi ah, vừa mua cái điện kế điện tử để check acquy, acquy mới ngon thì :

• 12.68v . . . . . . . . . . 100%
  • 12.45v . . . . . . . . . . 75%
  • 12.24v . . . . . . . . . . 50%
  • 12.06v . . . . . . . . . . 25%
  • 11.89v . . . . . . . . . . 0%
. em check mông của em cứ mỗi đêm tiêu mất 0,05volt; nên em suy ra tắt mọi thứ Mông vẫn tiêu điện (khả năng rò điện thì em sẽ check lại tại hãng sau 1/5 cho chắc!!!) cho các mạch điện và bộ nhớ của xe. Cứ trừ lùi thế nên em suy ra là 5 ngày ta nên sạc kẻo hỏng acquy ah, các cụ cho ý kiến với, vì kiến thức trên mạng nên em lăn tăn quá, không biết có đúng không nữa

Pet_HUT

Xe container
Cụ cho hỏi acquy cụ sống được bao lâu vậy?
Theo như ngày mua của cái acquy em mới thay là từ tháng 5/2011. Đến nay gần tròn 2 năm.

các cụ lưu ý nhá, em sưu tập thôi ah, vừa mua cái điện kế điện tử để check acquy, acquy mới ngon thì :

• 12.68v . . . . . . . . . . 100%
  • 12.45v . . . . . . . . . . 75%
  • 12.24v . . . . . . . . . . 50%
  • 12.06v . . . . . . . . . . 25%
  • 11.89v . . . . . . . . . . 0%
. em check mông của em cứ mỗi đêm tiêu mất 0,05volt; nên em suy ra tắt mọi thứ Mông vẫn tiêu điện (khả năng rò điện thì em sẽ check lại tại hãng sau 1/5 cho chắc!!!) cho các mạch điện và bộ nhớ của xe. Cứ trừ lùi thế nên em suy ra là 5 ngày ta nên sạc kẻo hỏng acquy ah, các cụ cho ý kiến với, vì kiến thức trên mạng nên em lăn tăn quá, không biết có đúng không nữa
- Hôm trước e check lại cái acquy trước khi thay thấy nằm trong khoảng 25-50%. Không nhớ chính xác!
- Có những đợt em để 10 ngày, đề lại phát nổ luôn. :D

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Accu chuẩn bị tèo thì nó nhiều hiện tượng lắm các cụ ợ, ngoài chuyện khó đề ra còn mấy thứ khác như xe kém bốc, đèn đóm thi thoảng thấy hơi tối, đĩa đóm đọc kém. Hiện tượng rõ ràng nhất là thi thoảng lại có vụ kim quay ngược, đồng hồ bị reset(các cụ kiểm tra tiếp xúc của 2 cọc accu cho nó chắc).

Vista

Xe hơi
Điều hòa Mon 05 của em mấy hôm nay gặp vấn đề như sau, các cụ tư vấn giúp em là bệnh gì, tiện thể gợi ý chỗ sửa luôn với:

• Hai cửa gió phía bên lái chỉ thổi gió, không lạnh chút nào (thậm chí còn thổi gió nóng)
  • Hai cửa gió còn lại cũng chỉ hơi mát, không lạnh sâu như bình thường.
Cảm ơn các cụ,

Pet_HUT

Xe container
Điều hòa Mon 05 của em mấy hôm nay gặp vấn đề như sau, các cụ tư vấn giúp em là bệnh gì, tiện thể gợi ý chỗ sửa luôn với:

• Hai cửa gió phía bên lái chỉ thổi gió, không lạnh chút nào (thậm chí còn thổi gió nóng)
  • Hai cửa gió còn lại cũng chỉ hơi mát, không lạnh sâu như bình thường.
Cảm ơn các cụ,
Hiện tượng xe của cụ giống hệt xe em hôm trước.
Điều hòa không đạt được nhiệt độ nên thổi gió tối đa mà ko đủ mát, bên phía lái thì gió nóng còn bên phụ thì chỉ hơi mát mát.
Em ra gara của cu em check thì gas hơi hụt, van tiết lưu ở gần khu vực giữa máy và buồng lái có hiện tượng là 1 bên đông tuyết còn 1 bên lại không mát (có thể bị bẩn van nên lưu thông kém).
Em chỉ mới bổ sung gas thì lại mát sun cờ him luôn. Tuy nhiên theo khuyến cáo thì nên bảo dưỡng lại hệ thống điều hòa (mất tầm 1 ngày), cơ mà chưa có time nên sau 1.5 mới đi bảo dưỡng được.

hoicaigi

Xe hơi
Năm 2004, chưa bít lái xe mà đã dám cầm lái con này. Sướng lắm

Trạng thái
Thớt đang đóng