Tập hợp sửa chữa bảo dưỡng Mông Đau - Phần IV

Trạng thái
Thớt đang đóng

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
Cụ nói chuẩn:

À cụ Khánh ơi giờ a lố cho em vào số này nhé 0947 88 1080 hoặc 0965 615 975 nhé, số 0086 đi mát xa quên mịa nó mất.... giờ chuộc ko được, chưa đi làm SIm hếc hếc.
Gớm, thảo nào tôi gọi mãi ko đc :D

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
Các bô lão làm quả ọp đông vui tý đi ạ, ra đường nhiểu lúc nhìn thấy Mông mà chả biết ai mà gọi :((

tuanthanhcenter

Xe tải
Các bô lão làm quả ọp đông vui tý đi ạ, ra đường nhiểu lúc nhìn thấy Mông mà chả biết ai mà gọi :((
Em đang bị tèo quả Ắc quy, đã mang qua Vietvoiz mà bác ấy bảo dạo này hết dung dịch là sao bác Panasonic? Cắt tiêu chuẩn đại lý à?

panasonic2368

Xe tải
Website
www.powerbatt.com.vn
Em đang bị tèo quả Ắc quy, đã mang qua Vietvoiz mà bác ấy bảo dạo này hết dung dịch là sao bác Panasonic? Cắt tiêu chuẩn đại lý à?
Chắc tại bác ý lười đó bác, em cũng ko thấy bên đó gọi báo hết dung dịch. :P Để tý e hỏi lại xem xế nào ạ.

Mondeo Apec

Xe buýt
Dây cua-roa trên xe ôtô nằm trong danh mục các phụ tùng được khuyến cáo cần kiểm tra thường xuyên và thay thế định kỳ. Một chi tiết đơn giản, rẻ tiền nhưng lại ảnh hưởng đến hàng loạt các hệ thống quan trọng khác của xe.

Dây cua-roa trên xe ôtô có vai trò dẫn động nhiều hệ thống, như bơm nước làm mát, lốc điều hòa nhiệt độ, máy phát điện, trợ lực phanh và bơm trợ lực lái. Một số loại xe chỉ dùng duy nhất một dây cua-roa lớn để dẫn động tất cả các hệ thống đó. Trong khi đó, có loại xe được thiết kế sử dụng 2 dây cua-roa, chia nhau nhiệm vụ dẫn động các hệ thống trên.
Với tầm quan trọng đó, bạn cần chú ý kiểm tra thường xuyên và thay thế định kỳ cho dù xe sử dụng một dây hay hai dây. Thông thường, các chuyên gia trong lĩnh vực chăm sóc và sửa chữa xe hơi khuyên rằng cứ sau 6 – 8 vạn km thì bạn nên thay dây cua-roa một lần là tốt nhất. Tuy nhiên, thời điểm thay thế còn phụ thuộc vào điều kiện cũng như cường độ hoạt động của xe.
Dây cua-roa có tiếng kêu rít
Đó là biểu hiện điển hình đối với dây cua-roa trên xe ôtô sau một thời gian dài sử dụng và cũng là căn bệnh bình thường. Ngay sau khi khởi động máy, tiếng rít sẽ xuất hiện và mất đi sau khi động cơ chạy được khoảng 1 phút. Nguyên nhân có thể do dây cua-roa bị chai cứng hoặc bị trùng.
Ngay khi nhận thấy biểu hiện này, lái xe có thể mở ca-pô và quan sát quan sát tình trạng của dây cua-roa (nếu có thể). Với nguyên nhân thứ nhất, dây cua-roa nếu đã bị chai cứng sẽ có bề mặt bóng, không còn lỳ như khi còn mới, và có thể bị rạn nứt. Đó cũng là dấu hiệu cho thấy bạn cần thay một chiếc dây cua-roa mới.
Còn nếu dây chưa có dấu hiệu chai cứng thì có thể có nguyên nhân thứ 2 là nó đã bị trùng. Với nhiều loại xe, việc siết căng dây đai khá đơn giản với một vài dụng cụ cơ bản, trong khi nhiều xe lại khá phức tạp. Nhưng lời khuyên tốt nhất cho bạn là hãy mang xe đến gara tin cậy để có cách xử lý phù hợp, bởi việc siết dây đai nếu căng quá sẽ làm cho vòng ổ bị trên các hệ thống mà nó dẫn động nhanh chóng bị mòn và chết, chi phí sẽ rất tốn kém.
Xử lý trường hợp bất thường
Đó là trường hợp khi động cơ hoạt động có phát tiếng kêu rít bất thường, nhưng bạn lại lầm tưởng đó là tiếng kêu phát ra từ dây cua-roa. Đó có thể là do một vòng bi của hệ thống nào đó có puli dẫn động bởi dây cua-roa bị “chết” hoặc bị bó. Trường hợp nặng là puli bị kẹt cứng không quay được, trong khi dây cua-roa vẫn trượt trên, gây phát sinh nhiệt và có thể làm đứt dây.
Để lường trước tình huống này, kinh nghiệm của nhiều tài già là tắt máy, dùng dung dịch dưỡng dây cua-roa hoặc nước xịt vào dây rồi khởi động lại. Nếu nguyên nhân do dây cua-roa bị chai thì tiếng kêu sẽ hết ngay, còn nếu tiếng kêu không hết thì cần nhanh chóng mang xe đến xưởng để xử lý. Xin hãy chú ý là việc dùng dung dịch dưỡng chỉ là giải pháp tạm thời, làm mềm dây và tăng độ bám chứ không có tác dụng làm phục hồi dây cua-roa.
Nguồn: www.Autonet.net

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Cụ xem chú Mondeo2004 cụ ấy up rồi đấy, cụ thích sáng sủa thì lắp LED nó cũn lắp dễ mà nếu cụ hay chở các em thì đèn mờ phù hợp hơn cụ muốn lắp ở vị trí nào cụ cần thì em chỉ giùm
Vâng, cảm ơn cụ. Thật sự đèn zin theo xe tỏa nhiệt nhiều quá >>> nóng (đèn trong cabin và cốp sau), đấy là điểm em không hài lòng trong thiết kế của em nó, nên muốn chuyển sang dạng đèn tỏa nhiệt ít hơn >>> LED là phù hợp nhất. Nhưng quê em lại ko nhiều đại lý cung cấp các món này, nên đến nay vẫn chưa kiếm được:-??

Mondeo 2004

Xe tăng
Website
www.alop.vn
Ông anh cần bao nhiêu loại, có cần hết như em đã liệt kê lần trước không?

Mua tất tần tật chưa tới 1 triệu ( 800k hay sao ý) hôm nào lên phố em mua gửi vô cho hehe

Vâng, cảm ơn cụ. Thật sự đèn zin theo xe tỏa nhiệt nhiều quá >>> nóng (đèn trong cabin và cốp sau), đấy là điểm em không hài lòng trong thiết kế của em nó, nên muốn chuyển sang dạng đèn tỏa nhiệt ít hơn >>> LED là phù hợp nhất. Nhưng quê em lại ko nhiều đại lý cung cấp các món này, nên đến nay vẫn chưa kiếm được:-??

Mondeo Apec

Xe buýt
Thưc ra nên thay bóng theo xe mở cốp lâu nó nóng lắm chú ở tỉnh nào mà không có chú cần bóng nào thì chú Dũng mua gửi vào cho hôm trước mình dẫn chú Dũng mua rôi chú giờ thành thạo món này rồi đấy

thuongart

Đi bộ
Trước xe em cũng có các bệnh gần y hệt của cụ, em xử lý như sau ạ:
- ghế lái em điều chỉnh tiến lùi ko đc --> em nhờ ông thợ bên Ford Thủ Đô kiểm tra thấy mô tơ vẫn ngon (cái này cực ít hỏng), bánh răng con sâu vẫn ngon, và đưa ra nguyên nhân ko điều khiển đc là khoảng cách từ mô tơ tới con dịch chuyển của bên trái và phải ko bằng nhau nên ko điều chỉnh đc ==> tháo ra, đo cho cân nhau ==> ok con dê ngay
- Mở cốp sau ko đc bằng remote --> kiểm tra thì bị hỏng cái mô tơ ==> ông thợ thay cái mô tơ hết có 700k(trong khi hãng đòi 6.5 củ)
- Gương của em còn bị nặng hơn là ko điều chỉnh mặt bên lái đc, ko cụp đc gương ==> thay bộ điều khiển hết 600k + công tắc để nổ máy tự mở gương, tắt máy tự gập gương (200k)
Bác ơi, công tắc để nổ máy tự mở gương và tắt máy để gập mua ở đâu vậy? chỉ cho em với

Mondeo 2004

Xe tăng
Website
www.alop.vn
Thưc ra nên thay bóng theo xe mở cốp lâu nó nóng lắm chú ở tỉnh nào mà không có chú cần bóng nào thì chú Dũng mua gửi vào cho hôm trước mình dẫn chú Dũng mua rôi chú giờ thành thạo món này rồi đấy
He he cụ Apếc cú nói quá,

Cụ Bắc này ở tít Biên Hòa cơ, vào SG mua cũng xa mà ra HN còn xa hơn ấy.

tuanthanhcenter

Xe tải
Em đã thay toàn bộ bằng Led từ năm ngoái chỗ cụ Tùng chuyên Cam hành trình dưới Kim Giang, trọn gói tất tần tật (đã bao gồm cả đèn lùi) có 400k. Mới đây táy máy tháo dải đèn phanh trên cao thấy bóng cũ làm chóa nhựa sun lại, thế là em lại mua lẻ mấy bóng nhét vào, nhưng phải khoét rộng ra 1 chút.

Mondeo Apec

Xe buýt
He he cụ Apếc cú nói quá,

Cụ Bắc này ở tít Biên Hòa cơ, vào SG mua cũng xa mà ra HN còn xa hơn ấy.
Cụ ấy thích cũng như anh em mình thích nỡ nào không giúp cụ môt tay cụ thích lắp ở đâu mình mua cho cụ cái đấy gửi vào bưu điện vào cho cụ Bắc Nam một nhà.

Chỉnh sửa cuối:

Mondeo Apec

Xe buýt
Gầm ôtô là một trong những phần quan trọng nhất của ôtô, nếu có hỏng hóc sẽ ảnh hưởng rất lớn đến xe.

Nếu bạn phát hiện xe có những dấu hiệu sau thì hãy lập tức kiểm tra để sửa chữa kịp thời: Động cơ giảm hẳn công suất, sức ì lớn; Gầm xe rò rỉ nước; Hệ thống xả khí kêu bất thường; Lốp xe rít mạnh khi dừng hoặc đỗ xe; Xe lệch về một bên dù đang đi trên đường bằng phẳng; Phanh nhẹ, mất hiệu quả; Nhiệt độ của nước làm mát động cơ cao hơn bình thường.

Tuy nhiên, trước khi đem xe tới gara để sửa chữa, bạn có thể từ kiểm tra mức độ hư hỏng gầm xe như sau:

Để xe vẫn nổ máy, bạn có thể quan sát màu khí xả. Nếu khí xả có mầu đen hoặc trắng đều không tốt. Khí xả mầu đen là do hỗn hợp khí quá đậm hoặc dầu bôi trơn lọt lên buồng cháy. Khí xả mầu trắng là do xăng có lẫn nước hoặc đệm nắp máy bị cháy.

Bạn có thể xem màu sắc của chân nến điện: Nếu chân nến điện có màu đen hoặc màu sang đều không tốt. Vì hiện tượng sục dầu lên buồng cháy hoặc bỏ lửa đều làm chân nến điện có màu đen, còn màu sáng là do chân nến điện bị cháy vì động cơ làm việc quá nóng.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Ông anh cần bao nhiêu loại, có cần hết như em đã liệt kê lần trước không?

Mua tất tần tật chưa tới 1 triệu ( 800k hay sao ý) hôm nào lên phố em mua gửi vô cho hehe
Cảm ơn cụ nhé ! sẽ làm phiền cụ nhiều đây ! :-bd

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Cụ ấy thích cũng như anh em mình thích nỡ nào không giúp cụ môt tay cụ thích lắp ở đâu mình mua cho cụ cái đấy gửi vào bưu điện vào cho cụ Bắc Nam một nhà.
Vâng cảm ơn cụ ! em tên Bắc nhưng lại ở trong Nam mà quê lại ngoài Bắc (Hà Tây - Hà nội)...hihi...:)>-

tung_pvn

Xe tải
Em ở SG, có cụ nào tặng em 1 bộ logo OF ko ạ. Em cám ơn trước.

Trạng thái
Thớt đang đóng