Tập huấn offroad Lào

HwngHD

Xe tăng
Hôm nay chính thức là Tết Lào. Các bạn đã vất vả chuẩn bị sân bãi , xe cộ, tổ chức cả tháng nay đã mệt rồi lại còn 1 số người phải đưa Đoàn Thái Làn lên phía Bắc tham quan tiếp, số còn lại phải ở với gia đình họ hàng nên mình ko phiền nữa, quyết định tự khám phá Vientian. Hôm qua đã tranh thu hỏi các loại phương tiện ở đây thì mình thấy thuê xe máy tự đi là hay nhất. Có chỗ chuyên cho thuê xe, chỉ cần đặt lại hộ chiếu: 50k kip/ngày xăng tự đổ. Có xe rồi lên đường thôi. Lại phát sinh vấn đề là mình đâu có biết đường ( Ngày hôm qua các bạn đưa đi nhưng vì vội nên toàn tắt ngang tắt dọc, ko đi theo tuyến chính nên mình chỉ nhớ mang máng). Khá thiện cảm với các bạn Police hôm qua dẫn đoàn nên mình tự tin phi thẳng vào trạm CSGT 1 ngã tư:
Hello, how I go to Airport?
Tuy các bạn nói ko trôi chảy lắm nhưng cũng đủ chỉ cho mình đường ra sân bay. So cool, mấy bác XXX nhà mình thì sao ha? (nhưng mình cũng bị police Vientian thịt 1 lần, mình sẽ kể sau)
Đi 1 lúc thì vẫn thấy chưa ổn lắm vì mình quen dùng Google Map rồi. Cả ngày hôm qua cứ lúc nào rảnh lại hỏi thằng Reception cách DK 3G mà nói mãi nó chẳng hiểu. Đang vội ra sân bay đón bà chị hôm nay sang sau nên mình cũng hơi lo. Chợt thoáng nhìn thấy phòng giao dịch Unitel, may quá vòng lại luôn. Phi vào e ơi kích hoạt 3G ngay cho a với a đang vội. E ko nói nhiều nhưng cũng gật đầu ra vẻ hiểu và cầm máy mình bấm bấm. Mình ngồi xuống nhẫn lại đợi, “HN ko vội được đâu” còn ở Lào thì “bình tông đi đâu mà thong thả” biết phong thái làm việc của người ta rồi nên dù lòng như lửa đốt 15’ nữa máy bay hạ cánh, bà chị thì ko biết tiếng, điện thoại ko liên lạc được, bà xuống mà mình ko có mặt thì bà giết mình.
Đoạn em ngẩng lên đưa máy cho mình.
Is it ok?
OMG, WTF hóa ra e bấm 1 hồi rồi ngồi nhìn màn hình thế là nó tự khóa màn hình, e bảo mình mở khóa. Mình lại càng lo: tao biết cách, dùng chỉ cần nt mã đăng ký gửi tới số tổng đài là dc, vậy mà hôm qua tao nhắn rồi sao lại vẫn ko có 3G.
Em vẫn điềm nhiên bấm bấm, mình tự nhủ thôi quả này tèo rồi mất thời gian vô ích, tự mò đường thôi. Vào đây mà còn ko đăng ký dc 3G thì chắc chẳng ai giúp dc mình.
Đúng lúc chán nhất vì ko có 3G mình như người mất hồn thì e bảo được rồi. Ôi tuyệt làm sao, mình định nhảy qua bàn giao dịch hôn e 1 nụ hôn nồng cháy nhưng kịp kiềm chế. Hóa ra hôm qua đã đăng ký thành công nhưng mình đặt chế độ chọn mạng manual từ VN, sang đây chuyển sang auto mới dc. (như ở mình ko lên 3G thì cũng lên G thì mình biết là đã đăng ký dc rồi-hay ở Lào ko dùng GPRS chỉ dùng 3G??).
Yeah định vị dc rồi, lên đường thôi.

HwngHD

Xe tăng
Chưa kịp vui nửa giây thì ôi thôi, map của mình nó lên tên đường tiếng Anh trong khi tên biển chỉ đường và các biển hiệu trên đường lại toàn giun với dế. tuy nhiên có bản đồ thì mình cũng định hướng dễ hơn, đi 1 đoạn lại mở máy ra xem có đang đi đúng hướng ko. Ở HN SG mà cứ cầm máy ở tay thế thì dễ bị cướp, ở đây thì ko sợ cướp, dân có vẻ rất lành nhưng lại sợ bị hắt nước :P đang Tết mà, cứ thấy ai đi qua cửa nhà ng ta là người ta hắt nước cho mình may mắn :D
Cuối cùng đến Sân bay muộn 20’ nhưng may mắn thật là bà chị ko biết tiếng Anh nên làm tờ khai nhập cảnh chậm mình đứng 1 lúc mới thấy ra cửa.
Giờ e mới có thời gian đứng thở để nói về dịch vụ ở sân bay Vientian: Ngay khi xuống sân bay thì có chỗ bán sim luôn. Nên mua sim Unitel với ưu điểm giống Viettel mạng phủ rộng khắp, 3G dc, kết nối về Viettel ở VN chắc cũng dễ hơn. Cậu bán sim khác chuyên nghiệp nói bồi được mấy thứ tiếng, có bấm cắt sim luôn, sim dành cho khác du lịch ngắn ngày hoặc sử dụng dài lâu. Kích hoạt sẵn tài khoản và 3G ko phải đau khổ như e từ hôm sang đây.
Tiếp đến là dịch vụ taxi. Chỉ ở sân bay mới có Taxi, ngoài đường ko có vì ngày trc xe cũ bên này rẻ, ai có nhu cầu sẽ tự mua 1 cái, còn dân nghèo thì đi Tuktuk. Taxi sân bay là đồng giá đi theo kiểu mậu dịch, mua vé, trả tiền trc. Từ Sân bay vào thành phố (~5km) 4 chỗ 6USD, 12 chỗ (Toyota Hiace) 8USD. Xe Tuktuk thì phải biết cách đi, xe đang đi nhảy lên cùng tuyến thì rất rẻ, nhưng vẫy xe đi 1 mình thì đắt thôi rồi, nên mặc cả trước. Em đã từng bị 1 phát đau hết cả mề. Vẫy xe hỏi thì lão bảo có biết KS đó, nói gì cũng ok, ok xong hóa ra chẳng hiểu gì đi lòng vòng mãi mới đến rồi đòi 150k kip cãi nhau mãi mới chịu cầm 100k kip(~300k VND) bực hết cả mình.
Bà chị sợ nắng nên đi taxi về khách sạn, còn e đi xe máy. Nắng và gió Lào thì đã nổi tiếng chắc ai cũng biết nhưng hình như người Lào người ta ko sợ nắng. Họ đi đường 1 cách chậm dãi, nhường nhịn lạ thường. nắng như thế nhưng chẳng ai cần tránh nắng. Đèn xanh đỏ ko phải 2 chiều như mình mà là 4 chiều, từng làn đi 1 (chiều ngược lại của mình xanh thì mình vẫn đỏ) chờ đủ 3 chiều thì mình mới đến lượt đi. Chỉ có thế thôi còn đi xe máy thật tuyệt, mấy ngày qua các bạn đưa đi bằng oto đúng chỉ là “cưỡi ngựa xem hoa”. Đi khám phá 1 nơi mới thì ko gì thú vị bằng đi xe máy. Chả thế mà các bạn Tây balo qua mình cũng toàn thuê xe máy để đi. Đến vợ chồng Brad Pitt - Angelina Jolie đến Hội An cũng đi xe máy mà. Mình có cái lợi so với người nước ngoài là họ rất sợ gt bên mình chứ mình thì lộn xộn quen rồi nên đi nước nào mình cũng tự tin đi xe máy :P Hơn nữa, bên này ko bắt buộc đội mũ xe máy nên càng thick.
Cuối cùng là đến chỗ ở. Em ở KS này:

HwngHD

Xe tăng
Tại là hôm đầu sang các bạn Lào đưa đến đây, nên e ở đây luôn. KS thì to đẹp lịch sự mỗi tội là xa trung tâm, đi lại khó khăn, dịch vụ thì linh tinh.
Toà nhà Chính Phủ tại Thủ đô Vientiane:

Lượn một buổi thì mình nhận ra rằng đường Vientiane cũng khá dễ nhớ. Các bác chỉ cần nhớ trục đường chính như sau:

Cũng theo bản đồ này e sẽ viết từng phần về mỗi điểm ở trên đó.
Chiều muộn bắt đầu đi Morning Market (Chợ Sớm). Chợ này khá nổi tiếng ở đây và đa số khách du lịch sang đây đều được giới thiệu tới đây mua sắm. Giống như 1 chung tâm thương mại của mình: rất rộng, mấy khu liền nhau sạch sẽ, đẹp nhưng ko bằng Tràng Tiền Plaza được. Hàng họ thì cũng BT, được cái lạ mắt nhưng nói chung là đắt. Quan trọng là có chỗ đổi tiền của ngân hàng ngay giữa chợ.
Đồ thờ rất nhiều:

Ai ở Vientian cũng biết chợ này và đối diện chợ là bến xe Bus nên các bác có thể lấy đó là 1 điểm định vị, khi bị lạc cứ hỏi về Morning Market là người ta chỉ cho.

HwngHD

Xe tăng
Bây giờ e sẽ kể về chuyện chơi đêm ở Vientiane. Đi dạo đêm hay nhất là ra khu chợ đêm dọc sông Mekong. Giống như siêu thị mặt đất ở mình, ban ngày thì biến mất chỉ đến tối người ta mới đem hàng ra bầy bán, chủ yếu là giầy dép, kính, đồ lưu niệm khá nhiều và đa dạng.

Theo đánh giá của e chắc là cũng Made in China nhưng người Lào ghét đồ TQ nên tuyệt nhiên ko thấy chữ tàu nào trên hàng, để lẫn lộn với hàng Thái. Hàng Thái cũng có nhưng màu sắc quá nổi, hàng thô ko nhiều mẫu mã nên nhìn biết ngay.

Ấn tượng nhất là hoa quả tươi bên này toàn hàng Thái xịn, chất lượng. Chưa bao giờ em được uống quả dưa Xiêm thơm ngon như thế.

HwngHD

Xe tăng
Sau khi đi chợ đêm thì em đi bộ ra Cổng Chiến Thắng Patuxay. Trên đường đi còn gặp những hàng ăn đêm với cá sông kẹp tre, thịt.. nướng nữa. Ra đến Patuxay thì nhận ra rằng là đêm Vientiane buồn lắm, mới 9:30 mà đường phố vắng hoe.

Chụp choẹt 1 tý rồi ngồi nghỉ ở ghế đá vì đã đi bộ khá lâu rồi nhưng ko ổn vì đầy muỗi. Nhìn quanh chẳng thấy cái xe Taxi, TukTuk nào. Bắt đầu công cuộc đi xin số taxi, gõ cửa mấy cơ quan lớn bên đường thì bảo vệ toàn ko nói dc tiếng Anh, hỏi mãi chẳng được, cứ đi lếch thếch dọc đại lộ. Cuối cùng gặp 1 chốt Cảnh sát( giống như kiểu chốt cơ động chống đua của mình) nhưng lại có cả thanh niên tình nguyện tham gia nữa. Hỏi thì họ nói ở đây ko có taxi, giờ này thì tuktuk nghỉ rồi ko ai chạy nữa, hic. Bà chị bắt đầu lo lắng mình thì vẫn tự tin sẽ có cách. Tự nhiên có 1 xe bán tải kiểu 113 của mình đến toàn các bác hầm hố, nghe các bác ở chốt nói thế là 1 bác trên xe bảo để tao gọi taxi quen may ra nó chở cho. Chờ 15’ gọi đi mấy số ko dc mình thấy chán quá luôn, bà chị mặc váy thì muỗi đốt sưng chân rồi. Túm lại cuối cùng là ko có taxi, cái khó ló cái khôn, mình nói khó với 1 cậu e tình nguyện, 2 chú có thể lấy xe máy chở a về dc ko? Chú đội trưởng cũng nghe thấy ok luôn. Thế là 2 xe máy chở 2 chị e về KS, thật là may.
Về đến nơi đưa tiền còn ko lấy mình bảo cám ơn chúng mày quá, cho a chụp kiểu kỷ niệm, nhìn thấy cái áo có chữ Rescue liền khen chúng mày hôm nay đúng là đã Rescue tao rồi đó, cầm it tiền mua quà kỉ niệm nhé, chú mới chịu cầm.

HwngHD

Xe tăng
Sáng hôm sau, không khí Tết tưng bừng khắp phố, đi đâu cũng thấy nhạc xập xình, cứ vài nhà lại tụ tập thành 1 nhóm, kéo 1 vòi nước chảy vào 1 chậu to dưới đất rồi loa đài xoay ra đường vài két bia thế là cứ ai đi qua thì té nước, vừa uống bia vừa nhảy suốt mấy ngày. Quan niệm của họ là ai mà được té nước càng nhiều là càng may mắn, tuy nhiên họ cũng lịch sự chỉ té người lào hoặc các bạn Tây chơi súng nước chứ mình ko nghịch thì họ cũng ko té. Từng đoàn xe Pick up nối đuôi nhau bật nhạc ầm ĩ, trên thùng để 1 tấm bạt buộc bốn góc lên thế là thành cái bể di động các cháu bé ngồi trên cứ súng nước bắn tẹt ga. Cả thành phố náo nhiệt, ai cũng tham gia té nước nhiệt tình vui vẻ nô đùa thật một khung cảnh tuyệt vời. (đoạn này vì ko có máy chuyên dụng e ko chụp dc ảnh, phải có máy chụp được dưới nước hoặc có bao chịu nước chứ ko thò ra bị té ướt máy là tèo luôn nên đoạn này các bác xem ảnh bên thread bác Giang Trọc nhé: http://www.otofun.net/threads/505999-lao-te-nuoc-chi-la-cai-co)
Đỉnh cao nhất vẫn là sàn nhảy ngoài trời, âm thanh hoành tráng, hàng nghìn người cùng hòa theo điệu nhạc. Các e gái rất hồn nhiên vô tư, vẫn có nét gợi cảm nhưng ko hề dung tục như sàn bar bên mình(Con gái Lào ko đen đâu nhé, rất trắng là khác mặc dù vẫn mặc shoot đi nắng đều) 1 trải nghiệm thật tuyệt vời mình ko bao h quên.
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=xXpMi9mVbKE[/youtube]

tuannbb

Xe điện
Em xem mấy cái video mà kinh quá, các cụ offroad dũng cảm thật

Kenket

Xe điện
Thủ đô gì mà mới 9h30 đêm đã vắng tanh, buồn quá cụ nhể

HuHiHaHe

Đi bộ
Bác có nhầm nhọt tí nhé, CK Nậm Cắn ở Kỳ Sơn, Nghệ An nhé, nó chưa được bán cho Sơn La đâu ah :))
Chỗ bác dừng ăn trưa là ngã 3 Ma-Heng (giao giữa đường 8 và đường 13). Bác mà rẽ trái là đi thẳng xuống Pac-San, Pac-Xế sang AHGL nhé :))
Cái chợ ở Vientian là Chợ Sáng chứ không phải chợ Sớm nhé bác :))
Bác trải nghiệm TukTuk rồi thì biết, đắt lòi mắt :)) gấp mấy lần taxi của mình, đi có tầm 1km là nó đòi 150k kíp mới chịu đi (10h tối), vãi cả đắt :))

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
E hóng để tìm cách chu du các nước Asean bằng đường bộ.

slaz8

Xe ba gác
Nhất các cụ ofroad. đựoc tự đi và khám phá. em chỉ mong có cơ hội tham dự thôi, nhưng chắc hơi khó ;(

HwngHD

Xe tăng
Bác có nhầm nhọt tí nhé, CK Nậm Cắn ở Kỳ Sơn, Nghệ An nhé, nó chưa được bán cho Sơn La đâu ah :))
Chỗ bác dừng ăn trưa là ngã 3 Ma-Heng (giao giữa đường 8 và đường 13). Bác mà rẽ trái là đi thẳng xuống Pac-San, Pac-Xế sang AHGL nhé :))
Cái chợ ở Vientian là Chợ Sáng chứ không phải chợ Sớm nhé bác :))
Bác trải nghiệm TukTuk rồi thì biết, đắt lòi mắt :)) gấp mấy lần taxi của mình, đi có tầm 1km là nó đòi 150k kíp mới chịu đi (10h tối), vãi cả đắt :))
vâng có tý nhầm :P Sơn La là Lóng Sập.
Hôm vừa rồi em cũng đi chuyến Nam Lào xuống PakSe rồi về bằng đường 9 qua của khẩu Lao Bảo. Nói chung đi xa thủ đô thì cũng nghèo lắm mà chẳng sản xuất gì chỉ thấy bán gỗ thôi. Được cái ở đâu cũng có BeerLao nên ko lo về chất lượng

toàn đồ gỗ

Gap373

Xe điện
Sao cụ chủ bảo đang canh đê mà vưỡn vào OFF được à =))

HwngHD

Xe tăng
Hôm nay đi chơi mới biết khu phố cổ mới là vui nhất, giống như phố cổ mình. Các bạn Tây balo thường ở đây nên dịch vụ ở đây đa dạng và rẻ hơn. Có các khách sạn mini phục vụ cả ăn uống, thuê xe máy, bán tour lẻ, vé may bay… tiếng Anh tốt có thể đáp ứng mọi yêu cầu của dân phượt với chi phí rẻ nhất. Các bạn sang mình khuyên nên ở khu này chứ ở KS lớn đi lại bất tiện mà dịch vụ chẳng có gì. Ví dụ như quán này

Đồ ăn khá dc, có cả phòng rộng cho nhóm phượt, nhà tắm riêng, bọn Tây tiết kiệm lắm nhiều đứa cứ vác ba lô lang thang suốt ngày xong về chỉ ngồi dưới quán ăn uống rồi tắm, nằm luôn ra ghế ngủ chứ chẳng chịu bỏ tiền ra thuê phòng :P
Quanh khu phố cổ có khá nhiều chùa, người Lào rất sùng bái, họ đi chùa rất chăm chỉ và yêu quý các nhà Sư.

Ngày lễ họ thường tới chùa và được các nhà sư buộc 1 cái vòng tết bằng các sợi dây nhỏ vào cổ tay gọi là “tục buộc chỉ tay” để được nhiều may mắn.

HwngHD

Xe tăng
Hôm đó mải chơi nên tôi ko kịp vào thăm chùa nào, chỉ đi được bảo tàng cổ:

HwngHD

Xe tăng
Tiếp đến là ăn uống, nhà hàng trên bản đồ em vẽ là nhà hàng được 1 người bản địa dẫn đến ăn và e thấy ăn ở đây là ổ nhất, nấu ngon, giá cả hợp lý View đẹp. Đây là 1 nhà hàng lớn nằm ngay cạnh bờ sông. Bên kia là Thái Lan, tết Lào và Thái trùng nhau nên ngồi bên này cũng nghe nhạc bên kia sông bập bùng.
Món chính em ăn là cá Lăng sông Me kong, chả biết cá sông hay cá nuôi nhưng ăn cũng được làm 2 món là gỏi và canh. Một đĩa rau muống xào và bàn chân gà rang nhưng các bác nhớ dặn cho ít ớt ko là ko ăn nổi đâu, món gì cũng cho nhiều ớt.
Phục vụ quán ko nói được tiếng anh, menu cũng khó tả nên tốt nhất là em chạy vào bếp ăn chỉ từng món cho chuẩn, các bác định đi cứ lưu cái phiếu tính tiền này của e là sẽ dc ăn những món e gọi :P

Tạm biệt Lào với những ngày vui bất tận, một cuộc sống rất thảnh thơi, ko xô bồ và rất vô tư. Thật là một điểm nên đến vào mỗi dịp Tết té nước. Tôi sẽ trở lại nếu có dịp