Tắt bớt xi lanh !

Jeep lun A2

Xe tải
Trên các xe công nghệ cao, khi cảm biến thấy dư thừa công suất, nó có thể can thiệp để tắt bớt một số xi lanh, nhằm tiết kiệm nhiên liêu. Vậy, nhờ các bác chỉ giáo cho em vài vấn đề sau:(các bác đừng oánh em nhá, vì đây là công nghệ mới mà :P)
1. Về lý thuyết, có thể "tự làm" với xe của mình như vậy không, nghĩa là...nhổ bớt vài cái bugi ra. Như vậy, nếu xe em tầm 3 chấm, em nhổ đi 2 cái , còn...chấm rưỡi:21:
2. Nếu đựoc, có thể chế thêm cái công tắc kiểu công tắc quả nhót nhà mình lên vô lăng để tắt bật cho dễ đc không ?

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
trên nguyên tắc la fđuọc
nhưng khéo chi phí làm và bảo duõng cọng với chi phí sửa chữa cao hơn xăng khá khá nhìu
cho nên là em nghĩ ta cứ làm như nhà SX khuyến cáo

buloonggi

Xe điện
Bác tắt bugi đi nhưng xăng thì nó cứ nhổ vào buồng đốt bèm bèm... đến lúc bác định tăng tốc, bác bật nó lên một cái... với lượng xăng dư trong buồng đốt... bugi của cụ oánh lửa một phát thì... em ứ nghĩ nữa đâu ạ

Jeep lun A2

Xe tải
em hiểu, chỉ là tắt bugi thôi. Nhưng xăng nó vẫn cứ bơm đều đều. ý iem là trên lý thuyết mà bác. Chứ cùng lắm là em lấy giẻ nhé vào cái đầu kim phun là nó tịt chứ j.

dlamtv

Xe buýt
Nhà cháu thấy xe cũ bị bỏ điện 1 xi lanh thì lượng xăng thường tốn hơn đấy ợ :))

Subaru08

Xe tải
Bác có thấy tiếng máy xe nó như hụt hơi khi một piston không hoạt động không? tốt nhất không chế tác gì cả bác ah

2fast2fear

Xe tăng
Hihi, nếu áp dụng lý thuyết tắt bớt đi này, em sẽ nhẩy lò cò 1 chân chứ ko đi bằng 2 chân nữa cho đỡ... tốn cơm :21:

PGT

Xe tải
Website
toyota-phapvan.vn
em thì chưa nghe thấy cái công nghệ mới ý nó mô tả thế nào, nên chủ quan em mà nói thì bớt 1 xi lanh ko sinh công thì mô men và lực ko đều thì chóng đi thái nguyên lắm, chịu thôi, còn việc cắt cả xăng thì hình như cũng ko khó thì phải, người ta vẫn tiết kiệm nhiên liệu cho chế độ không tải cưỡng bức bằng cách cắt xăng đấy thôi, em chỉ thắc mắc người ta cân bằng lực và mô men kiểu gì thôi,

Lexus fan

Xe điện
Các bác mua luôn cái Chrysler đi đỡ phải thắc mắc :69:

HAISPKT

Xe máy
Trên các xe công nghệ cao, khi cảm biến thấy dư thừa công suất, nó có thể can thiệp để tắt bớt một số xi lanh, nhằm tiết kiệm nhiên liêu. Vậy, nhờ các bác chỉ giáo cho em vài vấn đề sau:(các bác đừng oánh em nhá, vì đây là công nghệ mới mà :P)
1. Về lý thuyết, có thể "tự làm" với xe của mình như vậy không, nghĩa là...nhổ bớt vài cái bugi ra. Như vậy, nếu xe em tầm 3 chấm, em nhổ đi 2 cái , còn...chấm rưỡi:21:
2. Nếu đựoc, có thể chế thêm cái công tắc kiểu công tắc quả nhót nhà mình lên vô lăng để tắt bật cho dễ đc không ?
trên nguyên tắc và lý thuyết nếu bác làm thế thì hoàn toàn không ổn tí nào hết thứ nhất làm thế máy sẽ chạy không tròn vòng làm cho động cơ cà giựt. thứ 2 nếu ngắt đánh lửa bằng cách rút bugi là rất nguy hiểm nếu ko cho dây chạm mát thì nó đánh lửa trong bobin làm chá bobun bất cứ lúc nào chưa kể nó phun xang rồi tùm lum hết bác ạ.(b)

meoluoi

Xe điện
Nguyên lý em nghĩ là được cụ a. Em có lần đi qua đường tàu chỗ bệnh viện Bạch Mai chết máy mấy lần đi thợ kiểm tra nó bảo bu ri bị ướt nên chết mất 1 máy nên nó yếu. Dưng mà lâu dài thì không ổn cụ ơi, nếu cụ thấy lãng phí thì bán đi mua con matis đi cho nó lành

f40fd

Xe điện
Xe của bác là xe gì đã, V6 trở lên thì hãy nghiên cứu cái này, còn động cơ 4 xi-lanh thì thôi bác ạ, mất thời gian vô ích :)

Jeep lun A2

Xe tải
Thí dụ xe là V6 các bác nhá. Tất nhiên là số lượng xi lanh càng ít thì khi tắt bớt, nó đều làm cho sự phân bố lực đẩy của các xi lanh lên trục không đều. Điều này đã được bác HAISPKT cảnh báo. Và đương nhiên người ta sẽ phải tắt xi lanh so le nhau như số 2 và số 4 chẳng hạn (em nghĩ vậy). Nhưng khi đi đường tốt, xe chạy với tốc độ cao, đà quán tính có thể khỏa lấp sự "cà giựt". Và như vậy, V6 thừa sức làm được điều đó. Tất nhiên là về mặt công nghẹ, nó phức tạp hơn nhiều. Nhưng về lý thuyết, em nghĩ hoàn toàn làm được. Với điều kiện bơm xăng là riêng cho từng xi lanh.

f40fd

Xe điện
Các bác làm thế nào thì làm, nhưng phải đảm bảo sao cho mỗi vòng quay của bánh đà phải có ít nhất một xi lanh sinh công để bổ sung lực cho trục khuỷu, nếu không máy sẽ bị giật và ì, các chi tiết máy sẽ mòn nhanh hơn. Vì vậy có thể dễ dàng nhận thấy là với động cơ 4 xi lanh thì ta có thể quên cái này đi cho nhanh :D

vnferary

Xe đạp
Cái công nghệ nay` em nghe qua rùi! nó dùng để giảm công suất động cơ .Hình như chỉ dùng cho đọng cơ phun xăng điện tử thôi bác ợ:):)

Stranger

Xe máy
Không khả thi