[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

clessking

Xe buýt
Không phải đập nhưng sau mấy lần rửa, em mở ra thấy viên muối vẫn to, cảm giác nó ko hòa tan được mấy. Liệu có phải ngoáy nó lên không các cụ.
E nghĩ nhất thiết phải đập cụ nhé. Nhà em cho vào phải cỡ 1 vốc rồi ngoáy các kiểu cả tuần vẫn báo bổ sung, lại thêm tiếp ngoáy tiếp vẫn ko ăn thua. Hôm qua em làm 1 vốc nhỏ đập ra thả vào khoắng tẹo cái hết báo luôn :D

curlyhair

Xe máy
E nghĩ nhất thiết phải đập cụ nhé. Nhà em cho vào phải cỡ 1 vốc rồi ngoáy các kiểu cả tuần vẫn báo bổ sung, lại thêm tiếp ngoáy tiếp vẫn ko ăn thua. Hôm qua em làm 1 vốc nhỏ đập ra thả vào khoắng tẹo cái hết báo luôn :D
E còn chưa biết nó sẽ báo thiếu muối hay thiếu nước bóng ở đâu:)

curlyhair

Xe máy
Các cụ cho em hỏi với. Dựa vào những dấu hiệu nào để nhận biết thiếu hay thừa những thành phần sau. Em lội còm thì đúc rút ra 1 số yếu tố nhận biết nhưng không hiểu đã chính xác và đầy đủ chưa ạ.
  • Muối. Nếu thiếu muối thì trên bát, nồi sẽ có vệt mờ mờ do canxi. Nếu thừa thì sao ạ, có tác hại gì ko ạ. Hiện tại e đang để mức 3.
  • Bột rửa. Nếu thiếu bột rửa thì nếu dùng tay ướt sờ vào bát sau khi rửa xong sẽ thấy nhờn đúng không ạ. Nếu thừa thì liệu bột rửa có bị đọng trên bát đũa ko ạ.
  • Nước bóng. Nếu thiếu nước bóng thì bát đũa sẽ không khô. Nếu thừa thì có sao ko ạ. Hiện tại e đang để mức 5, mức mặc định của máy.
Vì cái này nó liên quan hàng ngày đến việc ăn uống nên e sợ nếu mình thiết lập ko đúng thì ảnh hưởng đến vệ sinh và sức khỏe ạ. Thừa hóa chất thì sợ nó đọng trên bát đũa, ăn vào có hại. Thiếu hóa chất thì nó rửa ko sạch thì cũng gây hại.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
E còn chưa biết nó sẽ báo thiếu muối hay thiếu nước bóng ở đâu:)
Nông dân như em thì thế này: Cụ mở máy ra, nhìn chỗ đổ nước bóng sẽ có hình bông tuyết; nắp đổ muối có hình xoắn quẩy - khi nào đèn báo tương ứng sáng thì cần bổ sung :D

Các cụ cho em hỏi với. Dựa vào những dấu hiệu nào để nhận biết thiếu hay thừa những thành phần sau. Em lội còm thì đúc rút ra 1 số yếu tố nhận biết nhưng không hiểu đã chính xác và đầy đủ chưa ạ.
  • Muối. Nếu thiếu muối thì trên bát, nồi sẽ có vệt mờ mờ do canxi. Nếu thừa thì sao ạ, có tác hại gì ko ạ. Hiện tại e đang để mức 3. - có thể sẽ có lớp màng mỏng màu trắng phủ lên bát đĩa.
  • Bột rửa. Nếu thiếu bột rửa thì nếu dùng tay ướt sờ vào bát sau khi rửa xong sẽ thấy nhờn đúng không ạ. Nếu thừa thì liệu bột rửa có bị đọng trên bát đũa ko ạ. - Thiếu bộ thì đồ có thể không sạch - bột dư không có hiện tượng rõ ràng vì thường bị xả hết rồi.
  • Nước bóng. Nếu thiếu nước bóng thì bát đũa sẽ không khô. Nếu thừa thì có sao ko ạ. Hiện tại e đang để mức 5, mức mặc định của máy. - chắc không sao vì nó theo tiêu chuẩn cảu Tây =))=))=))
Vì cái này nó liên quan hàng ngày đến việc ăn uống nên e sợ nếu mình thiết lập ko đúng thì ảnh hưởng đến vệ sinh và sức khỏe ạ. Thừa hóa chất thì sợ nó đọng trên bát đũa, ăn vào có hại. Thiếu hóa chất thì nó rửa ko sạch thì cũng gây hại.

QueViet

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi với. Dựa vào những dấu hiệu nào để nhận biết thiếu hay thừa những thành phần sau. Em lội còm thì đúc rút ra 1 số yếu tố
nhận biết nhưng không hiểu đã chính xác và đầy đủ chưa ạ.
  • Muối. Nếu thiếu muối thì trên bát, nồi sẽ có vệt mờ mờ do canxi. Nếu thừa thì sao ạ, có tác hại gì ko ạ. Hiện tại e đang để mức 3.
  • Bột rửa. Nếu thiếu bột rửa thì nếu dùng tay ướt sờ vào bát sau khi rửa xong sẽ thấy nhờn đúng không ạ. Nếu thừa thì liệu bột rửa có bị đọng trên bát đũa ko ạ.
  • Nước bóng. Nếu thiếu nước bóng thì bát đũa sẽ không khô. Nếu thừa thì có sao ko ạ. Hiện tại e đang để mức 5, mức mặc định của máy.
Vâng, em chém tí
* muối: chỉ để hoàn nguyên hạt làm mềm nước rồi xả ra ngoài, ko hòa vào nước khi rửa
* bột rửa: ko đủ thì đồ còn bẩn nhớt, nếu thừa thì máy cũng xả tráng hết trước khi sấy làm bóng, ko còn đủ dư dính bát
* nước làm bóng: em nghĩ hãng dùng hóa chất an toàn ngay cả lúc đặt mức cao nhất, chỉ chóng hết thôi

curlyhair

Xe máy
Tiếp tục mong cao kiến của các cụ ạ. Các cụ có kiến thức và kinh nghiệm, viết ra được khoảng đôi chục câu Q&A rồi ghim lên trang đầu thì tốt cho những người mới quá.

curlyhair

Xe máy
Vâng, em chém tí
* muối: chỉ để hoàn nguyên hạt làm mềm nước rồi xả ra ngoài, ko hòa vào nước khi rửa
* bột rửa: ko đủ thì đồ còn bẩn nhớt, nếu thừa thì máy cũng xả tráng hết trước khi sấy làm bóng, ko còn đủ dư dính bát
* nước làm bóng: em nghĩ hãng dùng hóa chất an toàn ngay cả lúc đặt mức cao nhất, chỉ chóng hết thôi
Vậy theo cụ là tất cả các thứ trên thừa cũng ko sao đúng ko cụ. E chỉ sợ thừa nó sẽ bám trên bát đĩa, lâu dài ảnh hưởng đến sức khỏe người sử dụng. Hoặc giả như thừa nó gây ra những ảnh hưởng ko tốt đến máy ví dụ như đặt mức muối cao quá nó có ảnh hưởng đến cái hạt hay hoạt chất gì để sử dụng làm mềm nước ko, vì nó bị hoàn nguyên nhiều hơn mức cần thiết. Ngoài ra nếu điều chỉnh các mức quá cao thì thực sự nó cũng sẽ làm cho chi phí sử dụng cao hơn nữa. Do vậy, biết cách thiết lập để dùng đúng và đủ e nghĩ cũng khá là quan trọng.

vihali

Xe container
Cái tay phun ấy em tháo ra thấy tự do, nó hoạt động theo nguyên tắc phản lực: nước phun chéo đẩy nó quay ngược. Do đó, tay phun bị vướng thì ko hại gì nhưng nước ko đầu, chỉ tập trung phun 1 chỗ.
Hi, nhà em thì hầu như chỉ cho tầm 10g (chỉ cỡ 2/3 vạch 15g trong hộp bột). Nhưng vẫn thấy sạch nên kệ, AQ là ít bột cho đỡ mùi :D Cơ bản lúc mở máy ra vẫn hơi có mùi, phải hé ra lúc mới hết.

Em thấy thỉnh thoảng trong lúc phun nước, bát hoặc nhất là nắp hộp lock lock (có tai) bị rơi xuống vướng vào tay phun ko biết có sao ko nhỉ. Cái tay đó có cơ chế tự ngừng khi vướng ko cụ lucky.win ơi?
Các cụ lội còm thì nên note lại các ý hay kẻo quên. Vd em hay dùng keep của google, chia thành mục, tìm lại cũng dễ.

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win ơi, e nhờ cụ tư vấn cho em chút.
Nhà em 2vc + 1 nhóc, định lắp MRB nhưng e muốn chọn model nào đủ lớn để rửa đc cả nồi niêu xong chảo ý.
Ngân sách nhà em có khoảng 20tr.
Cụ tư vấn giúp em model vs chỗ mua thì tốt quá ạ.
Cảm ơn cụ trước nha.
Ps: kích thước bàn bếp nhà em: rộng: 57cm, cao 81cm. chiều dài thì em k nhớ rõ, nhưng chắc thoải mái để lắp MRB.
Có vừa chỗ đâu mà lắp được hả cụ.

Vậy theo cụ là tất cả các thứ trên thừa cũng ko sao đúng ko cụ. E chỉ sợ thừa nó sẽ bám trên bát đĩa, lâu dài ảnh hưởng đến sức khỏe người sử dụng. Hoặc giả như thừa nó gây ra những ảnh hưởng ko tốt đến máy ví dụ như đặt mức muối cao quá nó có ảnh hưởng đến cái hạt hay hoạt chất gì để sử dụng làm mềm nước ko, vì nó bị hoàn nguyên nhiều hơn mức cần thiết. Ngoài ra nếu điều chỉnh các mức quá cao thì thực sự nó cũng sẽ làm cho chi phí sử dụng cao hơn nữa. Do vậy, biết cách thiết lập để dùng đúng và đủ e nghĩ cũng khá là quan trọng.
Cụ không phải lo lắng quá đâu.

Cái tay phun ấy em tháo ra thấy tự do, nó hoạt động theo nguyên tắc phản lực: nước phun chéo đẩy nó quay ngược. Do đó, tay phun bị vướng thì ko hại gì nhưng nước ko đầu, chỉ tập trung phun 1 chỗ.

Các cụ lội còm thì nên note lại các ý hay kẻo quên. Vd em hay dùng keep của google, chia thành mục, tìm lại cũng dễ.

Thấy cụ lại note lại : dầu bóng Apta tốt hơn Somat là sao ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

trangnth721

Xe đạp
Hình xếp đồ cho máy Elec anh chỉ có mỗi cái này, xếp hôm ít đồ. Cứ yên tâm mà dùng, có gì thì anh sẽ hỗ trợ mọi thứ.

https://img.otofun.net/upload/v6/2019/03/19/2367758-6862-untitled-el-xje4y1jq6b_nougsvomi.[/QUOTE]

Hi em cảm ơn a nhiệt tình quá ạ. Giá mà e biết topic này sớm hơn thì e sẽ tranh thủ hỏi hôm a mang cái giỏ đến nhà [emoji16][emoji16] ai dè gặp đúng chuyên gia mà chẳng biết gì.
Máy e đang để eco chạy đêm rồi. Phải lấy cân nhà bếp ra đong đúng 15gr bột mới chịu :))) thành phẩm thế nào sáng mai e sẽ báo cáo ạ [emoji16]

Sent from my iPhone using Tapatalk

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Em ko lội đc còm, cccm tư vấn em xem mua con MRB độc lập nào hợp lý nhất ...em cần con to, và đủ các chức năng cần thiết ...Ưu tiên Bosch hoặc Elextrolux. Em thấy nhiều Model quá mà ko biết chọn con nào cho hợp lý và mua ở đâu có giá và dịch vụ tốt nhất. Tks cccm trước @};-@};-@};-

Trong tầm giá mà cụ mong muốn 15 tr. thì có mấy cái này (có thể xê dịch hơn kém chút) SMS63L02EA, SMS50E32 hoặc SMS25CW01E.

Mấy model này đều mầu trắng, nếu chọn sang inox thì xác định thêm 1 - 1,5 tr nữa.

Có thể có thêm model khác nữa, cụ tham khảo thêm trên mạng.

P/S: em không quảng cáo cho công ty nào đâu nhé, cứ phải nói trước không dễ bị chụp mũ lắm.
Cụ Lucky tư vấn em với nhé.

lucky.win

Xe điện
Em ko lội đc còm, cccm tư vấn em xem mua con MRB độc lập nào hợp lý nhất ...em cần con to, và đủ các chức năng cần thiết ...Ưu tiên Bosch hoặc Elextrolux. Em thấy nhiều Model quá mà ko biết chọn con nào cho hợp lý và mua ở đâu có giá và dịch vụ tốt nhất. Tks cccm trước @};-@};-@};-

Cụ Lucky tư vấn em với nhé.
Nhìn cái chữ ký của cụ thì đố ông nào dám chém nhăng cuội.

P/S: cụ muốn bao nhiêu xèng ạ ? 15 hay 20tr.

vihali

Xe container
Có vừa chỗ đâu mà lắp được hả cụ.

Cụ không phải lo lắng quá đâu.

Thấy cụ lại note lại : dầu bóng Apta tốt hơn Somat là sao ạ ?
Em đọc ở trang 600 trở đi thì có cụ bảo vậy nên em cứ note vào rồi thử nghiệm dần dần.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Nhìn cái chữ ký của cụ thì đố ông nào dám chém nhăng cuội.

P/S: cụ muốn bao nhiêu xèng ạ ? 15 hay 20tr.
Em định mua 2 cái, 1 cho oba thì chắc Elex cho rẻ và 1 Bosch tầm 15-30, cụ mách em con nào vừa đủ tính năng cần thiết vừa đẹp nhé. Mua thừa chức năng phí tiền, và cỡ phải to (hình như 13 bộ là to nhất?) ...cụ ib em chỗ nào bán giá hợp lý có thợ lắp và bh cẩn thận). Tks cụ nhiều.

Skoda_Favorit

Xe container
Em định mua 2 cái, 1 cho oba thì chắc Elex cho rẻ và 1 Bosch tầm 15-30, cụ mách em con nào vừa đủ tính năng cần thiết vừa đẹp nhé. Mua thừa chức năng phí tiền, và cỡ phải to (hình như 13 bộ là to nhất?) ...cụ ib em chỗ nào bán giá hợp lý có thợ lắp và bh cẩn thận). Tks cụ nhiều.
Ơ mua cho OB thì phải mua loại tốt luôn chứ! Max NS cho Bosch của Cụ là 30 củ khoai thì thêm ~ 5-7 củ nữa mua được 2 con Bosch độc lập cho cả 2 nhà Cụ lucky.win nhỉ!!!:)):)):)):))
E lanh chanh chém chút trước khi Lão Vanh123 vào chém mất phần!!!!=))=))=))=))=))=))=))

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Ơ mua cho OB thì phải mua loại tốt luôn chứ! Max NS cho Bosch của Cụ là 30 củ khoai thì thêm ~ 5-7 củ nữa mua được 2 con Bosch độc lập cho cả 2 nhà Cụ lucky.win nhỉ!!!:)):)):)):))
E lanh chanh chém chút trước khi Lão Vanh123 vào chém mất phần!!!!=))=))=))=))=))=))=))
Vâng, vì oba ko sử dụng đc các chức năng phức tạp mà :D Cụ cho em đề xuất Model phát ....em đang bị loạn thị các số từ 23 đến 63 của Bocsh :P

xyzhuyxyz

Xe tăng
Vâng, em chém tí
* làm sao biết máy xả tráng hết mà ko còn dư hả cụ
* làm sao biết hãng làm có thực sự an toàn hay ko ạ :D, tây cũng rất nhiều vụ rồi mà cụ:)

THD2018

Đi bộ
Báo cáo các cụ,
Em vừa mua còn máy sms46mi05e.
Em chạy lần đầu với chế độ Eco (195 phút) với đầy đủ muối Israel, bóng Somat và bột Somat.
Em có đổ muối Israel vào hộp muối (khá nhiều) và sau đó đổ gần đầy nước.
Nhưng mà máy vẫn báo đèn muối. Em lại mở ra hộp muối ra, dùng đũa khuấy đều, dàn muối sang đều ra các góc.
Kiểm tra lại thì máy vẫn báo đèn muối. Em cứ chạy thử lần 1.
Sau khi xong mẻ 1, em thử bật máy để test xem đèn báo muối đã hết chưa, thì thấy đèn báo muối vẫn sáng
Có khả năng nào là muối Israel (em mua bao 10kg) không tương thích với máy sms46mi05e ko bác.
Cụ lucky.win , cụ Vanh123 và các cụ tư vấn giúp em với.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Tiếp tục mong cao kiến của các cụ ạ. Các cụ có kiến thức và kinh nghiệm, viết ra được khoảng đôi chục câu Q&A rồi ghim lên trang đầu thì tốt cho những người mới quá.
Theo em cụ để nước bóng mức 5 là quá cao, cứ mức trung bình thôi cụ vì nó cũng ko quan trọng lắm.