[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

curlyhair

Xe máy
Theo em cụ để nước bóng mức 5 là quá cao, cứ mức trung bình thôi cụ vì nó cũng ko quan trọng lắm.
Mức 5 là mặc định của máy. Đợt trước e có gặp vấn đề bát không khô nên vì thế vẫn để nước bóng theo mức mặc định là 5. Sau khi cụ lucky.win khuyên e nên đổi viên rửa thì e đã xử lý được tình trạng bát không khô. Hôm qua e cài đặt nước bóng về mức 1, bát vẫn khô và sạch. Lẽ nào e cứ nên để mức 1 nhỉ?

xyzhuyxyz

Xe tăng
Mức 5 là mặc định của máy. Đợt trước e có gặp vấn đề bát không khô nên vì thế vẫn để nước bóng theo mức mặc định là 5. Sau khi cụ lucky.win khuyên e nên đổi viên rửa thì e đã xử lý được tình trạng bát không khô. Hôm qua e cài đặt nước bóng về mức 1, bát vẫn khô và sạch. Lẽ nào e cứ nên để mức 1 nhỉ?
Thế máy cụ chia nhiều mức nước bóng nhỉ, máy nhà em 5 là cao nhất rồi. Đạt yêu cầu rồi thì cụ cứ để mức thấp nhất thôi tiết kiệm và đỡ gây hại môi trường :D

clessking

Xe buýt
Báo cáo các cụ,
Em vừa mua còn máy sms46mi05e.
Em chạy lần đầu với chế độ Eco (195 phút) với đầy đủ muối Israel, bóng Somat và bột Somat.
Em có đổ muối Israel vào hộp muối (khá nhiều) và sau đó đổ gần đầy nước.
Nhưng mà máy vẫn báo đèn muối. Em lại mở ra hộp muối ra, dùng đũa khuấy đều, dàn muối sang đều ra các góc.
Kiểm tra lại thì máy vẫn báo đèn muối. Em cứ chạy thử lần 1.
Sau khi xong mẻ 1, em thử bật máy để test xem đèn báo muối đã hết chưa, thì thấy đèn báo muối vẫn sáng
Có khả năng nào là muối Israel (em mua bao 10kg) không tương thích với máy sms46mi05e ko bác.
Cụ lucky.win , cụ Vanh123 và các cụ tư vấn giúp em với.
Muối cục hay muối bột hả cụ. Muối cục thì cụ phải đập nhỏ ra khuấy mới tan đc. Còn muối bột thì cụ cứ dùng vài bữa xem.
Muối nào cũng đc cả mà. Nguyên lý của nó như nhau :D

curlyhair

Xe máy
Thế máy cụ chia nhiều mức nước bóng nhỉ, máy nhà em 5 là cao nhất rồi. Đạt yêu cầu rồi thì cụ cứ để mức thấp nhất thôi tiết kiệm và đỡ gây hại môi trường :D
Máy nhà e nước bóng từ 0 đến 6, nước cứng từ 0 đến 7. Nước cứng e đang để 4 và ko thấy vết cặn canxi trên bát. Nước cứng thì e nghĩ nhiều hơn cần thiết 1 chút cũng ok, đỡ đóng cặn trong máy, sợ nhất là trong các đường ống phun => gây tắc => sau này bảo dưỡng mệt.
Hôm trước e cũng có thử điều chỉnh cả mức bột rửa. Hôm dùng ít nhất em cho có 1 thìa sữa chua bột thôi, rửa chế độ Eco mà vẫn thấy sạch. Sau khi rửa xong bát khô ráo, ko có vết nước đọng, ko nhờn.

mattoet

Xe hơi
Em có máy bosch dùng đã vài năm nhưng đợt này bị lỗi bật ko nên điện là bị sao các cụ nhỉ?

trangnth721

Xe đạp

E xin báo cáo bác lucky.win, đêm qua chồng e xếp có tí lổn nhổn như này, chạy Eco 195p, 15gr bột rửa (3 thìa sữa chua đầy) + nước bóng mức 1 (máy Elec có 4 mức) thì bát đĩa sạch tinh tươm, ko bị mùi ạ :D

Sent from my iPhone using Tapatalk

THD2018

Đi bộ
Muối cục hay muối bột hả cụ. Muối cục thì cụ phải đập nhỏ ra khuấy mới tan đc. Còn muối bột thì cụ cứ dùng vài bữa xem.
Muối nào cũng đc cả mà. Nguyên lý của nó như nhau :D
----
Cụ ơi, muối cục.
Em cho vào trong máy khá nhiều rồi, giờ làm thế nào hả cụ, liệu có dùng đũa chọc cho nó vỡ được ko, hay phải gắp ra và đập hả cụ?

xyzhuyxyz

Xe tăng
Cụ hỏi thế thì khối cụ thanh lý MRB :D:((
Để em nói thế này: nếu cụ cho cả túi bột vào thì nó cũng chỉ dùng hết từng đấy nước thôi, nước bóng cũng thế nó là hóa chất nên ko ăn được nếu tồn dư lại thì sẽ là ko tốt.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Để em nói thế này: nếu cụ cho cả túi bột vào thì nó cũng chỉ dùng hết từng đấy nước thôi, nước bóng cũng thế nó là hóa chất nên ko ăn được nếu tồn dư lại thì sẽ là ko tốt.
Em nhớ cụ này kỹ đến mức máy rửa xong còn tráng lại đồ lần nữa cơ mà :D:D:D
Quan điểm em là cứ bẩn tý cho tăng sức đề kháng :)):)):))
Với lại nói như cụ gì chứ đồ của tây có khi nào sai =))=))=))

Goyave

Xe buýt
Em định mua 2 cái, 1 cho oba thì chắc Elex cho rẻ và 1 Bosch tầm 15-30, cụ mách em con nào vừa đủ tính năng cần thiết vừa đẹp nhé. Mua thừa chức năng phí tiền, và cỡ phải to (hình như 13 bộ là to nhất?) ...cụ ib em chỗ nào bán giá hợp lý có thợ lắp và bh cẩn thận). Tks cụ nhiều.
Ngoài rửa bát thì cụ Chang có định dùng rửa cái gì nữa không? Nếu có thì cụ phải cho cái ảnh "dụng cụ ngành" của cụ lên đây thì các cụ khác mới tư véo được =))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
----
Cụ ơi, muối cục.
Em cho vào trong máy khá nhiều rồi, giờ làm thế nào hả cụ, liệu có dùng đũa chọc cho nó vỡ được ko, hay phải gắp ra và đập hả cụ?
Cụ cho thêm, gắp ra đập nhỏ, khoắng kỹ lên đều được mà :D

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Ngoài rửa bát thì cụ Chang có định dùng rửa cái gì nữa không? Nếu có thì cụ phải cho cái ảnh "dụng cụ ngành" của cụ lên đây thì các cụ khác mới tư véo được =))
Ý mợ là rửa đầu lâu với xương ống á ? :)) Vụ đó nhóm Đào Tử Thi làm mà :))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

xyzhuyxyz

Xe tăng
Tây sai hay đúng ko quan trọng ạ, cái chính mình thấy dúng là đc :D

curlyhair

Xe máy
Em giống cụ, em cũng rất lo hóa chất tồn dư lại. Chính vì vậy e cứ phải điều chỉnh sao cho các mức hóa chất vừa đủ dùng thôi, vừa tiết kiệm, vừa an toàn. Nhưng em nghĩ máy nó có nhiều chu kỳ hoạt động khác nhau, sau các chu kỳ sử dụng bột rửa và nước làm bóng, thì có khả năng nó lại có chu kỳ xả nước tráng lần cuối cho hết hóa chất. Với nhiệt độ và áp lực phun, e nghĩ là cũng sẽ sạch thôi.
Bẩn do bụi, do vi khuẩn thì trong 1 giới hạn nào đấy còn được chứ bẩn do hóa chất tồn dư, cụ lại ăn vào hàng ngày thì hoàn toàn không tốt tý nào đâu cụ ơi. Mà cái ko tốt này lại không thể hiện ngay để cụ biết mà né tránh. Nó cứ âm thầm, mỗi ngày lại ngấm vào người cụ 1 ít. Đến lúc cụ phát hiện ra thì lại quá muộn rồi.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

xyzhuyxyz

Xe tăng
Em giống cụ, em cũng rất lo hóa chất tồn dư lại. Chính vì vậy e cứ phải điều chỉnh sao cho các mức hóa chất vừa đủ dùng thôi, vừa tiết kiệm, vừa an toàn. Nhưng em nghĩ máy nó có nhiều chu kỳ hoạt động khác nhau, sau các chu kỳ sử dụng bột rửa và nước làm bóng, thì có khả năng nó lại có chu kỳ xả nước tráng lần cuối cho hết hóa chất. Với nhiệt độ và áp lực phun, e nghĩ là cũng sẽ sạch thôi.

Bẩn do bụi, do vi khuẩn thì trong 1 giới hạn nào đấy còn được chứ bẩn do hóa chất tồn dư, cụ lại ăn vào hàng ngày thì hoàn toàn không tốt tý nào đâu cụ ơi. Mà cái ko tốt này lại không thể hiện ngay để cụ biết mà né tránh. Nó cứ âm thầm, mỗi ngày lại ngấm vào người cụ 1 ít. Đến lúc cụ phát hiện ra thì lại quá muộn rồi.
Nếu cụ cẩn thận như em :D thì cụ phải theo dõi nước xả cuối cùng của máy, cụ hứng vào cái chậu cụ sẽ tự thấy câu trả lời .

curlyhair

Xe máy
Nếu cụ cẩn thận như em :D thì cụ phải theo dõi nước xả cuối cùng của máy, cụ hứng vào cái chậu cụ sẽ tự thấy câu trả lời .
Máy của em là máy âm tủ nên để lấy được cái vòi nước xả ra để theo dõi thì cũng hơi vất. Nhìn vào kết quả nước xả cuối cùng e sợ chưa kết luận được. Nếu kết luận chính xác thì phải biết cách hoạt động của máy. Có thể trong chu kỳ xả cuối cùng thì máy phun nước tráng làm 3 lần, tuy nhiên nước sau khi tráng có thể chứa trong bình chứa và bơm sẽ bơm ra 1 thể sau khi hết lần phun nước cuối cùng. Nếu máy hoạt động như vậy thì nước xả cuối cùng trông vẫn đục nhưng thực ra bát thì lại sạch rồi.
Hơn nữa, em nghĩ để bán 1 sản phẩm đại trà ra thị trường như thế. NSX không muốn và cũng không thể cứ để bát đĩa còn tồn dư hóa chất mà bán được đâu ạ. Tuy nhiên, theo e nghĩ, mình vẫn chỉ nên dùng 1 lượng hóa chất vừa đủ. Cái khó là ko biết ntn là đủ :))

Thanhson21

Đi bộ
Mấy bác cho em hỏi. Gia đình em 3 người ăn tầm 3 4 chén cơm, tô canh với chảo, nồi nhỏ thì chọn mấy nào hợp lý mấy bác loại cũ :D
Với mua ở đâu luôn ạ ( TPHCM ). cảm ơn mấy bác đã đọc 8-}8-}8-}