[Funland] Tất tần tật các vấn đề liên quan tới Tân Hiệp Phát

fanmu1234

Tháo bánh
Thật ra chuyện vay nặng lãi rồi siết nợ con nợ (khi con nợ vi phạm điều khoản hoặc mất khả năng thanh toán) đầy rẫy ngoài XH, Bố con nhà ô Ruồi cậy có tiền nên tạo ra luật để điều khiển các con nợ đang khát tiền thì hành vi nó tương tự luật ngầm tín dụng đen thôi. Về luật thì cho vay nặng lãi là phạm pháp rồi, nhưng về cảm tính thì nó là thuận mua vừa bán thôi ko ai ép ai cả. Vụ này bà Oanh chắc chắn cài ngược lại ô Ruồi. Các cụ cho e khía cạnh khác tí, ông Ruồi cho vay nặng lãi và cài điều khoản chiếm đoạt tài sản thì sai về pháp luật rồi ko phải bàn, thế những vụ vay tín dụng đen và con nợ ko có khả năng trả nợ dẫn đến bùng kèo thì có bị đưa vào tội Chiếm Đoạt Tài Sản của chủ nợ ko?
Tùy theo tình huống để xác định hành vi của con nợ hoặc chủ nợ

Nếu con nợ nói dối chủ nợ, thí dụ vay tiền để đánh bạc nhưng nói dối là để chữa bệnh, dẫn đến không trả nợ, thì có thể sẽ dính tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Nếu con nợ trình bày là vay tiền để buôn bán, sau đó phá sản, nhưng vẫn cam kết trả tiền cho chủ nợ khi có tiền, thì có thể xem xét đó là hành vi dân sự. Tòa dân sự sẽ xử.

Nếu con nợ trình bày là vay tiền để buôn bán, sau đó phá sản, rồi bỏ trốn, thì có thể xem xét đó là hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Có thể xem xét hành vi hình sự.

fanmu1234

Tháo bánh
Thế, theo bác, cái Hợp đồng giả cách đáng quý nào đó, nó có hợp lệ không??
Trong cái mớ Hợp đồng được cho là giả cách đó, hình như không có chữ Giả cách nào thì phải?
Hợp đồng giả cách không hợp lệ, vì nó được lập để che dấu 1 hành vi khác. Nên hợp đồng sẽ vô hiệu.

Ngoài ra chắc Kim Oanh có đầy đủ chứng từ nhận tiền, chuyển tiền cho THP, ghi âm các cuộc trao đổi ... nên CA mới xác định có chứng cứ để định tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

Khả năng cao lão Ruồi sẽ mất cả nghìn tỷ vụ này và án 3 cha con có án vài tù.

BMW X11

Xe tăng
Hợp đồng giả cách không hợp lệ, vì nó được lập để che dấu 1 hành vi khác. Nên hợp đồng sẽ vô hiệu.

Ngoài ra chắc Kim Oanh có đầy đủ chứng từ nhận tiền, chuyển tiền cho THP, ghi âm các cuộc trao đổi ... nên CA mới xác định có chứng cứ để định tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

Khả năng cao lão Ruồi sẽ mất cả nghìn tỷ vụ này và án 3 cha con có án vài tù.
Theo báo thì con nợ không có cơ hội gì đâu bác.
Chắc có cái gì đó tệ hại hơn, kiểu ghi âm ghi hình gì đó như bác kể.
Còn, chỉ nhằm vô cái sự Giả cách tốt đẹp kia, thì con nợ thua đứt, bác ạ.

BMW X11

Xe tăng
Nghĩ cũng hay nhỉ ? Một ngày đẹp trời nào đó đứa bán nhà cho các cụ từ đời tám hoánh nào đó nó đến đòi trả nó nhà vì tiền các cụ trả là tiền nó vay và cái hợp đồng mua bán đó là “giả cách”. Nó lại úp mở khoe thân lắm thân vừa với mấy anh vàng vàng thì theo các cụ có nên trả lại nó nhà ?
Tất nhiên là bác phải trả lại êm cái nhà ấy, không thì êm cử anh Duồi đến gặp bác ngay.

fanmu1234

Tháo bánh
Hđ giả cách có phải là vd em cho B vay. Nhưng em sợ ko đòi đc nên em nói B sang tên sổ đỏ cho em. Nếu B trả đúng hạn thì em sang tên lại cho B. Nếu B xù thì em lấy nhà. Có phải vậy ko ạ? Đỡ bước đấu giá
Đúng như cụ mô tả.

Nhưng hợp đồng giả cách mua bán không được hướng dẫn trong bộ luật dân khi khi vay mượn + ghi âm của bên vay tiền về việc lập đồng hợp gả cách = khả năng thua của bên cho vay sẽ rất cao, nếu bên vay có lực

fanmu1234

Tháo bánh
Hđ giả cách có phải là vd em cho B vay. Nhưng em sợ ko đòi đc nên em nói B sang tên sổ đỏ cho em. Nếu B trả đúng hạn thì em sang tên lại cho B. Nếu B xù thì em lấy nhà. Có phải vậy ko ạ? Đỡ bước đấu giá
Không ai ép cụ cho vay tiền. Cũng không ai ép con nợ phải vay tiền.

Nhưng lập hợp đồng giả cách là khộng đúng quy định của bộ luật dân sự. Hợp đồng giả cách được lập để che dấu 1 hành vi khác nên sẽ bị vô hiệu nếu có bằng chứng là hợp đồng giả cách.

Cụ có thể cho con nợ vay tiền, và lập hợp đồng cầm cố hoặc thế chấp tài sản. Trong hợp đồng cho vay có quyền quy định việc phạt hợp đồng, việc mất tài sản nếu vi phạm thời hạn trả nợ. Như vậy sẽ hợp pháp.

Bên cho vay thường lập hợp đồng giả cách, lý do chính vì lãi suất cho vay quá cao, có thể vi phạm về cho vay lãn nặng.

Tóm lại bên cho vay lách luật, nhưng coi chừng chơi dao đằng lưỡi giống như ông Ruồi

datinh

Xe container
em trên răng dưới bình xăng
đọc một chập ù tai chóng mặt nên dút nui.

muathuhanoi883

Xe tải

Lucas_lee

Xe tăng
Lão này nổi tiếng khu vực phía trong vì chiêu cướp đất mà. Có nạn nhân còn trả xong tiền r mà lão còn ko chịu trả lại BĐS.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt

Phàm ở đời. Có nhân thì có quả. Cái gì quá thì nó đều phản tác dụng
Mợ ở đâu em tới quỳ xin mợ cái nhà vài chục tỏi mợ có đồng ý không ?

hm.tuan

Xe điện
Tại sao phải bán? Tại sao bán xong lại phải quỳ lạy để chuộc... Vô vàn câu hỏi tại sao! Em mắt kém nên đêk thèm đọc bọn lều.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Một số thành phần trong xã hội này là như vậy, nói lời đạo lý thì rõ hay, mà lại dễ :D

Chuẩn cụ, thằng đấy có mà oan thị mầu. Vậy mà vẫn có thành phần bênh cho bằng được.
Em nghi có những thành phần seeding tát nước theo mưa, dìm Dr Thanh. Chứ méo ai rảnh h.áng tự dưng mở thớt

datinh

Xe container
nhà này ví dụ bán quách nhà máy. công ty.
về suốt ngày ăn chơi du lịch các cái ...thì em nghĩ chắc đủ. vẫn trong ngưỡng an toàn tài chính.
nhưng chắc họ nghĩ và hành động khác. không lom rom như iem !
anh Vũ coffee quả nhiên tài : tiền nhiều làm cái éo rỳ. rê thứ !

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em nghi có những thành phần seeding tát nước theo mưa, dìm Dr Thanh. Chứ méo ai rảnh h.áng tự dưng mở thớt
Nó là sở thích/thói quen/(cũng có thể là căn bệnh)... của một số cư dân mạng thích mở thớt điểm báo và nói lời đạo lý, mà xét một cách toàn diện không chắc những thành phần ấy ngoài đời sống có đủ tốt đời đẹp đạo không nữa, ahihi :D
P/s: Em có duyên được gặp kha khá nên tự tin khẳng định như vậy.