[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

xedieu

Xe cút kít
Mỗi cụ một trường hợp, chẳng lớp nào giống lớp nào, tranh cãi quy nạp làm gì cho khổ! 😂

Koka2015

Xe tăng
Theo cụ la liếm cái j? La liếm đi sửa chữa từ cánh tủ hỏng, quét mạng nhện, sửa điều hoà và vệ sinh điều hoà, sửa máy chiếu, đồng hành với các con qua các sự kiện, tính toán chi tiêu làm sao cho đủ số tiền, xử lý vấn đề từ 3 phía cho hợp lòng phụ huynh, thầy cô và nhà trường?. Em nói thật, em mà ko yêu thích trẻ con em ko bao h làm. Lớp em có phụ huynh cũng hay claim và có kỳ/ năm còn chả đóng quỹ lớp nhưng mồm rất to, toàn gọi BPH là bon nó và cũng nói giọng giống cụ là “ la liếm”, Em làm BPH còn phải bỏ thêm tiền và rất nhiều time chứ chả được j. Xã hội có những người như cụ chỉ thêm xấu xí bởi bản thân đã ko đóng góp được j tốt đẹp lại còn đi chửi những người làm điều tốt đẹp.
Tôi ko trong BPH, hôm trước dọn dẹp, sơn sửa lại lớp chuẩn bị năm học mới, BPH kêu gọi ra giúp, nhưng cuối cùng cũng chỉ có vài người ra, trong đó có tôi.
Tôi mất mấy buổi khoan đục, treo bảng, máy chiếu, tranh, tivi... & sửa chữa nhỏ.
Tranh thủ buổi trưa ko nghỉ, ra chợ Giời mua dây HDMI jack vuông để kết nối tivi & máy tính, nhìn chung cũng tốn khá nhiều thời gian.
Hy vọng trong lớp ko ai nói tôi la liếm như mấy ông trong nhóm này.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Việc bỏ BPH khi nó đã có quá nhiều biến tướng là điều cần thiết. Còn việc các phụ huynh tâm huyết với con , có trách nhiệm với thày cô, nhà trường thì thiếu gì cách để thể hiện, đâu cứ phải có BPH thì nó mới được nhìn nhận.
Em thấy việc mà mấy ng làm BPH kêu than bên trên toàn mấy việc chả liên quan gì đến việc học của con cái cả... liên hoan, du lịch, quà cáp thầy cô... là những việc có thể làm với tư cách riêng.
Hôm rồi đi hộp phụ huynh cho cu nhà e vào lớp 1, cô giáo cũng chỉ định làm ban PH nhưng e né vội (e cũng biết lý do vì sao cô chọn mình 🙂 )

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xe điện
Theo cụ la liếm cái j? La liếm đi sửa chữa từ cánh tủ hỏng, quét mạng nhện, sửa điều hoà và vệ sinh điều hoà, sửa máy chiếu, đồng hành với các con qua các sự kiện, tính toán chi tiêu làm sao cho đủ số tiền, xử lý vấn đề từ 3 phía cho hợp lòng phụ huynh, thầy cô và nhà trường?. Em nói thật, em mà ko yêu thích trẻ con em ko bao h làm. Lớp em có phụ huynh cũng hay claim và có kỳ/ năm còn chả đóng quỹ lớp nhưng mồm rất to, toàn gọi BPH là bon nó và cũng nói giọng giống cụ là “ la liếm”, Em làm BPH còn phải bỏ thêm tiền và rất nhiều time chứ chả được j. Xã hội có những người như cụ chỉ thêm xấu xí bởi bản thân đã ko đóng góp được j tốt đẹp lại còn đi chửi những người làm điều tốt đẹp.
Cụ lại nhạy cảm quá rồi. Sự cần thiết của BPH cũng đã được chứng minh qua nhiều năm qua. Tuy nhiên sự biến tướng , xuống cấp....của BPH thời gian qua là rất rõ ràng - Đặc biệt là trong chủ đề của thớt.
Đọc còm của cụ , nhà em tin và hiểu cụ là một trong những phụ huynh đàng hoàng , tâm huyết , không vụ lợi ...tuy nhiên những cá nhân như cụ hiện tại không được nhiều và không đại diện cho trào lưu vào BPH hiện nay.

hungkttt

Xe tăng
hiện nay, điều hòa gần như là vật dụng có ở mỗi gia đình VN, em hỏi các cụ là mấy năm các cụ phải thay điều hòa 1 lần? cụ nào làm công ty có máy chiếu, các cụ có thể cho em biết mấy năm thay 1 cái? máy tính xách tay, bao lâu các cụ thay 1 lần.
từ những điều này các cụ, đi họp phụ huynh đóng tiền sẽ biết, nhưng có ai dám nói ko?
em đi họp cho cháu lớp phường thôi, phương em trung tâm TP nhưng có nhiều nhà rất khó khăn, chạy ăn từng bữa nhưng HPH gợi ý các khoàn tiền đóng cực kỳ trời ơi. và GVCN ngồi trên bục ngậm hột thị. Các cụ có nghe lời cay đắng xung quanh không? " không cho con đi học thì mang tội, cho con đi học thì đi vay vòng quanh đóng quỹ lớp, tiền điều hòa, tiền máy tính cho cô giáo, tiền máy chiếu".
Em chưa nói đến chuyện cấp 1 các cháu dùng máy chiếu làm gì trong khi nét chữ còn chưa tròn.

Laonhaque

Xe tải
phòng học lớp 1 con cụ lên lớp 2 có học nữa đâu cụ.phòng đó t1 ( theo trường con em) nên con em lên lớp 2 là học tầng 2 dùng điều hòa của anh chị lớp 2 để lại .nên điều hòa t1 cũ nó biến hóa cụ ạ
có khi tụi em ở tỉnh thì đỡ tiêu cực hơn,trước khi đến nhận lớp nhà trường thông báo với GVCN lớp cũ để báo HPH đến lớp thu dọn đồ đạc( chăn, gối, đệm, điều hoà,rèm cửa …)sang phòng học mới hoặc bàn giao lại cho lớp mới nhận như thế nào thì tuỳ, chứ ko có chuyện trường tự ý tháo dỡ, di chuyển các thiết bị do PH đóng góp mua sắm cụ ạ. Còn khi hết lớp 5 thì thường là các lớp tặng lại cho trường ạ.

hungkttt

Xe tăng
có khi tụi em ở tỉnh thì đỡ tiêu cực hơn,trước khi đến nhận lớp nhà trường thông báo với GVCN lớp cũ để báo HPH đến lớp thu dọn đồ đạc( chăn, gối, đệm, điều hoà,rèm cửa …)sang phòng học mới hoặc bàn giao lại cho lớp mới nhận như thế nào thì tuỳ, chứ ko có chuyện trường tự ý tháo dỡ, di chuyển các thiết bị do PH đóng góp mua sắm cụ ạ. Còn khi hết lớp 5 thì thường là các lớp tặng lại cho trường ạ.
chỗ cụ làm thế là chuẩn quá cụ, chỗ em không thế à nha, chuyển phòng là trang bị mới từ đầu đấy.

Thanhvuóng71

Xe điện
Tôi ko trong BPH, hôm trước dọn dẹp, sơn sửa lại lớp chuẩn bị năm học mới, BPH kêu gọi ra giúp, nhưng cuối cùng cũng chỉ có vài người ra, trong đó có tôi.
Tôi mất mấy buổi khoan đục, treo bảng, máy chiếu, tranh, tivi... & sửa chữa nhỏ.
Tranh thủ buổi trưa ko nghỉ, ra chợ Giời mua dây HDMI jack vuông để kết nối tivi & máy tính, nhìn chung cũng tốn khá nhiều thời gian.
Hy vọng trong lớp ko ai nói tôi la liếm như mấy ông trong nhóm này.
Thực tế là khái niệm BPH đã bị biến tướng, xuống cấp nhiều . Nó đang là nơi có rất nhiều người cơ hội đang lạm dụng nó ( không phải tất cả các BPH). Nguy hiểm nhất là hiện tại nó đang công khai , biến tướng....làm ảnh hưởng trực tiép tới các cháu học sinh. Còn việc tốt của các cụ thì không ai phủ nhận và luôn được mn ghi nhận, nhưng tốt hơn hết là các cụ hãy cùng nhau đừng để BPH nó biến tướng , biến dạng thêm nữa vì nó sẽ ảnh hưởng rất xấu và trực tiép đến con cái chúng ta.

thichrauxanh

Xe điện
Chưa chắc các cô thầy đã có ý phân biệt người này giỏi, người kia kém đế mang ra làm mặt hàng trao đổi, để dán nhãn "giỏi" mà do "lũ" hội phụ huynh thôi. Mà không hiểu cấp 1 đào tạo thiên tài hay sao mà khổ thế.
E thấy đa phần ai cũng nhăm nhe nghĩ con mình là thiên tài, con ng khác là đụt :P

Laonhaque

Xe tải
chỗ cụ làm thế là chuẩn quá cụ, chỗ em không thế à nha, chuyển phòng là trang bị mới từ đầu đấy.
Vâng, em vào thớt đọc mới thấy em thật may mắn khi các trường của F1 ko đến nỗi tiêu cực quá ạ.

phamhungbs

Xe điện
E thấy đa phần ai cũng nhăm nhe nghĩ con mình là thiên tài, con ng khác là đụt :P
Nhà em một đứa năm nay lớp 10, một đứa lớp 8 và đã trải qua đủ thứ như các cụ ở đây đã thông tin nên khẳng định chính xác như cụ nói :D Đứa em ở quê còn nhờ nhà em can thiệp xin cho con nó chọn đúng cô giáo "giỏi" như thớt này và nhiều phụ huynh khác cũng như thế, khổ thật sự. Về BPH thì em không bàn thêm vì cũng có người này người kia.

Cuabeo

Xe buýt
Thưa các anh, các chị và các bạn. Chồng em cho em đọc chủ đề này. Em thì mấy năm tham gia ban phụ huynh của lớp con gái em thuộc trường công ở Hà Nội. Em không phủ nhận mặt tiêu cực, đôi khi không tốt của cá biệt một số phụ huynh khi tham gia ban phụ huynh. Tuy nhiên, không thể vì đó mà đánh giá ban phụ huynh là xấu; không cần tồn tại. Cái cần là bảo vệ quyền lợi của các con, các phụ huynh hoàn toàn có thể nêu ý kiến của mình trong ban phụ huynh. Như 1 anh chị nào đã nói trong chủ đề này, quyết định của ban phụ huynh mà em tham gia hoàn toàn theo nguyên tắc đa số, chi vào đâu, để làm gì đều phải thoing qua đa số phụ huynh tán thành. Các anh chị thấy ban phu huynh không hợp lý, không phù hợp hoàn toàn có thể khiếu nại lên hiệu trưởng hoặc phòng giáo dục. Cái chính của các anh chị phụ huynh là hoàn toàn không dám có ý kiến, không trao đổi nhưng lại để bụng và không phục tùng số đông. Quỹ lớp, chi nhiều ít, mua đắt thường xuyên là một vấn đề với một số rất nhỏ phụ huynh. Nói chung, qua thời gian em tham gia ban phụ huynh thì em thấy ban phụ huynh là cần thiết. Không thể vì 1 ít cái xấu cá biệt mà giải tán ban phụ huynh. Không thể bỏ được quyền đóng góp 1-200k 1 tháng để cho các con được học trong phòng có điều hoà, đc sử dụng nhà vệ sinh sạch sẽ hơn, các con được tổ chức sinh nhật vui vẻ, được tặng quà khi đạt kết quả học tập tốt....
còn muốn ko phải suy nghĩ gì và nhiều tiền, em cũng cho con sang trường tư hay trường quốc tế. Rất nhiều việc chỉ có ban phụ huynh mà ko một cá nhân đơn lẻ giải quyết được. Em chỉ nhắn rằng các anh chị và các bạn hãy mạnh dạn bảo vệ quyền lợi của các con, góp ý với cách chi tiêu quỹ của ban phụ huynh vì đấy chính là 1 phần tiền của các anh chị. Không một ban phụ huynh nào có thể chi tiêu vừa ý 100% các phụ huỵnh lớp, nhưng khi đa số đã đồng ý, các anh chị đành phải theo thôi. Chuyển lớp, chuyển trường, khiếu nại, không đóng quỹ những phần chi tiêu mà anh chị thấy không hợp lý là quyền của các anh chị. Phản ứng này em đã gặp phải, chị nhà báo không đồng ý với 1 số khoản chi và chị không đóng quỹ cho phần này. Đấy mới là văn minh và có hiểu biết ạ.

hungkttt

Xe tăng
Vâng, em vào thớt đọc mới thấy em thật may mắn khi các trường của F1 ko đến nỗi tiêu cực quá ạ.
em đi họp phụ huynh cho cháu tai ngôi trường mà chính tất cả anh chị em đã cùng trường cả tuổi thơ, trường điểm của TP, và cũng có hiện tượng đóng tiền để chọn cô giáo như cụ chủ thớt nêu lên. Tất cả phụ huynh im thít hết, họ sợ con họ bị đì thôi và em có thể hiểu được. Nhưng em không và 1 phụ huynh bên cạnh không chịu. Cụ kia cùng phố phát biểu rất hay: "tôi 9 năm tuổi thơ dưới mái trường này, giờ là con tôi. Chắc chắn mỗi thời mỗi khác, tôi học thì trường này vẫn là cấp 1 và 2 giờ chỉ còn dạy cấp 2, nhưng tôi không hiểu GVCN nghĩ gì khi gợi ý cho BPH đóng tiền để xin chuyển cô giáo bộ môn? liệu GVBM mới có phù hợp với các cháu không? GVCN nghĩ gì khi chính mình cũng là GV mà lại gợi ý cho HPH loại bỏ đồng nghiệp của mình?"
Các cụ thấy thế nào?
Em không phủ nhận có nhiều PH rất tốt rất nhiệt tình họ làm vì tấm lòng với các cháu và chính con họ. Những người đó luôn được các cháu ngưỡng mộ và rất quý con của PH đó. Cũng có những cô CN cực tốt, họ hạn chế tối đa các khoản chi phí. Nhưng cô đó cơ phải cứng.

Chỉnh sửa cuối:

hungkttt

Xe tăng
Thưa các anh, các chị và các bạn. Chồng em cho em đọc chủ đề này. Em thì mấy năm tham gia ban phụ huynh của lớp con gái em thuộc trường công ở Hà Nội. Em không phủ nhận mặt tiêu cực, đôi khi không tốt của cá biệt một số phụ huynh khi tham gia ban phụ huynh. Tuy nhiên, không thể vì đó mà đánh giá ban phụ huynh là xấu; không cần tồn tại. Cái cần là bảo vệ quyền lợi của các con, các phụ huynh hoàn toàn có thể nêu ý kiến của mình trong ban phụ huynh. Như 1 anh chị nào đã nói trong chủ đề này, quyết định của ban phụ huynh mà em tham gia hoàn toàn theo nguyên tắc đa số, chi vào đâu, để làm gì đều phải thoing qua đa số phụ huynh tán thành. Các anh chị thấy ban phu huynh không hợp lý, không phù hợp hoàn toàn có thể khiếu nại lên hiệu trưởng hoặc phòng giáo dục. Cái chính của các anh chị phụ huynh là hoàn toàn không dám có ý kiến, không trao đổi nhưng lại để bụng và không phục tùng số đông. Quỹ lớp, chi nhiều ít, mua đắt thường xuyên là một vấn đề với một số rất nhỏ phụ huynh. Nói chung, qua thời gian em tham gia ban phụ huynh thì em thấy ban phụ huynh là cần thiết. Không thể vì 1 ít cái xấu cá biệt mà giải tán ban phụ huynh. Không thể bỏ được quyền đóng góp 1-200k 1 tháng để cho các con được học trong phòng có điều hoà, đc sử dụng nhà vệ sinh sạch sẽ hơn, các con được tổ chức sinh nhật vui vẻ, được tặng quà khi đạt kết quả học tập tốt....
còn muốn ko phải suy nghĩ gì và nhiều tiền, em cũng cho con sang trường tư hay trường quốc tế. Rất nhiều việc chỉ có ban phụ huynh mà ko một cá nhân đơn lẻ giải quyết được. Em chỉ nhắn rằng các anh chị và các bạn hãy mạnh dạn bảo vệ quyền lợi của các con, góp ý với cách chi tiêu quỹ của ban phụ huynh vì đấy chính là 1 phần tiền của các anh chị. Không một ban phụ huynh nào có thể chi tiêu vừa ý 100% các phụ huỵnh lớp, nhưng khi đa số đã đồng ý, các anh chị đành phải theo thôi. Chuyển lớp, chuyển trường, khiếu nại, không đóng quỹ những phần chi tiêu mà anh chị thấy không hợp lý là quyền của các anh chị. Phản ứng này em đã gặp phải, chị nhà báo không đồng ý với 1 số khoản chi và chị không đóng quỹ cho phần này. Đấy mới là văn minh và có hiểu biết ạ.
nếu làm thế mà con cái họ không bị đì hay bêu xấu thì quá tốt, và hội PHHS lớp đó hoàn toàn văn minh. Điều này em dám chắc 100% ung hộ.

Thanhvuóng71

Xe điện
Thêm một ý nhỏ để các vị trong BPH cùng suy ngẫm nhé.
Thực trạng dạy thêm , học thêm của các gv bộ môn chính là đang phổ biến ( tạo nguồn thu cho các cô ) . Nhưng biến tướng của nó là nếu em nào đi học thêm thì thường sẽ được điểm cao ( do được học trước , luyện trước , được làm bài trước - chỉ khác số ). Vậy các vị trong BPH có biết không ? suy nghĩ , hành động của các vị ra sao trước hiện tượng này? Các vị có phải là đại diện cho tiếng nói chung để bảo vệ quyền lợi cho các học sinh không đi học thêm không? hay là các vị coi đó là chuyện bình thường, việc đáng được nói là đi lắp điều hòa , quét mạng nhện , canh các con đi dã ngoại...

Cuabeo

Xe buýt
nếu làm thế mà con cái họ không bị đì hay bêu xấu thì quá tốt, và hội PHHS lớp đó hoàn toàn văn minh. Điều này em dám chắc 100% ung hộ.
Em dám chắc chắn rằng, nếu bất kỳ phụ huynh nào phản ứng với cô giáo và ban phụ huynh lớp đó. Chỉ cần đề đạt lên hiệu trưởng muốn chuyển lớp, bất kỳ hiệu trưởng nào cũng đồng ý cho chuyển lớp ngay. Không một hiệu trưởng nào dám để vấn đề phát sinh trong trường mình như vậy đâu. Cô giáo thì càng không dám luôn.
Nhà em và đa số các phụ huynh phải cho con học trường công thì đều kinh tế vừa phải, đều muốn tốt nhất cho các con trong khả năng. May mắn được một ban phụ huynh với trưởng ban và các thành viên tâm huyết với các con. Các phụ huynh đều hiểu, ngay như chị nhà báo, năm lớp 11 khi phải học online nhiều cũng phản ứng khá gay nhưng đến cuối lớp 12 thì lại cám ơn ban phụ huynh, tài trợ cho các con liên hoan chia tay khi hết quỹ dù không ai đồng ý chị chi trả khi có đến hơn 20 phụ huynh khác tham gia buổi chia tay cuối cấp này.

Koka2015

Xe tăng
Thêm một ý nhỏ để các vị trong BPH cùng suy ngẫm nhé.
Thực trạng dạy thêm , học thêm của các gv bộ môn chính là đang phổ biến ( tạo nguồn thu cho các cô ) . Nhưng biến tướng của nó là nếu em nào đi học thêm thì thường sẽ được điểm cao ( do được học trước , luyện trước , được làm bài trước - chỉ khác số ). Vậy các vị trong BPH có biết không ? suy nghĩ , hành động của các vị ra sao trước hiện tượng này? Các vị có phải là đại diện cho tiếng nói chung để bảo vệ quyền lợi cho các học sinh không đi học thêm không? hay là các vị coi đó là chuyện bình thường, việc đáng được nói là đi lắp điều hòa , quét mạng nhện , canh các con đi dã ngoại...
Hội phụ huynh đâu có nghĩa vụ đấy, cụ nào phản đối thì đứng ra phản đối, sao lại núp bóng HPH?

Thanhvuóng71

Xe điện
Hội phụ huynh đâu có nghĩa vụ đấy, cụ nào phản đối thì đứng ra phản đối, sao lại núp bóng HPH?
Ơ thế việc của phụ huynh đâu phải đi lắp mạng , quét mạng nhện....mà nhiều vị vẫn lao vào đấy. Việc nào quan trọng hơn nhỉ? HPH là một nhóm các vị PH đại diện cho đa số PH , là người kết nối giữa nhà trường và các phụ huynh....Chẳng nhẽ một việc bất cập hiển nhiên như vậy mà các vị không biết ? hay lại nói là không phải nghĩa vụ.Vạy nghĩa vụ của các vị là gì nhỉ ?
Ý kiến đơn lẻ của một phụ huynh và ý kiến của HPH trước một bất cập thì ý kiến nào có trọng lượng hơn ?

Chỉnh sửa cuối:

samoclan

Xe điện
Thối từ cơ sơ lên đến bộ

Bang lang

Xe điện
Thế này thì em ko đồng ý đâu. Em trước khi mua điều hoà hay máy chiếu đều phải nói với nha trường ko được đổi lớp. Chứ như thế thì năm nào cũng trang bị lại thì chết tiền à. Cái này là do lỗi Ban phụ huynh của toàn trường cụ rồi, ko biết đoàn kết mà thoả thuận với trường.