[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Lucky

Xe tăng
Thời mình đi học vai trò BPH rất mờ nhạt nói chung có cũng dc mà ko cũng ko sao, giờ đọc trên này thấy bph làm đủ các việc, hết hô hào đóng tiền lại lo mua bán sửa chữa tạp phí lù …. Nghĩ mà ngao ngán, đúng là xã hội hoá giáo dục, nhà trường mà cứ như là công ty cho thuê giáo viên.

Koka2015

Xe tăng
Thời mình đi học vai trò BPH rất mờ nhạt nói chung có cũng dc mà ko cũng ko sao, giờ đọc trên này thấy bph làm đủ các việc, hết hô hào đóng tiền lại lo mua bán sửa chữa tạp phí lù …. Nghĩ mà ngao ngán, đúng là xã hội hoá giáo dục, nhà trường mà cứ như là công ty cho thuê giáo viên.
Ngày xưa điều kiện ko có, trường có sao dùng vậy, cả lớp chỉ có quạt trần, học sinh thay nhau trực nhật. Khi có điều kiện, các bố mẹ chung tay với nhà trường để tạo môi trường tốt hơn cho con em học tập vì ngân sách nhà nước có hạn.

Thanhvuóng71

Xe điện
Cái này ko có đâu cụ. Cấp 1 con em thì đè là do tổ hợp bộ môn ra đề chứ cô day có ra đề đâu. Còn cấp 2 thì quận ra đề chứ trường ko ra đề,vậy thì liên quan j đến chuyện học thêm của các cô với đề thi. À mà cấp 1 con em ko học thêm cô giáo và cuối ngày do nhà trường tổ chức, hè cũng ko nốt. Em là TB còn thế thì các phụ huynh cứ vô tư, lớp em phụ huynh cho con học là vì ko về sớm đón con được nên phải chịu, bạn nào nhà gần thì chả học. Còn lên cấp 2, em cho đi học thêm để bớt time chơi điện tử và em thấy các cô dạy cũng ok. Nếu các cô dạy dở thì em cũng cho nghỉ luôn. Em nghĩ việc này là do sự tin tưởng của phụ huynh đối với con mình.
Còn cụ bảo những bạn đi học thêm được điểm cao thì là do các bẠn ấy được luyện thôi chứ có phải lỗi của BPH đâu, chả nhẽ họ bảo cô ko được luyện dạng này dạng nọ? Cụ cho con đi học thêm đâu chả thế chứ đừng nói các cô. Các cô cũng phải đảm bảo đầu ra thì mới dạy được chứ. Chả nhẽ dạy con của các vị mà điểm vẫn kém thì các vị có nói j ko?
BPH sẽ can thiệp vào những vấn đè sau:
1. Có tình trạng gây áp lực về tinh thần cho các con hay đối xử ko công bằng hoặc có thái độ ko chuẩn mực.
2. Những khoản thu bất hợp lý
3. Chăm sóc, đồng hành các con tham gia các sự kiện
4. Gợi ý, góp ý vào chương trình gíang dạy nếu thấy hay. Vd lớp con em có hiện tượng ăn cắp, em yêu cầu cô trong h đạo Đức hay sinh hoạt nói liên tục về vấn đề này, thậm chí cả cách đi vệ sinh cho văn minh. Em có trích quỹ khen thưởng những bạn có sự thay đổi ( tốt lên) hàng tháng luôn như bớt nghịch ngợm, chịu khó dọn dẹp chỗ ngồi, tưới cây...
5. Chuyển lời một số mong muốn của phụ huynh tới cô ( ví dụ như hồi cấp 1, các phụ huynh vẫn hay lo lắng cho con kiểu trời lạnh mong cô đẻ ý chăn cho con, xem bọn nó có ăn được ko? Cô sao ít nghe điện thoại của ph trong giờ ....)
6. BPH sẽ phải 24/7 để trả lời kiểu : “ Anh/ chi có thể cho xin đề cương ôn tâp ko? Có bài chữa ko? Có biết nhà cô ở đâu ko? Tại sao con tôi toàn phải ngồi cuối mà ko được ngồi đầu, hôm nay con em ăn ở trường bị đau bụng, dạo này con em đến lớp toàn kêu nóng lắm, cô này có vẻ không ổn vì abcd...
Cụ viết nhiều , viết dài nhưng vấn đề cơ bản lại không sát. Cụ có biết tình trạng chuyển cấp khi xét tuyển thì học bạ phải đẹp , điểm các môn phải hơn 8 không? Học kỳ 1 nhiều giáo viên điều tiết điểm của học sinh loanh quanh gần 8 không ? Chỉ cần đi học thêm kỳ tới thì điểm sẽ tốt hơn ( tốt ở đây là được làm bài trước , ôn luyện trước...). Chính vì kiểu dạy thêm , học thêm như vậy đã làm hại hs rất nhiều ,. Khiến các cháu mất đi sự chăm chỉ sáng tạo, mất đi sự công bằng . Hậu quả là khi ra các kỳ thi chuyển cấp rất nhiều cháu có kết quả không đáng có - ĐÂY là điều mà các BPH nên lưu tâm và có ý kiến.

nowhereland

Xe điện
Không hiểu nổi các cụ phụ huynh Hà Nội, thật sự.
Nhiềuu lúc em nghe các cụ thắc mắc trên này mà em cảm giác các cụ giống bù nhìn ấy. Cô nói gì cũng gật, ban phụ huynh nói gì cũng gật. Ý kiến không, ý cò không. Xong ra ngoài chửi đổng.
Tài tài là.
Cô giáo trường công nói thẳng đét ra là sợ phụ huynh 1 phép. Các cụ bức xúc gì, chỉ cần 1 cú điện thoại lên phòng giáo dục là các cô bết xê lết, cả trường đi giải trình từ cái to đến cái nhỏ. Sao các cụ không sử dụng quyền hợp pháp của mình mà toàn lên đây gõ phím chửi đổng hả trời.
Cách đây lâu lâu rồi, hồi con em còn học mầm non. Vì lớp chót thu thêm 100k tiền liên hoan với mua quà cho các cháu cuối năm mà phu huynh nào đó gọi lên tận phòng giáo dục thắc mắc. Vậy là Ban đại diện cha mẹ trẻ của trường đi giải trình gần chết.
À quên, con em học trường công. Tiền Hội trường 100k/năm, tiền hội lớp 100k/ kì, cả năm tính ra là 300. Tất nhiên là thấm béo vào đâu. Nên cha mẹ nào rộng lòng thì tự nguyện thêm thắt cho các con thoải mái. Như em không làm hội nhưng con đi tập văn nghệ thì cũng mua cho nguyên bầy 15-20 ly trà sữa.
Gớm, tiền của các ông bà to hơn bánh xe bò, hội phụ huynh họ lại thèm vào.
Hãy nhìn vào khía cạnh tiêu cực và tạo ra tiêu cực từ BPH người ta phê phán cái đấy. Nếu chỉ đơn thuần là hoa quà tặng cô, trường vào dịp lễ một cách trân trọng, hay chăm lo cho các con là chính thì đóng góp gấp mấy lần nữa đa số PH vẫn ok. Lẽ ra BPH làm đúng là cầu nối với GV, nhà trường và chăm lo cho các con thì người ta còn cảm ơn trân trọng chứ không phải phê phán nhiều thế này.
Báo cáo lãnh đạo à? Có thể giải quyết được có thể không, nhưng quan trọng là xác định con sẽ phải chuyển trường nhé. Đấy là lý do họ phải nhẫn nhịn, hỏi cũng là trả lời.
Ý kiến với BPH à, ai bảo im lặng? Thử vào nhóm BPH của nhiều lớp xem có cãi nhau như mổ bò vì những thứ giời ơi đất hỡi được BPH vẽ ra không.

Bomva

Xe điện
Em hài lòng nhất là mô hình HPH của đứa lớn nhà em từ lớp 3-5. Vào lớp 3 cô giáo được phân công thấy ko ổn, phụ huynh cả lớp đấu tranh đòi phải thay. Lên gặp hẳn hiệu trưởng trắng phớ luôn. Chả tiền nong gì. " Sau này thấy quyết định đó chuẩn vì cô giáo đó sau trông lớp khác oánh các cháu đứa nào cũng tím mông và bị chuyển làm việc khác". Điều hoà thì ok mắc, trường ko làm thì lớp làm, kt trường tính mãi không xong. PH tính phút mốt. Chia khấu hao luôn các năm. Lúc hết lớp 5 cầm tiền trừ khấu hao về còn lớp vào sau thì đóng tiền đó. Đi dã ngoại tự phụ huynh rủ dê tổ chức, cô giáo như khách mời. Chi phí một năm cực ít, còn thừa quỹ bố mẹ liên hoan. Cô giáo có ý kiến là thuê người vệ sinh và dọn dẹp lớp. PH phản đối, lớn cồ lớp 4-5 các cháu học xong tự làm, ko thuê mướn gì hết. ....kết thúc lớp 5 hội vẫn duy trì chém gió đều đặn.
Còn hội phụ huynh theo kiểu nhà trường định hướng là vứt. Mỗi năm nhà trường vẽ hội trợ, rồi nọ trai, rồi phong trào nọ chai, bắt trích % từ quỹ hội phụ huynh lớp vào quỹ HPH trường ...chán...

Chỉnh sửa cuối:

Koka2015

Xe tăng
Cụ viết nhiều , viết dài nhưng vấn đề cơ bản lại không sát. Cụ có biết tình trạng chuyển cấp khi xét tuyển thì học bạ phải đẹp , điểm các môn phải hơn 8 không? Học kỳ 1 nhiều giáo viên điều tiết điểm của học sinh loanh quanh gần 8 không ? Chỉ cần đi học thêm kỳ tới thì điểm sẽ tốt hơn ( tốt ở đây là được làm bài trước , ôn luyện trước...). Chính vì kiểu dạy thêm , học thêm như vậy đã làm hại hs rất nhiều ,. Khiến các cháu mất đi sự chăm chỉ sáng tạo, mất đi sự công bằng . Hậu quả là khi ra các kỳ thi chuyển cấp rất nhiều cháu có kết quả không đáng có - ĐÂY là điều mà các BPH nên lưu tâm và có ý kiến.
Cụ có con đi học không đấy, con cụ đang học lớp mấy mà chuyển cấp xét học bạ? Hay cụ chỉ ngồi đọc báo mạng & nghĩ ra đủ những việc tiêu cực dù nó không hề có?

+ Từ cấp 1 lên cấp 2: Học theo tuyến, còn nếu muốn vào trường chuyên thì phải thi bục mặt, học bạ đẹp mà học không xuất sắc thì cũng tạch
+ Từ cấp 2 lên cấp 3: Thi chuyển cấp, chả liên quan gì đến học bạ đẹp cả.

nowhereland

Xe điện
Cụ có con đi học không đấy, con cụ đang học lớp mấy mà chuyển cấp xét học bạ? Hay cụ chỉ ngồi đọc báo mạng & nghĩ ra đủ những việc tiêu cực dù nó không hề có?

+ Từ cấp 1 lên cấp 2: Học theo tuyến, còn nếu muốn vào trường chuyên thì phải thi bục mặt, học bạ đẹp mà học không xuất sắc thì cũng tạch
+ Từ cấp 2 lên cấp 3: Thi chuyển cấp, chả liên quan gì đến học bạ đẹp cả.
Cụ chuyên đọc báo và chưa có con đi học cấp 3 à? Thời con tôi đi học 4 năm cấp 2 nếu hs giỏi được cộng mỗi năm 5 điểm xét tuyển đấy nhé. Đến cách đây vài ba năm cháu tôi đi học vẫn còn, bây giờ thì chưa rõ.
Vào cấp 2 tất cả các trường chuyên đều yêu cầu phải là hs giỏi cấp tiểu học, một số trường dân lập cũng vậy. Vẫn phải thi tuyển nhưng học bạ hs giỏi là bắt buộc phải có đấy, nhiều PH dù con học chưa tốt nhưng vẫn nuôi chí lớn bằng cách làm đẹp học bạ trước.

Thanhvuóng71

Xe điện
Hi , nhiều cụ thiếu thực tế nhưng lại hay có ý kiến. Học bạ đẹp là điều kiện cần để nộp được hồ sơ, còn các việc khác tính tiếp. Cho nên nhiều gv chỉ để điểm học sinh ở ngưỡng 7,5 - 7,9 ( không quan tâm nhiều đến thực lực ). Phần tiếp theo là của phụ huynh.

Koka2015

Xe tăng
Cụ chuyên đọc báo và chưa có con đi học cấp 3 à? Thời con tôi đi học 4 năm cấp 2 nếu hs giỏi được cộng mỗi năm 5 điểm xét tuyển đấy nhé. Đến cách đây vài ba năm cháu tôi đi học vẫn còn, bây giờ thì chưa rõ.
Vào cấp 2 tất cả các trường chuyên đều yêu cầu phải là hs giỏi cấp tiểu học, một số trường dân lập cũng vậy. Vẫn phải thi tuyển nhưng học bạ hs giỏi là bắt buộc phải có đấy, nhiều PH dù con học chưa tốt nhưng vẫn nuôi chí lớn bằng cách làm đẹp học bạ trước.
+ Từ cấp 2 lên cấp 3, cách tính điểm như sau:
Điểm xét tuyển = (Điểm thi môn Văn + Điểm thi môn Toán)x2 + Điểm thi môn Ngoại ngữ + Điểm ưu tiên (nếu có)
Trong đó, điểm ưu tiên ko liên quan gì đến học bạ.

+ Từ cấp 1 lên cấp 2: Cụ đọc kỹ comment của tôi, muốn thi vào trường chuyên phải xuất sắc, học bạ đẹp mà ko xuất sắc vẫn tạch như thường.
Cho nên quan trọng là phải học xuất sắc chứ ko phải học bạ.
Nói thêm về tính điểm cấp 1, chỉ tính điểm thi cuối kỳ học kỳ 2. Nhà trường ra đề, các cô giáo ko được coi thi và chấm điểm cho lớp mình nên nếu học tốt thì vẫn điểm cao, cô chủ nhiệm muốn cho điểm thấp cũng ko được.

Thanhvuóng71

Xe điện
Luôn luôn nhớ : Học bạ đáp ứng được các tiêu trí ( học sinh giỏi ...) LÀ ĐIỀU KIỆN CẦN VÀ ĐỦ BAN ĐẦU để tính tiếp các bước tiếp theo khi nộp hồ sơ .

Koka2015

Xe tăng
Luôn luôn nhớ : Học bạ đáp ứng được các tiêu trí ( học sinh giỏi ...) LÀ ĐIỀU KIỆN CẦN VÀ ĐỦ BAN ĐẦU để tính tiếp các bước tiếp theo khi nộp hồ sơ .
Con cụ đang học cấp 1 hay cấp 2 vậy, cụ đang nói đến chuyển cấp nào mà toàn nói sai thế?

moly

Xe tăng
về học bạ với cấp 1: nếu th ams để an toàn qua vòng gửi xe thì nên suất xắc các năm , cố gắng môn nào cũng 10. do đó cần qua tâm cô vì con có giỏi nhwg làm sao có thể đảm bảo lức nào cũng ko sai sót.( năm ngòai đc bỏ lớp1) .Đạt yêu cầu này mới đc dự thi, còn thi thì đấu bo. Một số trường CLC khác có tnhs cộng thêm điểm học bạ. Các trường đc gọi là làng thì đúng tuyến mà vào.à, lớp chọn trường làng cngx có căn cứ vào điểm học bạ và phong bì chạy lớp chọn cô ạ

Koka2015

Xe tăng
Cấp 2 lên cấp 3 cụ ah.
Điểm xét tuyển vào lớp 10 được tính như sau
Điểm xét tuyển = (Điểm bài thi môn Toán + Điểm bài thi môn Ngữ văn) x 2 + Điểm bài thi môn Ngoại ngữ + Điểm ưu tiên

Làm gì có quy định nào yêu cầu là học sinh giỏi?

Thanhvuóng71

Xe điện
Điểm xét tuyển vào lớp 10 được tính như sau
Điểm xét tuyển = (Điểm bài thi môn Toán + Điểm bài thi môn Ngữ văn) x 2 + Điểm bài thi môn Ngoại ngữ + Điểm ưu tiên

Làm gì có quy định nào yêu cầu là học sinh giỏi?
Đó chỉ là hệ thống trường công, còn trường tư...thì học bạ ( học sinh giỏi các năm , hạnh kiểm tốt ...)là điều kiện cần và đủ ban đàu sau đó mới đến điểm thi tốt nghiệp. Tiép nữa khi vào trường công lập thì để được học các lớp chọn thì ngoài diểm số đầu vào ( khi có nhiều học sinh bằng điểm nhau thì học bạ sẽ là căn cứ để xét tuyển tiếp )

conghuyDA

Xe máy
Gấu em tham gia ban phụ huynh của 1 trường công thuộc quận Hoàn kiếm đây, điện thoại thì thào suốt ngày cứ như buôn ma tuý.
em thì suốt ngày bị gấu sai gọi thợ sửa điều hoà, thay bóng đèn với sửa máy uống nước.
Đợt rồi chụp kỷ yếu cho cả lớp hết cả ngày, em còn bị gấu bắt đi mua hơn 50 chục cốc trà sữa, chất đầy cả oto mang đến phục vụ các cháu mà ko đc thanh toán xu teng nào? Hỏi thì nó bảo nó quên ko thanh toán. Ha ha
Chả phải quên đâu bác, thanh toán rồi một số thành phần lại bảo thụt quỹ PH ý, gấu nhà em cũng chuyên thế chả được thanh toán đồng nào bao h, nhiều lúc cũng điên bảo nó em làm BPH làm c.h.ó gì kệ thiên hạ đi đỡ nhức đầu, nó bảo em vì các con chứ em chả quan tâm các thành phần như thế. Đúng kiểu ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng

Koka2015

Xe tăng
Đó chỉ là hệ thống trường công, còn trường tư...thì học bạ ( học sinh giỏi các năm , hạnh kiểm tốt ...)là điều kiện cần và đủ ban đàu sau đó mới đến điểm thi tốt nghiệp. Tiép nữa khi vào trường công lập thì để được học các lớp chọn thì ngoài diểm số đầu vào ( khi có nhiều học sinh bằng điểm nhau thì học bạ sẽ là căn cứ để xét tuyển tiếp )
Trường tư cũng lấy theo điểm thi cụ nhé.
Tóm lại mời cụ đưa ra bằng chứng một trường cấp 3 yêu cầu phải là học sinh giỏi mới đủ điều kiện nộp hồ sơ như cụ đã comment.

cusao

Xe lăn
- Ở bất cứ môi trường nào cũng đều có trình độ chuyên môn không đồng đều. Cụ thể là trường nào cũng có giáo viên giỏi hơn những giáo viên chỉ đạt chuẩn.
- Mong muốn cho con mình được dạy bởi những giáo viên tốt là những mong muốn hoàn toàn chính đáng và lành mạnh. Có thể mua được vieejc này hay không là do BPH và nhà trường.
- Nhà trường mà cụ thể là BGH có đồng ý bán các gv này cho những vị trí trong các lớp (Chủ nhiej bộ môn...) hay không và mức giá nào thì hoàn toàn phụ thuộc vào qui định của ngành và giá thỏa thuận giữa bên có nhu cầu là phụ huynh và bên có hàng hóa là BGH.

Cứ chiểu theo nguyên tắc trên, hợp pháp thì làm mà trái qui định tức là vi phạm cho tất cả các bên.

shiluo

Xe container
Hội phụ huynh học sinh là bọn cực ngu dốt. Em không nói tất cả nhưng chắc số em nhọ gặp lần nào cũng vậy.
Những người đấy có do các phụ huynh bầu ra không hay là do được chỉ định?
Mỗi lần họp phụ huynh cụ có đóng góp ý kiến để họ bớt "ngu" đi không? Thấy họ "ngu" cụ có xắn tay vào để làm cho lớp (cũng là làm cho con của cụ) không? Hay lúc họp thì im thin thít còn lên mạng chửi cho sướng miệng?
Em thấy những người làm trong ban phụ huynh khổ bcm ra, hộc mặt ra vác tù và hàng tổng làm cho lớp cuối cùng bị mấy ông bà đuếch làm gì cho đời cạnh khóe (mà toàn cạnh khóe sau lưng chứ trước mặt thì câm như hến).
Em nghiệm ra không phải chỉ trong vấn đề ban phụ huynh của lớp mà ở trong xã hội những người không làm được gì là những người chửi khỏe nhất. Vì họ cảm thấy mình vô dụng nên thấy người khác làm thì cố bới móc chửi để cảm thấy mình có tầm nhìn hơn người khác. Đến khi bảo xắn tay vào mà làm thì lẩn nhanh nhất ^^

lta500

Xe buýt
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
Khả năng là các cô bơm ra thôi bác ạ