[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

doctor76

Xe ba gác
Công nhận lằng nhằng.... nhưng toàn do PH mà thôi. Lớp con em thì nhà em chắc nghèo nhất :D , nhiều nhà phải nói giàu vãi... chưởng nhưng họ cực giản dị và tích cực. Trường kêu gọi quỹ gì gì đó.... để giúp đỡ trên vùng cao, người 1 củ, 2 củ... có PH nhẹ nhàng trăm củ... Thế nên giàu ko phải cái tội (có lỗi với PH nghèo như nhà em chẳng hạn) mà do bản chất con người thôi, hợp nhau, có cùng mục đích vì các con thì ta chơi được với nhau chứ ko hẳn giàu nghèo. Xã hội còn thế, cứ gì cái BPH vài chục người lại ko được... lỗi ko phải cái ban... lỗi là do con người, nhưng thường thì số đông lại đúng trong tr.h này... vì nói thật...phải đen lắm mới rơi vào lớp như lớp con cụ doctor76 đến 7,80% PH sống lỗi :D
Thực tế, đi họp phụ huynh, không như nhiều bố mẹ khác cứ chọn bàn cuối, em toàn tự tin đi lên bàn đầu ngồi, cái quan -tâm nhất vẫn là tình hình học tập và thái -độ, cách cư- xử của con với thầy cô, bạn bè, cái này em hay hỏi, trên lớp hoặc qua điện thoại.
Cá nhân em cũng chẳng để ý phụ huynh nào giàu nghèo gì, mình không vay mượn, xin xỏ, nhờ vả gì thì việc gì phải để ý, chỉ duy nhất hôm vừa rồi đi họp, ngồi cạnh 1 phụ huynh thấy anh ta để trên bàn cái chìa khóa con Mercedes, em cũng không để ý xe gì, lúc bảo ký danh sách phụ huynh đi họp và thống nhất các khoản đóng góp, hắn nói với em cộc lốc là: ký xong chuyển sang ngang, em trợn mắt nhìn, hắn im và né cái nhìn ấy.

Mytv

Xe điện
100% cụ ạ, sau đó vợ em bực mình gọi điện cho hội trưởng phụ huynh lớp, hội trưởng bèn cho vào nhóm, vợ em bảo sao các vị lại lập nhóm phân biệt thế này? Chúng tôi nghèo nhưng đủ lo cho con, thế là nhiều thành phần trong nhóm bắt đầu tỏ thái độ bố đời, hỏi thu nhập, hỏi đã quan tâm đến con chưa? Hỏi bọn tôi lập nhóm phạm luật gì à?
Vợ em chốt câu: tôi không có thời gian cãi nhau, tôi chỉ muốn nói với các vị và cô chủ nhiệm, là con tôi là học sinh duy nhất trong lớp đoạt giải nhẤt học sinh giỏi cấp tỉnh vừa rồi đấy.
Cả nhóm bớt ầm ĩ ngay.
Cụ ở tỉnh à? Tỉnh cụ phân biệt giàu nghèo cũng vl thật đấy. E mà là cụ e keconmechungno. Con m học là việc con m. Éo thèm vào hội nữa.

Notimetodie

Xe hơi
Em cực ghét thể loại phụ huynh hơi tí thì phốt cô, phốt trường, nhất là phốt hội phụ huynh lên mạng. Hình như có 1 bộ phận PH có sẵn ẩn ức gì trong người, vớ được cái gì bật cái đấy.
Cái HPH nó không phải vô cớ mà ra đời, nó vốn là nhu cầu có thật trong sinh hoạt của cộng đồng lớp học, và một cách tự nhiên nó đã ra đời từ tám đời nay rồi, giờ được chính thức hóa thôi. Tại sao, vì đã tham gia vào 1 cộng đồng thì thể nào cũng có sinh hoạt chung, các con phải múa hát văn nghệ đá bóng liên hoan, phải phô tô tài liệu, sửa sang lớp học cho mát mẻ tử tế, ấm vài thân con mình chs ai ăn đi... Thế rồi cái đạo lý không khác được, dịp anyf dịp nọ cũng có tí quà nhỏ cho trường, cho các cô, có gì quá đáng không? Gớm không có cái hội này, ngày này ngày nọ rồng rắn kéo nhau đến nhà cô ngồi lại chả chán ốm, không đi chắc cũng chả sao nhưng rồi cũng chả mấy ai không đi, giờ có HPH làm thay chả tốt quá...
Em chả hội trưởng hội phó gì, và rất tôn trọng ban đại diện, nể họ vì vác tù và hàng tổng. Có việc em vẫn xắn tay vào, đi lau quạt sửa điện trước năm học, đi tổng vệ sinh lớp hồi có dịch; các con đi chơi gần thì cũng em với mấy bố mẹ có xe rộng cùng nhau chở các con đỡ tiền thuê xe, có tính toán gì đâu. Khi văn nghệ liên hoan hay dịp gì đó, nhiều khi mình đóng hơn lên tí cho con vui, hoặc giành phần chú mời lớp bữa trà sữa nhé, có vấn đề gì không? Em luôn dặn vợ tuyệt đối không để chậm tiền gì của HPH lớp con, nộp trước càng tốt. Đáng đek gì đâu, con mình vui chứ con ai...
Cho nên em thấy cái kiểu PH kỳ kèo vài đồng tiền đóng quỹ cho con, nó bẩn tính thế nào ấy, xin lỗi các cụ...

Mzc

Xe điện
Lớp con gái em, một trường THCS chuyên, có 35 em, hôm tổng kết cuối năm, đi họp phụ huynh xong về.
Bất ngờ đến chiều thấy con bé hỏi, bố ơi sao hôm nay lớp con liên hoan mà? Em bảo làm gì có, bố họp xong giải tán về.
Nó cho xem live các bạn và cô chủ nhiệm đang liên hoan vui vẻ tại 1 nhà hàng.
Em ngạc nhiên, vì không thấy cô thông báo gì, sau hỏi mãi mới biết lớp có khoảng 25 phụ huynh giàu có, họ lập nhóm Zalo PHụ huynh VIP, trao đổi và tổ chức liên hoan, còn lại 10 phụ huynh nghèo hơn ko đc vào nhóm và các cháu cũng không được mời.
Thcs làm gì có chuyên hả cụ? Còn môi trường học vậy em nghĩ cũng khó tạo nên những cá nhân giỏi.

Mzc

Xe điện
Em cực ghét thể loại phụ huynh hơi tí thì phốt cô, phốt trường, nhất là phốt hội phụ huynh lên mạng. Hình như có 1 bộ phận PH có sẵn ẩn ức gì trong người, vớ được cái gì bật cái đấy.
Cái HPH nó không phải vô cớ mà ra đời, nó vốn là nhu cầu có thật trong sinh hoạt của cộng đồng lớp học, và một cách tự nhiên nó đã ra đời từ tám đời nay rồi, giờ được chính thức hóa thôi. Tại sao, vì đã tham gia vào 1 cộng đồng thì thể nào cũng có sinh hoạt chung, các con phải múa hát văn nghệ đá bóng liên hoan, phải phô tô tài liệu, sửa sang lớp học cho mát mẻ tử tế, ấm vài thân con mình chs ai ăn đi... Thế rồi cái đạo lý không khác được, dịp anyf dịp nọ cũng có tí quà nhỏ cho trường, cho các cô, có gì quá đáng không? Gớm không có cái hội này, ngày này ngày nọ rồng rắn kéo nhau đến nhà cô ngồi lại chả chán ốm, không đi chắc cũng chả sao nhưng rồi cũng chả mấy ai không đi, giờ có HPH làm thay chả tốt quá...
Em chả hội trưởng hội phó gì, và rất tôn trọng ban đại diện, nể họ vì vác tù và hàng tổng. Có việc em vẫn xắn tay vào, đi lau quạt sửa điện trước năm học, đi tổng vệ sinh lớp hồi có dịch; các con đi chơi gần thì cũng em với mấy bố mẹ có xe rộng cùng nhau chở các con đỡ tiền thuê xe, có tính toán gì đâu. Khi văn nghệ liên hoan hay dịp gì đó, nhiều khi mình đóng hơn lên tí cho con vui, hoặc giành phần chú mời lớp bữa trà sữa nhé, có vấn đề gì không? Em luôn dặn vợ tuyệt đối không để chậm tiền gì của HPH lớp con, nộp trước càng tốt. Đáng đek gì đâu, con mình vui chứ con ai...
Cho nên em thấy cái kiểu PH kỳ kèo vài đồng tiền đóng quỹ cho con, nó bẩn tính thế nào ấy, xin lỗi các cụ...
Em cũng nghĩ như cụ, trừ thái quá hay như một số cụ kể. Chứ các cụ thừa hiểu ngân sách trường công thì con các cụ sẽ đc học trong môi trường thế nào. Mà phụ huynh k đóng thì các phụ huynh khác sẽ đóng thôi. Trong lớp ngoài quỹ phụ huynh thì ai khá giả cứ làm mtq, miễn sao chi tiêu hợp lý trên quan điểm chủ yếu phục vụ các con cùng nhà trường là ok.

Mzc

Xe điện
Nhóm chung thì chả nói gì, tất nhiên là em tham gia và thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ cho con, nhưng cá nhân em không ưng cách hành xử của cô chủ nhiệm.
Hành xử thế quá kém ấy. Phốt thì lại to chuyện.

Mytv

Xe điện
Nhiều khoản con cái cần chi tiêu cho vui vẻ mà. Nếu không có BPH đứng ra thì cũng không biết xử lý như nào. Như lớp con em kỳ vừa rồi: tiền quà cho các thầy cô 20.11; 20.10; 8.3 và Tết mỗi cô 500k thôi không đáng bao nhiêu, tiền photo tài liệu, tiền phục vụ bóng đá, các hoạt động mua hát thi thố, liên hoan các con mấy dịp 8/3; 20/10, sinh nhật tháng, nộp tiền điện điều hòa về trường...
Lớp con em nhiều PH lao động tự do nên BPH cũng không dám chi tiêu mạnh tay cũng như không giục nộp quĩ nhưng các bố mẹ đều nộp đầy đủ, kể cả một số trường hợp em nghĩ nếu không nộp bọn em sẽ bù vào nhưng vẫn nộp chỉ chậm hơn khoảng chục hôm thôi.
Cuối năm liên hoan đc một bữa thoải mái, còn thừa quỹ em gim trên zalo nhóm lớp. Tất cả đều vui mừng phấn khởi và ý kiến là năm vừa rồi chi tiêu tiết kiệm quá.
Lớp gái út nhà e cũng vậy. Mỗi kỳ đóng 1tr tiêu mãi ko hết. vì có mấy nhà ko nghe cô nói cũng hoàn cảnh. Nhiều lần muốn hỗ trợ nhưng sợ họ tự ái nên thôi. Nói chung cung nhìn trc ngó sau để lớp dc vui vẻ nhiều hoạt động nhất có thể mà ko làm phiền lòng bất kỳ gđ con nào.

doctor76

Xe ba gác
Thcs làm gì có chuyên hả cụ? Còn môi trường học vậy em nghĩ cũng khó tạo nên những cá nhân giỏi.
Có chứ cụ, trường cũng nổi tiếng đấy, đầu vào thi khá khó.
Em tính sang lớp 7, có lẽ chuyển lớp cho con.

Notimetodie

Xe hơi
À con chuyện đi chụp ảnh kỷ yếu nữa chứ, em thường cố gắng nếu sắp xếp được (thường là các lớp đều chụp ảnh cuối tuần) thì cả bố và mẹ đến đám chụp ảnh của con, em thắt cà vạt cho mấy thằng giai, vk em giúp trang điểm chỉnh đốn lũ gái, em cũng có khiếu chụp ảnh điện thoại nên phục vụ cả lũ, từ cô trò đến mẹ con các PH khác... Nhưng em để ý có những cháu, không ít, đi một mình không bố mẹ gì, ừ bận cũng chả sao, nhưng có chắc không vậy? CCCM ở đây có ai đi chụp ảnh kỷ yếu với con không?
Quan tâm con nó có thể nho nhỏ vậy thôi cũng tốt mà, chắc chặt chẽ lắm với kỳ kèo vài đồng nộp quỹ, chứ giầu nghèo gì chút ít đó.

doctor76

Xe ba gác
Cụ ở tỉnh à? Tỉnh cụ phân biệt giàu nghèo cũng vl thật đấy. E mà là cụ e keconmechungno. Con m học là việc con m. Éo thèm vào hội nữa.
Em có vào đâu, bà vợ bức xúc vì thương con thôi, sau thấy hội trưởng add cả em và vợ vào nhóm VIP, nhưng sau em out khỏi ngay.

Mzc

Xe điện
Có chứ cụ, trường cũng nổi tiếng đấy, đầu vào thi khá khó.
Em tính sang lớp 7, có lẽ chuyển lớp cho con.
Chỉ có thcs chất lượng cao thôi. Ngoài ra còn hệ thcs của trường HN Ams lách luật xin thí điểm. Nhưng tất cả thcs đều ko có chuyên cụ nhé, ít nhất là trên giấy tờ và ngân sách rót.

doctor76

Xe ba gác
Chỉ có thcs chất lượng cao thôi. Ngoài ra còn hệ thcs của trường HN Ams lách luật xin thí điểm. Nhưng tất cả thcs đều ko có chuyên cụ nhé, ít nhất là trên giấy tờ và ngân sách rót.
Chắc vậy, nhưng được vào học trường này là cũng phải thi ác liệt, tạm coi là chất lượng cao.

phuongan

Xe điện
Ở tỉnh có chứ cụ, vd quê em có thcs năng khiếu Vinh - giờ đổi là trường Đặng Thai Mai.

dalink

Xe điện
Chắc vậy, nhưng được vào học trường này là cũng phải thi ác liệt, tạm coi là chất lượng cao.
Các tỉnh và HN có dạng trường clc, họ lách thế nào đó đc phép tuyển toàn tỉnh, vài huyện nên chất lượng đầu vào có cao hơn. Nói chung cũng là lách. Nhưng tạo nhóm riêng như lớp con cụ em lần đầu nghe. Những phụ huynh đó k hiểu đang dạy con họ điều gì.
Đợt rồi lớp mẫu giáo con em có 1 phốt nhỏ. Cô dạy các bạn trong lớp cô lập mấy bạn nghịch, bảo rằng bạn A hơi nghịch thì chơi được, mấy bạn kia nghịch k nên chơi. Ngoài ra vài việc nho nhỏ như cô có thể đã cấu vào 1-2 bạn (có thể). Sau vụ đó mấy gia đình kia bức xúc chuyển trường. Con em thì nó kiểu con nhà người ta, nó k muốn ngồi cạnh mấy bạn hư vì cô bảo thế, và nó chỉ thích chơi với mấy đứa ngoan, giỏi nhất. Em cũng cho con chuyển vì em k muốn con đc dạy dỗ như vậy, dù trường cũng làm tốt những việc khác.

Mzc

Xe điện
Ở tỉnh có chứ cụ, vd quê em có thcs năng khiếu Vinh - giờ đổi là trường Đặng Thai Mai.
Cả bước k có trường nào là chuyên đâu cụ. Hệ thcs năng khiếu bỏ lâu rồi. Tất nhiên các tỉnh có thể vẫn lách 1 chút, nhưng ngân sách là k có phân biệt đâu. Em hiểu là vậy.
Vợ em học ĐTM với PBC mà.

doctor76

Xe ba gác
Các tỉnh và HN có dạng trường clc, họ lách thế nào đó đc phép tuyển toàn tỉnh, vài huyện nên chất lượng đầu vào có cao hơn. Nói chung cũng là lách. Nhưng tạo nhóm riêng như lớp con cụ em lần đầu nghe. Những phụ huynh đó k hiểu đang dạy con họ điều gì.
Đợt rồi lớp mẫu giáo con em có 1 phốt nhỏ. Cô dạy các bạn trong lớp cô lập mấy bạn nghịch, bảo rằng bạn A hơi nghịch thì chơi được, mấy bạn kia nghịch k nên chơi. Ngoài ra vài việc nho nhỏ như cô có thể đã cấu vào 1-2 bạn (có thể). Sau vụ đó mấy gia đình kia bức xúc chuyển trường. Con em thì nó kiểu con nhà người ta, nó k muốn ngồi cạnh mấy bạn hư vì cô bảo thế, và nó chỉ thích chơi với mấy đứa ngoan, giỏi nhất. Em cũng cho con chuyển vì em k muốn con đc dạy dỗ như vậy, dù trường cũng làm tốt những việc khác.
Với con là em rất nghiêm khắc, nhưng cũng thương con vì nó hay tâm sự với cả bố và mẹ là lớp có nhiều nhóm chơi riêng, ít giao tiếp với nhau, em dặn con cố gắng hòa đồng, học tốt đã, ngoài ra cũng không nên xem vào chuyện các bạn khác như quay phim, yêu sớm, chửi bậy trừ khi họ chửi mình.
Lớp 5 của con em là lớp tuyệt vời, các bố mẹ vui vẻ lắm, đến giờ dù các con đã mỗi em một nơi, nhưng các phụ huynh vẫn để nhóm Zalo, hỏi thăm nhau suốt. Cuối năm lớp 5, tất cả bố mẹ ai không bận đều đi cùng các con trải nghiệm khu du lịch sinh thái.
Lên lớp 6, môi trường thay đổi quá con em nó hay so sánh.

• Vodka
Reactions: Mzc

Mzc

Xe điện
Ghét nhất ở OF cái kiểu gom vào 1 thớt. Đành rằng mấy sự việc mang tính thời sự thì gom cũng đc. Còn mấy thảo luận kiểu này gom vào đọc rất chán.

phuongan

Xe điện
Ôi hẳn là vấn đề năm nay qua năm khác, Mod gộp phát thành 100 tầng luôn 😅😅😅