[Funland] Tất tần tật về Bình nóng lạnh

quangthuy2002

Xe buýt
Em chào các cụ, trời rét quá, em mong các cụ tư vấn giúp em với ạ.
Chuyện là em ở nông thôn, có cái nhà tắm xây cũng lâu rồi, không có vòi hoa sen, bình nóng lạnh gì hết. Cứ trời lạnh thì nấu nước pha tắm thôi ạ.
Năm nay rét quá, em muốn lắp thêm bình nóng lạnh, vừa đỡ nấu nước, vừa lấy nước nóng ấy để rửa bát luôn ạ.
Cái khó ở đây là nhà tắm em thấp, chỉ cao khoảng 2m, bể nước nằm trên nhà tắm, nên em sợ áp suất nước về yếu nếu qua bình nóng lạnh (còn không qua bình nóng lạnh thì đủ mạnh ạ).
Em nghe nói phải lắp thêm bơm cao áp, nhưng em cũng chưa biết nên lắp loại nào cho hiệu quả ạ.
Em biết trên này có nhiều cụ có kinh nghiệp về vấn đề này, nên em mong các cụ tư vấn giúp em ạ.
Em chân thành cảm ơn ạ.
Em cũng không có gì, mời các cụ ly rượu cho ấm bụng ạ.
Em gửi các cụ hình ảnh nhà tắm của em ạ ( và để rửa bát phía ngoài luôn ạ).

danleduc

Xe điện
Cụ ở đâu vậy ?

Em nghĩ bể nước để coa có 2m thì không đủ áp lực cấp cho Bình nước nóng đâu. Tối thiểu bê nước phải để ở độ cap 5m.

Xe vài bánh

Xe điện
Cụ không cần lắp bơm, cứ vô tư lắp bình nước nóng, nhưng không lắp van 1 chiều và van giảm áp (van có đi theo bình nhưng bỏ đi không lắp). Chú ý khi nào dùng xong tắt đi là ok.

Hay cụ làm cái sen tự chế trực tiếp từ ống fi21. Cái này em thấy loại bằng nhựa cho nước lạnh thôi. Không biết có loại bằng inox không.

Chỉnh sửa cuối:

quangthuy2002

Xe buýt
Cụ không cần lắp bơm, cứ vô tư lắp bình nước nóng, nhưng không lắp van 1 chiều và van giảm áp (van có đi theo bình nhưng bỏ đi không lắp). Chú ý khi nào dùng xong tắt đi là ok.
Thế hở cụ, van 1 chiều và van giảm áp ở đâu cụ nhỉ, vì em xem youtube thấy hướng dẫn lắp không có ạ.

quangthuy2002

Xe buýt
Hay cụ làm cái sen tự chế trực tiếp từ ống fi21. Cái này em thấy loại bằng nhựa cho nước lạnh thôi. Không biết có loại bằng inox không.
Em cũng đang dùng sen tự chế bằng nhựa fi21 cụ ạ, nhưng bằng inox chắc không có, với lại nếu qua nóng lạnh nước sẽ yếu ạ.

Em cũng đang dùng sen tự chế bằng nhựa fi21 cụ ạ, nhưng bằng inox chắc không có, với lại nếu qua nóng lạnh nước sẽ yếu ạ.
nhựa dùng tạm chắc cũng không bị queo. Mà queo thì vứt...

Xe vài bánh

Xe điện
Thế hở cụ, van 1 chiều và van giảm áp ở đâu cụ nhỉ, vì em xem youtube thấy hướng dẫn lắp không có ạ.
Cái van này đây cụ:
Van này đi kèm khi cụ mua bình, nếu gắn sẵn trên bình thì tháo nó ra, nếu chưa thì không lắp.
Van này có 3 tác dụng:
1 - Ngăn nước nóng đi ngược lại hệ thống nước lạnh
2 - Giảm áp cho bình nước nóng
3 - Van an toàn, nếu áp suất trong hệ thống cao sẽ tự xì nước tránh nổ bình
Tuy nhiên với nhà cụ, chỉ có 1 bình nước hở trên nóc vào ngay bình nước nóng nên van kia không cần, chỉ chú ý khi cần thì bật, dùng xong tắt đi, không thì cụ sẽ có 1 bình nước nóng to trên nóc nhà! :D

là cái van có cái lẫy ở trước đường vào nước lạnh (màu xanh) ấy

hoangnguyen8788

Xe đạp
Theo em thì cụ cứ lắp bình thường,khi tắm xả ra chậu cho đơn giản,còn rửa bát dẫn riêng đường nóng ra.

quangthuy2002

Xe buýt
Cái van này đây cụ:
Van này đi kèm khi cụ mua bình, nếu gắn sẵn trên bình thì tháo nó ra, nếu chưa thì không lắp.
Van này có 3 tác dụng:
Tuy nhiên với nhà cụ, chỉ có 1 bình nước hở trên nóc vào ngay bình nước nóng nên van kia không cần, chỉ chú ý khi cần thì bật, dùng xong tắt đi, không thì cụ sẽ có 1 bình nước nóng to trên nóc nhà! :D
Em nghĩ là nếu không lắp van an toàn cũng hơi bất tiện cụ nhỉ, nhiều lúc muốn lấy nước trong bình rửa bát cũng không được.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Nông thôn mà có máy tính, điện thoại vào mạng được, typing chính xác như thế kia thì chắc không đến nỗi nông thôn ấn độ hay châu phi. Làm cái buồng tắm cho đàng hoàng mà tắm rửa cho sạch sẽ vệ sinh thì có khó lắm không nhỉ? Nhiều nhà cứ làm cái phòng khách, ban thờ, sập gụ tủ chè rõ to mà đi vệ sinh chung với lợn bò gà, tắm rửa thì xách xô nước dội ào ào dại ơi là dại.

Cái van này đây cụ:
Van này có 3 tác dụng:
Vụ nước nóng trào ngược về đường lạnh là không có đâu nhé. Nhà em vứt van an toàn từ lâu rồi. Mới xuống sờ thử vẫn lạnh toát.

quangthuy2002

Xe buýt
Nông thôn mà có máy tính, điện thoại vào mạng được, typing chính xác như thế kia thì chắc không đến nỗi nông thôn ấn độ hay châu phi. Làm cái buồng tắm cho đàng hoàng mà tắm rửa cho sạch sẽ vệ sinh thì có khó lắm không nhỉ? Nhiều nhà cứ làm cái phòng khách, ban thờ, sập gụ tủ chè rõ to mà đi vệ sinh chung với lợn bò gà, tắm rửa thì xách xô nước dội ào ào dại ơi là dại.
Thực ra không phải là không có tiền xây nhà tắm mới cụ ạ. Tại một số lý do, nên ba mẹ em không muốn xây mới, lúc nào xây nhà mới rồi thiết kế đàng hoàng luôn cụ ạ. Hiện tại đang muốn dùng thêm vài năm nữa đã.

A98

Xe container
Em chào các cụ, trời rét quá, em mong các cụ tư vấn giúp em với ạ.
Chuyện là em ở nông thôn, có cái nhà tắm xây cũng lâu rồi, không có vòi hoa sen, bình nóng lạnh gì hết. Cứ trời lạnh thì nấu nước pha tắm thôi ạ.
Năm nay rét quá, em muốn lắp thêm bình nóng lạnh, vừa đỡ nấu nước, vừa lấy nước nóng ấy để rửa bát luôn ạ.
Cái khó ở đây là nhà tắm em thấp, chỉ cao khoảng 2m, bể nước nằm trên nhà tắm, nên em sợ áp suất nước về yếu nếu qua bình nóng lạnh (còn không qua bình nóng lạnh thì đủ mạnh ạ).
Em nghe nói phải lắp thêm bơm cao áp, nhưng em cũng chưa biết nên lắp loại nào cho hiệu quả ạ.
Em biết trên này có nhiều cụ có kinh nghiệp về vấn đề này, nên em mong các cụ tư vấn giúp em ạ.
Em chân thành cảm ơn ạ.
Em cũng không có gì, mời các cụ ly rượu cho ấm bụng ạ.
Em gửi các cụ hình ảnh nhà tắm của em ạ ( và để rửa bát phía ngoài luôn ạ).
Dùng bình đun trực tiếp đi cụ