[Funland] Tất tần tật về Bình nóng lạnh

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có 2 phương án an toàn độc lập là
1, lắp cái như cụ nói, nôm na là chống giật. Thường thì ngay cái bình nó có thể gắn, ngoài ra ko để ý nhưng hầu hết át tổng đều có chức năng này.
2. Tiếp mát tốt. Khoản này các chung cư cao cấp và toà nhà văn phòng hạng A dây mát khá ok. Ở nhà dân riêng lẻ thì hên xui.

Về cái đủ hay ko, thì nó tuỳ lưu lượng nước chảy qua. Những người không có thói quen điều chỉnh lưu lượng nước (như em hay nói mấy đứa nhỏ trong nhà là lãng phí nước vì mở là gạt 1 phát max luôn) thì nước áp lực cao lưu lượng lớn ko đủ nóng đâu.
Các nhà thầu họ có cái nôm na gọi là điều áp, lắp vào là OK. Các thanh niên nhà thầu cũng lôm côm lắm. Trước lắp chỗ em có thằng ẩu đấu dây nóng một nhánh dây mát 1 nhánh cứ bật điện là sập tổng cả tầng nháo nhào một phen :D
Cái khoản 1 cụ có nhầm ko, apt tổng chỉ có chức năng chống chập thôi chứ rò dòng thấp ko bao giờ nhảy cụ nhé. phải làm quả RCBO hoặc RCCB mà nhiều khi còn hên xui, nó ko nhảy nếu chưa đủ dòng định mức.
Cá nhân e vẫn vót gián tiếp, nó hơi bất tiện tý nhưng bù lại tâm lý nó thoải mái và nướcđủ dùng thoải mái

hairyscary

Xe điện
Trong Nam nước nóng hầu hết chỉ để tắm, chênh lệch nhiệt độ nước lạnh và nước tắm không cao (như mùa đông ngoài Bắc), độ nóng của nước tắm cũng không cần cao như mùa đông ngoài Bắc, thời gian sử dụng ngắn, phục vụ nhu cầu tức thời trong khoảng tgian ngắn trong ngày. Sử dụng máy nước nóng trực tiếp là đủ và tiết kiệm (so với bình nóng lạnh gián tiếp): Công suất đốt cao, hiệt suất năng lượng/đợn vị nhiệt thấp nhưng hiệu suất năng lương/lươngj nhiệt sử dụng theo nhu cầu tốt hơn so với dùng bình nóng lạnh gián tiếp.
Ngoài Bắc mùa đông nước nóng không chỉ phục vụ tắm, và dùng cả ngày, chênh lệch nhiệt độ nước lạnh và nước tắm lớn. Một bình nóng lạnh phải phụ trách vài vòi. Nhà riêng bồn nước inox trên mái những đợt lạnh nhiệt độ 10-11 độ như đợt này đun bằng máy trực tiếp vẫn tốn điện nhiều mà nước có khi chưa đủ nóng như mong muốn, lại phải điều chỉnh nước vào nước ra rất lích kích. Bình nóng lạnh gián tiếp mà bảo ôn tốt thì có thể giữ ấm tới 12 tiếng, đun nóng lại cũng đỡ tốn hơn đun nước lạnh, nước có thể nóng tới khoảng 70 độ, thoải mái nước nóng tắm. Tắm xong tắt điện, sáng hôm sau dậy vẫn còn nước ấm rửa mặt.

thangmin

Xe tăng
em hiểu là cụ có điều kiện, tiền điện với cụ ko thành vấn đề - tuy nhiên ở bình diện xã hội thì như thế là lãng phí ạ.

thành thật xin lỗi nếu em đa sự
Trc nhà e cũng để cả ngày :D giờ lắp thêm cái công tắc wifi cài đặt tự động bật trước giờ tắm 30p rồi tắt, sáng sớm cũng vậy.

thinhtd

Xe container
em hiểu là cụ có điều kiện, tiền điện với cụ ko thành vấn đề - tuy nhiên ở bình diện xã hội thì như thế là lãng phí ạ.

thành thật xin lỗi nếu em đa sự
Em thấy cũng không đáng bao nhiêu tiền điện. Nhà em mỗi tháng khoảng 1tr2.-1tr4.

formen

Xe lăn
Dùng ngon cụ nhé, tiếp mát cho yên tâm

toyennha

Xe lăn
Nhà em miền trung. Đợt cái bình đun hỏng ( nhà em mỗi nvs 1 bình đun) em mua cái trực tiếp của ariston, không nóng. Gọi bên bán nó bảo điện nhà em yếu (dù nhà em dây to cách 100, dây vào nhà 6mm). Em chán. Em kệ vì lắp đúng nvs f1 lớn. Chả thấy nó kêu nước lạnh bao giờ.
Hãng nói xạo đó cụ? Thời này làm gì có điện yếu. Nhà em dùng trực tiếp 599k của Trung Của. Mua ở ĐMX dùng phà phà. Em thường cho nước nóng vào trước rồi tắt máy nóng mới trộn với nước lạnh dùng. Quá nông dân nhưng chắc cú không thành "heo quay"

tomtomchát

Xe container
Ở Trong em thường dùng trực tiếp. Em có hỏi mọi người sao hay dùng gián tiếp họ bảo do Hà Nội lạnh nóng ko kịp. Nhưng nhà em dùng nóng phỏng da. Nếu để max. Em toàn để trùng bình là đủ dùng(em ở HCM)
HCM nguồn nc ko bị đóng vôi, lão yên tâm dùng tẹt đy, hy hy...
HN mà ko lắp lọc tổng, thì cứ nhìn cái lòng ấm siêu tốc mà hình dung ra cái thanh nhiệt của bnl, khiếp nhuôn :))

toyennha

Xe lăn
HCM nguồn nc ko bị đóng vôi, lão yên tâm dùng tẹt đy, hy hy...
HN mà ko lắp lọc tổng, thì cứ nhìn cái lòng ấm siêu tốc mà hình dung ra cái thanh nhiệt của bnl, khiếp nhuôn :))
Chỗ em bị vôi đó cụ? Hồi bị giải cách máy bơm nhà em hư. Dùng nước thủy cục vợ em hỏi sao nước nhà mình mùi vôi quá. (Nước giếng nhà em khoan sâu 50m từ thời em còn "con nít" dùng đến giờ

pisces_hn

Xe container
Em cũng muốn chuyển sang loại đấy vì loại thường bật lên dùng có một tí buổi sáng đến chiều về nó vẫn nguội đi làm tốn điện, bình trực tiếp thì dùng đến đâu nó gia nhiệt đến đấy thôi

tomtomchát

Xe container
Chỗ em bị vôi đó cụ? Hồi bị giải cách máy bơm nhà em hư. Dùng nước thủy cục vợ em hỏi sao nước nhà mình mùi vôi quá. (Nước giếng nhà em khoan sâu 50m từ thời em còn "con nít" dùng đến giờ
Ý e là nc máy, zô thấy phòng tắm vách kính, đồ vs, bình thủy... sáng choang thèm :D
Chớ giếng khoan thì e hong bíc :))

thinhtd

Xe container
Nói chung là muốn biết đủ nhiệt dùng hay không thì phải xem thông số của nó. Nó mà cấp được nước 100 độ cụ kêu vẫn chưa đủ thì em cũng chịu, cái bình pha sữa của con em lấy nước nóng trực tiếp nó cho chọn nhiệt từ 40-100.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em dùng loại trực tiếp có bơm cách đây cũng hơn 20 năm. Hồi đó cũng đã có ELCB gắn sẵn rồi. Dùng ổn, em xài 5 năm thì chuyển nhà. Thấy chủ nhà mới vẫn sống nhăn chắc chưa bị dò điện phát nào :D

hairyscary

Xe điện
Nói chung là muốn biết đủ nhiệt dùng hay không thì phải xem thông số của nó. Nó mà cấp được nước 100 độ cụ kêu vẫn chưa đủ thì em cũng chịu, cái bình pha sữa của con em lấy nước nóng trực tiếp nó cho chọn nhiệt từ 40-100.
Chuẩn cụ. Khoảng 15 năm nay thì các loại máy nước nóng trực tiếp rất đa dạng. Dùng loại nào thì cứ theo nhu cầu mà lựa công suất phù hợp.

vừa đi vừa láii

Xe container
Ý e là nc máy, zô thấy phòng tắm vách kính, đồ vs, bình thủy... sáng choang thèm :D
Chớ giếng khoan thì e hong bíc :))
Cái này cứ vô coi cái bồn cầu, giở nắp lên là biết chất lượng nước. Nhà em chung cư nên bình xả bồn cầu vẫn sáng choang :))

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chả là nhà em đang muốn đổi bình nóng lạnh nên muốn hỏi kinh nghiệm các cụ.

Trước nhà em dùng bình nóng lạnh gián tiếp thông thường. Giờ em thấy thị trường có loại bình nóng lạnh trực tiếp, nhỏ gọn hơn mà tích hợp cả bơm áp lực.

Em chỉ lăn tăn mỗi cái món nhiệt độ có đủ nóng để tắm vào những ngày rét miền bắc không? Nhà cụ nào ở miền Bắc đã từng lắp cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Em đã sẵn bình rượu để bơm đầy đủ.
Thích hợp ít người và không cần nhiều nước nóng cụ ạ. Phù hợp vùng phía nam và các cơ sở lưu trú bình dân

toicungyeuxe

Xe tăng
Cái khoản 1 cụ có nhầm ko, apt tổng chỉ có chức năng chống chập thôi chứ rò dòng thấp ko bao giờ nhảy cụ nhé. phải làm quả RCBO hoặc RCCB mà nhiều khi còn hên xui, nó ko nhảy nếu chưa đủ dòng định mức.
Cá nhân e vẫn vót gián tiếp, nó hơi bất tiện tý nhưng bù lại tâm lý nó thoải mái và nướcđủ dùng thoải mái
Ko nhầm đâu cụ, hi hi. Tất nhiên cụ nói kỹ hơn.

Dù át tổng hay mấy cái của cụ nói, quan trọng dòng rò, mà rò nhẹ quá + môi trường nhà tắm chắc chỉ tê tê. Cái này em chém gió, vì thực tế vô vàn tình huống.
Thế nên mới bảo em vẫn chọn bình gián tiếp, như em nói ở trên. Lúc nào tắm là ta tắt dùng nước nóng trong bình thôi. Chắc cú.

LongLH

Xe điện
Không biết công nghệ bây giờ có thay đổi gì không chứ năm 2011 nhà em lắp một cái mà thời tiết như mấy hôm nay thì chỉ hơi ấm tay thôi.

volcanoz

Xe tải
Nhà tôi đã từng dùng bình nóng trực tiếp loại pana 4500W có bơm (bật bơm mạnh thì càng ít nóng) cho nhà tắm với thời tiết miền bắc mùa đông không tắm được đâu, chuyển sang dùng cho bồn rửa bát thì hợp lý.