[Funland] Tất tần tật về cấp đổi, cấp lại GPLX

jazzzzz

Xe lăn
NĐ100 có mức xử phạt là tạm giữ GPLX trong thời gian khá dai, lên đến 2 năm.
Chắc nhiều cụ quan tâm nếu trong thời gian bị giữ GPLX (ví dụ 2 năm), mà nó hết hạn thì phải làm sao, có đc đổi bằng mới hay chờ mãn hạn rồi đổi theo quy định hiện hành.
Sáng nay em có hỏi một đ/c CSGT thì đc giả nhời như sau:

Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định: Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động được ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

Như vậy khi bị tước GPLX thì nó không có giá trị sử dụng, người bị phạt không đc điều khiển loại phương tiện tương đương với GPLX, nếu trong thời gian tạm giữ GPLX hết hạn thì người vi phạm phải chờ đến hết thời gian tạm giữ mới đc tiến hành các thủ tục cấp đổi.

Các cụ thấy sao ạh, nếu cụ nào GPLX sắp hết hạn thì hơi căng đấy, ăn uống, đi lại phải thật rón rén.

thinhtd

Xe container
Em phản đối. PhẢi để cho em đi đổi cái mới. Rồi em lại nộp cái mới đó cho mà giữ.

Em vừa làm tí rượu nên không biết còm có đúng không. Em say chuq ddaaau.

minhhai985

Xe lăn
2 năm ko lái thì cũng nên thi lại.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chắc nhiều cụ quan tâm nếu trong thời gian bị giữ GPLX (ví dụ 2 năm), mà nó hết hạn thì phải làm sao, có đc đổi bằng mới hay chờ mãn hạn rồi đổi theo quy định hiện hành.
Sang nay em có hỏi một đ/c CSGT thì đc giả nhời như sau:

Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định: Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động được ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

Như vậy khi bị tước GPLX thì nó không có giá trị sử dụng, người bị phạt không đc điều khiển loại phương tiện tương đương với GPLX, nếu trong thời gian tạm giữ GPLX hết hạn thì người vi phạm phải chờ đến hết thời gian tạm giữ mới đc tiến hành các thủ tịc cấp đổi.

Các cụ thấy sao ạh, nếu cụ nào GPLX sắp hết hạn thì hơi căng đấy, ăn uống, đi lại phải thật rón rén.
Dù có hết hạn hay không thì về nguyên tắc trong 2 năm đó cụ cũng không đc lái xe còn gì, cũng chả khác nhau. Hết 2 năm thì làm thủ tục cấp lại.

Thổ Phỉ

Xe điện
Dù có hết hạn hay không thì về nguyên tắc trong 2 năm đó cụ cũng không đc lái xe còn gì, cũng chả khác nhau. Hết 2 năm thì làm thủ tục cấp lại.
Theo ý của bác thớt thì có thể dính trường hợp phải thi lại từ đầu.

jazzzzz

Xe lăn
Vâng đúng ạh, nếu bằng còn 6 tháng hoặc 1 năm.
Chờ qua 2 năm em nó đã quá lứa nhỡ thì rồi:
1 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7-11-2012:
“1. Người có bằng lái xe quá thời hạn sử dụng:

a) Quá từ ba tháng đến dưới một năm kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Quá từ một năm trở lên kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Vâng đúng ạh, nếu bằng còn 6 tháng hoặc 1 năm.
Chờ qua 2 năm em nó đã quá lứa nhỡ thì rồi:
1 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7-11-2012:
“1. Người có bằng lái xe quá thời hạn sử dụng:

a) Quá từ ba tháng đến dưới một năm kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Quá từ một năm trở lên kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.
Đây là một rủi ro phát sinh có thể xảy đến với những người bị thu giữ bằng. Càng có tính răn đe hơn.

Chứng chỉ ngoại ngữ cũng thường có giá trị 2 năm, nên nếu 2 năm không lái thì cũng cần thi lại.

Luật nên bổ sung quy định: dù hết hạn hay còn hạn, sau thời gian thu giữ bằng 1,5 năm thì buộc phải thi lại toàn bộ.

Kiabuoisang

Xe container
Đây là cái ưu việt của pháp luật VN:D; giữ cả cái méo còn giá trị sử dụng:)). Khi trả thì kệ cái cmm=)) đến đâu thì đến.

Kiabuoisang

Xe container
Đây là một rủi ro phát sinh có thể xảy đến với những người bị thu giữ bằng. Càng có tính răn đe hơn.
Hơi tí là phồng mồm bảo tín răng đe. Tồn tại bất cập thì méo lý giải được ý.

Thổ Phỉ

Xe điện

Chứng chỉ ngoại ngữ cũng thường có giá trị 2 năm, nên nếu 2 năm không lái thì cũng cần thi lại.

Luật nên bổ sung quy định: dù hết hạn hay còn hạn, sau thời gian thu giữ bằng 1,5 năm thì buộc phải thi lại toàn bộ.
Vote đã vi phạm thì thu mẹ bằng vĩnh viễn, đ.éo cho cầm lái cả đời nữa cho có tính răn đe ;))

À. mà bác mang cái CCNN để so sánh với lái xe thì em xợ bác dồi :))

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Hơi tí là phồng mồm bảo tín răng đe. Tồn tại bất cập thì méo lý giải được ý.
Đây ko phải bất cập. Luật không cần phải sửa.
Thậm chí, nếu mún sửa luật thì phải sửa theo hướng: dù bằng còn hạn hay hết hạn, cứ bị giữ 2 năm thì sau đó buộc phải thi lại hoàn toàn.

Bằngngoại ngữ sau 2 năm là hết hạn.
Sau 2 năm không lái xe thì kỹ năng thui chột, buộc phải thi lại là đúng.

Kiabuoisang

Xe container
Đây ko phải bất cập. Luật không cần phải sửa.
Thậm chí, nếu mún sửa luật thì phải sửa theo hướng: dù bằng còn hạn hay hết hạn, cứ bị giữ 2 năm thì sau đó buộc phải thi lại hoàn toàn.

Bằngngoại ngữ sau 2 năm là hết hạn.
Sau 2 năm không lái xe thì kỹ năng thui chột, buộc phải thi lại là đúng.
Thế em hỏi cụ. có khó khăn gì mà ko cho người ta đổi bằng để đỡ chi phí sau này cho người dân? Đổi xong giữ luôn có việc cái gì. Phiền hà bỏ xừ đi được ý.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thế em hỏi cụ. có khó khăn gì mà ko cho người ta đổi bằng để đỡ chi phí sau này cho người dân? Đổi xong giữ luôn có việc cái gì. Phiền hà bỏ xừ đi được ý.
Chi phí xếp sau tính hợp lý của an toàn giao thông. Thế e hỏi cụ sao chứng chỉ ngoại ngữ cứ phải hết hạn sau 2 năm? Vì 2 năm không dùng thì nó quên. Tương tự, 2 năm không lái xe thì kỹ năng thui chột, luật lá quên nhiều. Nên thi lại là đúng, chi phí xếp sau cụ nhé.

Then Cửa

Xe máy
Toàn cụ bợm phản biện

jazzzzz

Xe lăn
Cứ làm chặt đi mọi người sẽ sống ý thức hơn.

datnt1107

Xe điện
Sang nay em có hỏi một đ/c CSGT thì đc giả nhời như sau:

Như vậy khi bị tước GPLX thì nó không có giá trị sử dụng, người bị phạt không đc điều khiển loại phương tiện tương đương với GPLX, nếu trong thời gian tạm giữ GPLX hết hạn thì người vi phạm phải chờ đến hết thời gian tạm giữ mới đc tiến hành các thủ tịc cấp đổi.

Vậy ăn thôi uống gì nữa cho mệt đầu

poiuy

Xe cút kít
Gọi là bất cập cũng được, mà gọi là răn đe cũng được. Đã cầm lái đến gần hết thời hạn của bằng mà vẫn vi phạm luật thì bị xử nặng hơn, tức là phải thi lại bằng. Là 1 hình phạt bổ sung.

Kiabuoisang

Xe container
Chi phí xếp sau tính hợp lý của an toàn giao thông. Thế e hỏi cụ sao chứng chỉ ngoại ngữ cứ phải hết hạn sau 2 năm? Vì 2 năm không dùng thì nó quên. Tương tự, 2 năm không lái xe thì kỹ năng thui chột, luật lá quên nhiều. Nên thi lại là đúng, chi phí xếp sau cụ nhé.
Khú khú, hết hạn đối với bv luận văn thạc sĩ. còn lại vẫn ok mà

ngoc_phuong

Xe lăn
Ý thức người dân khá cao.
Hôm nay e đi mua tí mồi lạ về nhà làm vài ly. Cái quán lụp này ngày thường thì người nhậu nionwf nượp.
Ko có chổ mà ngồi.
Thế mà hôm nay dư này.