[Funland] Tất tần tật về chiều cao của F1

Lemica

Xe tăng
Con trai em đang học Trung học, cao hơn em hơn chục phân đạt được 1,8m rồi.

Nhưng cao phải đi đôi với sức khoẻ, bền bỉ mới tốt. Như bọn Hàn ý, chăm thể thao nên vừa cao to lại rất năng động, tràn đầy năng lượng. Ở mình thiếu nghiêm trọng các chỗ chơi thể thao nên các cháu chỉ cao, to nhờ dinh dưỡng chứ sức khoẻ thì còn kém.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra, mình nghĩ thì tầm 1m74 như đứa thứ hai nhà cụ là đã “đạt” về chiều cao chuẩn của dân châu Á mình. Tất nhiên, ai chẳng mong muốn con cao 1m80-1m85 như dân châu Âu nhưng nếu đạt tầm 1m75 mà lại khoẻ mạnh như cụ mô tả thì em đánh giá là chuẩn rồi.
Nó ko cao lên thêm được đâu cụ ạ. Từ lớp 11 đến giờ học năm cuối vẫn 1m74. Dưng được cái nó thuộc dạng vừa khoẻ vừa khôn lanh nữa.
Thằng kia thì cao to hơn mà nhìn cứ baby như thủ môn Văn Lâm ấy :D

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em lớp 5 2010 cao 1m67, nặng 56kg, ăn tốt, uống sữa tốt, thể thao được. Em 8x đời đầu 1m71 ạ.
Vậy là sau này ăn đứt cụ rồi. Bỏ rẻ cũng pải 77,78

Nhưng cao phải đi đôi với sức khoẻ, bền bỉ mới tốt. Như bọn Hàn ý, chăm thể thao nên vừa cao to lại rất năng động, tràn đầy năng lượng. Ở mình thiếu nghiêm trọng các chỗ chơi thể thao nên các cháu chỉ cao, to nhờ dinh dưỡng chứ sức khoẻ thì còn kém.
Cụ cho nó xem Youtube về streetworkout Làng Hoa...
Bây giờ bên cạnh số lượng Boys ẻo lả, tay chân trắng trẻo, am hiểu sữa dưỡng da hơn cả phụ nữ thì cũng có những Boys thường xuyên có mặt ở phòng Gym hoặc tập streetworkout ở các công viên.
Mà Gym giờ họ khác với tập tạ đơn thuần ngày xưa, cụ ạ. Có nhanh và dẻo dai nữa.

j23

Xe container
Cảm ơn cụ, em đã cho cháu bé đi kiểm tra tuổi xương ở bv Thể thao, bs bảo ăn uống giữ gìn, tập luyện mấy môn tăng chiều cao đều đặn thì tối đa cũng chỉ được m7. Cháu gái lớn vào đh rồi nên chắc k hy vọng thêm đc chút nào nữa
Cụ cũng đừng quá tin lời ai hết, em ngày xưa lớp 10 và 11 cao thêm 2x phân, trong đó đoạn 9 lên 10 là tăng 15cm, đầu lớp 9 vẫn lùn tịt gần cmn nhất lớp luôn, thấp hơn F1 cụ hiện giờ :)

j23

Xe container

Em thấy giờ nhiều sân chơi mà, quan trọng là tụi nó có thích và cha mẹ có tìm tòi địa điểm và hướng cho chúng nó theo hay không mới là quan trọng nhất, giờ các CLB vận động ở chỗ khác thì ko dám nói nhưng ở Hanoi thì quá nhiều luôn, tha hồ lựa chọn. Môi trường F1 nhà em 2 đứa đều ở tình trạng phụ huynh lo đóng xèng lo chọn lớp chọn môn chọn lịch học phù hợp cho con chứ số lượng lớp, chủng loại môn thể thao thì vô vàn lựa chọn đau đầu lắm.
Cái thời ko có CLB thể thao qua lâu rồi, giờ chỉ lo phụ huynh ko cho con theo tập thôi :)

Ducanh1912

Xe đạp
Con trai việt nam mặt bằng chung thấp chứ không phải mình e

cưỡi chổi

Xe lăn
Nhà em 2 vc đều thấp, ck m6, vk m55. 2 nhóc lúc nhỏ tưởng sẽ vượt bố mẹ. Nhưng đến cấp 2 đều chững lại hết. Bé gái lớn từ cấp 2 không cao thêm tí nào, bé trai giờ đang lớp 9 cũng mới được m62, thấp hơn cả các bạn gái cùng lớp. Em ở HN, gái lớn c1 còn uống sữa lên cấp 2 nó k thích nên chả dùng. Trai bé thì chỉ thích uống Milo, mẹ nó cũng mua cho thực phẩm canxi gì đó mà chả ăn thua
Em ngày xưa lớp 9 còn chưa được 1m5, thấp hơn đa số bọn con gái trong lớp. Mãi cuối lớp 10 mới bắt đầu dậy thì và cao. Đầu 11, mới qua mấy tháng hè mà nhiều thằng trong lớp đã bị em vượt qua. Tròng vòng hơn 1 năm cao thêm được 20cm. Quan trọng là F1 nhà cụ đã dậy thì chưa?

VladimirP

Xe tải
Cụ cũng đừng quá tin lời ai hết, em ngày xưa lớp 10 và 11 cao thêm 2x phân, trong đó đoạn 9 lên 10 là tăng 15cm, đầu lớp 9 vẫn lùn tịt gần cmn nhất lớp luôn, thấp hơn F1 cụ hiện giờ :)
Như cụ là trường hợp dậy thì muộn thôi, cũng ko có gì quá đặc biệt. Hội bạn em (con trai) cách đây mấy chục năm có đứa lớp 6 đã dậy thì - cậu này sau này lại hơi lùn, lại có mấy đứa trước đó thuộc nhóm còi nhất lớp thì lớp 11, 12 mới dậy thì, mấy đứa này sau này lại cao... Bác sỹ người ta khám, dùng máy chụp xương thì chắc chính xác thôi... Dậy thì hay chưa nhìn những dấu hiệu bên ngoài cũng biết mà...

VladimirP

Xe tải
Nó ko cao lên thêm được đâu cụ ạ. Từ lớp 11 đến giờ học năm cuối vẫn 1m74. Dưng được cái nó thuộc dạng vừa khoẻ vừa khôn lanh nữa.
Thường thì bọn cao to sẽ vụng về và chậm hơn bọn trung bình và nhỏ con cụ ạ (ko tính những trường hợp còi cọc kiểu bệnh tật, ốm yếu). Đấy cũng là quy luật bù trừ - đc cái này, mất cái kia...

Cam 2.5.2012

Xe tăng

TamMao2612

Xe buýt
Vâng, thời gian chỉ trong 2h và vì vậy bác nên giành thời gian sớm để chạy đua với thời gian, vì trẻ trai sẽ tăng nhanh chiều cao chỉ đến cuối giai đoạn dậy thì, nghĩa là từ năm nay trở đi tốc độ tăng trưởng sẽ chỉ ở mức lần lượt là 3,9cm, 2,3cm, 1cm va 0,4cm/ năm
khi nào sắp xếp được thời gian bác cứ nhắn tin, em sẽ giúp :)
Cụ cho em hỏi là con gái khi bắt đầu vào tuổi dậy thì tức là bắt đầu có period thì thông thường chiều cao sẽ tăng như nào ạ?
Con bé nhà em cùng mới được có 155, năm nay chuẩn bị 13 tuổi rồi

Linata

Xe hơi
Ngày xưa ở quê ăn đói hoa mắt tróng mặt suốt đau lưng các kiểu cũng may đc m78
Giờ trẻ con lắm đứa nhìn xương nhỏ mặt như trẻ con mà đứng cạnh nó thấp hơn khối

Vtec

Xe buýt
Ku nhà e lớp 2 được 1m45 45kg bị còi k cc nhỉ, e lo quá

smart_sharp

Xe tăng
Của cụ là dậy thì muộn thôi. Thông thường, người ta sợ nhất là dậy thì sớm vì khi đó, chiều cao sẽ không phát triển tối đa được (so với bản thân gen của người đó). Ví dụ, nếu bé nam mà tầm lớp 5 (10-11 tuổi) mà đã có hiện tượng dậy thì thì thậm chí người ta cố gắng can thiệp để lùi tuổi dậy thì lại 1-2 năm với hi vọng chiều cao của bé khi trưởng thành sẽ tối ưu hơn. Của cụ kia thì phải quan tâm là F1 đã dậy thì chưa? Nếu dậy thì rồi thì khả năng là sẽ khó mà cao thêm nhiều nữa.

smart_sharp

Xe tăng
Vâng. Em hiểu là cu bé nhà cụ không kỳ vọng cao thêm nhiều nữa. Ý em là 1m74 ở bây giờ là “ngon lành” rồi. Thêm yếu tố sức khoẻ như cụ mô tả thì là chuẩn đối với dân VN mình rồi; không cần đòi hỏi thêm nữa.

trungduong2211

Xe điện
Của cụ là dậy thì muộn thôi. Thông thường, người ta sợ nhất là dậy thì sớm vì khi đó, chiều cao sẽ không phát triển tối đa được (so với bản thân gen của người đó). Ví dụ, nếu bé nam mà tầm lớp 5 (10-11 tuổi) mà đã có hiện tượng dậy thì thì thậm chí người ta cố gắng can thiệp để lùi tuổi dậy thì lại 1-2 năm với hi vọng chiều cao của bé khi trưởng thành sẽ tối ưu hơn. Của cụ kia thì phải quan tâm là F1 đã dậy thì chưa? Nếu dậy thì rồi thì khả năng là sẽ khó mà cao thêm nhiều nữa.
Em ngày xưa lớp 9 còn chưa được 1m5, thấp hơn đa số bọn con gái trong lớp. Mãi cuối lớp 10 mới bắt đầu dậy thì và cao. Đầu 11, mới qua mấy tháng hè mà nhiều thằng trong lớp đã bị em vượt qua. Tròng vòng hơn 1 năm cao thêm được 20cm. Quan trọng là F1 nhà cụ đã dậy thì chưa?
Như cụ là trường hợp dậy thì muộn thôi, cũng ko có gì quá đặc biệt. Hội bạn em (con trai) cách đây mấy chục năm có đứa lớp 6 đã dậy thì - cậu này sau này lại hơi lùn, lại có mấy đứa trước đó thuộc nhóm còi nhất lớp thì lớp 11, 12 mới dậy thì, mấy đứa này sau này lại cao... Bác sỹ người ta khám, dùng máy chụp xương thì chắc chính xác thôi... Dậy thì hay chưa nhìn những dấu hiệu bên ngoài cũng biết mà...
Em cháu gái lớn tầm lớp 4, lớp 5 thấy hiện tượng, lo lắng cháu dậy thì sớm không cao được nên đưa cháu đến viện C khám, bác sĩ đuổi về bảo thời buổi bây giờ trẻ em nó thế. Về thì hình như đôi ba tháng sau cháu nó dậy thì, điên cái bà bác sĩ đó quá. Từ lớp 6 là nó hầu như không cao thêm được tí nào.
Cháu trai cũng vậy, bắt đầu dậy thì hơn năm nay, năm ngoái em đưa cháu đến bv thể thao đo tuổi xương, nghe bác sĩ kết luật thì không hy vọng gì nhiều. Mà trước đó đi bơi suốt, gần nhà có bể bơi. Gần đây bận ôn thi vào 10 nên chỉ đi xe đạp loanh quanh vài vòng lúc buổi chiều thôi. Cả năm trời không thấy cao thêm chút nào, trong khi đó đi họp phụ huynh nhìn các bạn gái cùng lớp còn cao hơn, các bạn trai khác thì lòng khòng lều khều con cao thêm nhiều nữa. Con nhà em bắt đầu trổ bắp rồi, thấy k ăn thua nữa.

VladimirP

Xe tải
Em cháu gái lớn tầm lớp 4, lớp 5 thấy hiện tượng, lo lắng cháu dậy thì sớm không cao được nên đưa cháu đến viện C khám, bác sĩ đuổi về bảo thời buổi bây giờ trẻ em nó thế. Về thì hình như đôi ba tháng sau cháu nó dậy thì, điên cái bà bác sĩ đó quá. Từ lớp 6 là nó hầu như không cao thêm được tí nào.
Cháu trai cũng vậy, bắt đầu dậy thì hơn năm nay, năm ngoái em đưa cháu đến bv thể thao đo tuổi xương, nghe bác sĩ kết luật thì không hy vọng gì nhiều. Mà trước đó đi bơi suốt, gần nhà có bể bơi. Gần đây bận ôn thi vào 10 nên chỉ đi xe đạp loanh quanh vài vòng lúc buổi chiều thôi. Cả năm trời không thấy cao thêm chút nào, trong khi đó đi họp phụ huynh nhìn các bạn gái cùng lớp còn cao hơn, các bạn trai khác thì lòng khòng lều khều con cao thêm nhiều nữa. Con nhà em bắt đầu trổ bắp rồi, thấy k ăn thua nữa.
Có thể bên nhà cụ có gen "dậy thì sớm" rồi... Bên nhà cụ ko nên trách bà bác sỹ kia vì thời điểm đó có can thiệp thì cũng đã muộn rồi...

trungduong2211

Xe điện
Có thể bên nhà cụ có gen "dậy thì sớm" rồi... Bên nhà cụ ko nên trách bà bác sỹ kia vì thời điểm đó có can thiệp thì cũng đã muộn rồi...
Lúc đó chỉ nghĩ nếu bs cẩn thận chu đáo hơn, kịp thuốc thang trước đó mấy tháng thì cũng có khi hãm thêm được ít thời gian nữa cụ ạ. Nhưng được cái cháu nó là gái, nhỏ nhắn, xinh xắn, khuôn mặt sáng, nổi bật, thông minh, năng động nên cũng không lo ế :) . Giờ lại lo thằng nhóc hơn vì zai mà lùn thì sau này tán gái khó khăn:D

timdailydaunhot

Xe hơi
Bố mẹ em thì không cao, em thì tầm m68 còn bé em nhỏ cách em 13 tuổi thì nó cao bằng em rồi :D con gái m68 là chuẩn chưa các bác