[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

lehahai

Xe buýt
Chỗ quán cà phê hay ngồi có con chó lông màu cà phê rất đẹp, cứ thấy gọi "Đần" ơi, "Đần" ơi. Thắc mắc hỏi nhìn khôn thế sao lại đặt tên là Đần, chủ quán giải thích gọi thế cho gọn chứ tên nó đầy đủ là "Bị Đần".

Volkswagen buss

Đi bộ
Chỗ quán cà phê hay ngồi có con chó lông màu cà phê rất đẹp, cứ thấy gọi "Đần" ơi, "Đần" ơi. Thắc mắc hỏi nhìn khôn thế sao lại đặt tên là Đần, chủ quán giải thích gọi thế cho gọn chứ tên nó đầy đủ là "Bị Đần".
Ngõ nhà iêm có ông già Bảy, chơi đờn
Cứ gọi Bẩy đờn
Ông Bẩy đờn mà nuôi con chó cụ kể thì là ông Bẩy đờn nuôi con chó Bị Đần

motthoidongbim

Xe điện
Ở quê em thì đa số nhà nào cũng nuôi chó, vừa để trông nhà, vừa bán chó con gọi là có thêm 1 khoản. Nhưng có điều lạ, dù toàn nuôi chó cỏ, chó ta nhưng nhà nào cũng đặt tên cũng đặt toàn tây, kiểu như: Mích, Giôn, Pốp.....Ở quê các cụ có hay đặt tên chó nuôi như thế không ah? Chắc phải có sự kiện gì đấy thì họ mới đặt tên như vậy chứ.
Ko biết cụ có f1 ko? Chứ e thấy nhiều nhà đặt tên con ở nhà cũng toàn tên TA, Hàn... mà con thì toàn thuần Việt thôi. F1 nhà e thì tên gọi ở nhà cũng thuần Việt nhé

lehahai

Xe buýt
Ngõ nhà iêm có ông già Bảy, chơi đờn
Cứ gọi Bẩy đờn
Ông Bẩy đờn mà nuôi con chó cụ kể thì là ông Bẩy đờn nuôi con chó Bị Đần
Thật 100% cụ nhé, cụ nào có hứng thú thì hôm em mời cà phê quán đó luôn, uống khá lắm (khu Thanh Xuân, HN).

Mzc

Xe điện
Ngày xưa ở mình toàn lấy tên TT Mẽo để đặt tên với ý khinh miệt, khác với ở bển yêu quý mới được đặt tên :D. Giôn (Johnson), Mích - Ních (Nixon),..
Nhà em có con mèo cỏ cũng đặt tên là Tép (vì con mèo trong phim tên là Tom)
Đúng rồi. Ông bà già em toàn đặt là Giếch (Jeck), chết rồi mua con khác vẫn gọi thế. À thêm con lai PQ thì gọi là PQ.

Chó ta từ xa xưa được dân ta đặt tên với đặc điểm của nó: còn Vàng, con Mực, con Vện, con Đốm, con Xồm, con Xù...

Nhưng từ những năm 196x, khi mà các mỏ nhôm, mỏ sắt rơi từ trên trời xuống miền Bắc thì dân ta lấy tên các ông chủ mỏ ấy mà đặt tên cho những chú Vàng, chú Vện thành con Giôn, con Nich và cũng có con gọi là Mich (Mig) là loại thiết bị khai thác mỏ nhốm sắt hiệu quả hơn
Hôm trước thằng cu em hỏi câu khá hay thế này “thế ko biết mấy chục cái máy bay b52 bị bắn rơi đâu hết rồi nhỉ?”! Em bảo đúc xoong hết rồi :))

Rong Ruổi

Xe container
Xưa bọn em cũng lọ mọ vào tận gần Sym (Bia Bà) để thưởng thức, em nhớ chỗ ngồi xung quanh là đầm, hồ nước. Đường vào thì lổn nhổn, bụi mù
Các quán xá đó toàn dựng lên nhà sàn từ mấy cái ao và ruộng khu đó mà cụ. Nhà sàn tre ngồi cũng hay. Gió lùa thổi mát phết.
quán anh hiếu là ngon nhất cụ ạ, mở từ 1996
E cũng ăn nhà này vài lần. Và cũng vài lần ăn quán Ánh Sáng. Giờ Sứng Sáng chuyển qua bán cháo lòng rồi :D

Em nghĩ do nhu cầu ít dần thôi chứ nghiệp gì
Do cầu cụ ah, dân giờ có đk, thức ăn thừa mứa, cũng biết lo dần cho sức khoẻ nên cũng hạn chế đồ nhiều đạm. Mấy quán thịt chó trước chỗ em toàn phải lấy số đặt bàn. Giờ đi qua thỉnh may lắm được 1-2 mâm. Ông lái chó cạnh nhà cũng bỏ nghề đi buôn gà.

HVC

Xe buýt
Các cụ nói hay nhỉ. Luật dựa trên ý chí của người dân. Với một nền dân chủ nguyên tắc đa số thắng thiểu số. Cứ đưa đạo luật cấm ăn thịt chó ra trưng cầu dân ý. Với một số đông áp đảo thì tự khắc đội rượu thịt chó phải câm nín hết thôi
Hồi xưa ấy à. Bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm khi đi xe. Nghe có vẻ ảo lắm. Bảo tôi không đội thì sao chết ai đâu. Rồi cũng ngoan hết cả thôi. Mà với nền chính trị ít dân chủ hơn lại càng không ngoan không được ;))
Giờ mà trưng cầu dân ý về món thịt chó thì tôi tin 90% dân đồng ý ăn thịt chó. Vì hầu hết các vùng quê cỗ bàn là thường ăn thịt chó. Mà ko ăn thịt chó thì loài chó nó sinh sôi nảy nở ra nhiều lắm biết nuôi ở đâu.

kvboto

Xe container
Em nghĩ có mấy lý do:
1 . Thịt gà, bò các loại nhập về nhiều, các loại thịt, đồ ăn phong cách các nước khác du nhập đa dạng, kg còn hiếm, thiếu, nhiều món ăn ngon, đa dạng,.... dễ ăn cho đa số và hàng quán cg sạch sẽ hơn,...
2. Thịt chó ăn có mùi, nhiều đạm, dễ bị gút, quán xá kg hiện đại, kg hợp cho nhậu văn phòng, công sở, kg thể dùng để tiếp khách vp công sở,... nên lớp trẻ từ 8x, 9x trở về đây họ kg thích ăn,...
3. Văn hóa phương tây du nhập, nhiều nhà, phong trào nuôi thú cưng, và chó là phần lớn,... và lớp trẻ họ kg ăn thịt này, kg hợp với văn hóa ăn uống tiếp đãi, giao lưu = các đồ ăn uống hiện đại,...
4. Nạn trộm chó, giết mổ mất cảm quan, chó nuôi thành phẩm, nuôi nhanh để thịt, chó bên kia biên giới đổ về,... đủ loại, thịt kg còn được ngon thuần như chó ta nuôi tự nhiên,...

Xu hướng nhu cầu toàn đi xuống thì thị trường lụi tàn thôi

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Em lớn lên ở làng thịt chó, giữa mùi chả nướng thơm ngào ngạt đây. Tuổi thơ bị chó đuổi chạy tung mít vs chó cắn các loại, nên việc ăn thịt chó đối với gia đình em là hết sức bình thường. Ông cụ nhà em về già rất kén ăn, ăn món gì cũng chê bôi sợ ung thư, nhưng riêng chó thì vẫn thòm thèm ko chê bao giờ. Nên nhà em vẫn định kỳ 1-2 tháng làm một bữa, vẫn mê say như ngày đầu. Thịt chó em ăn nhiều quán rồi, thấy ngon nhất bây giờ là nhà Anh Vũ ở Lạc Long Quân, chất lượng ổn định trăm lần như một. Nhà này có cơ sở nữa ở Kim Mã hay Ngọc Khánh gì đó.

Cái chuyện mở quán thịt chó rồi bị nghiệp, chả biết có phải tâm linh hay ko, nhưng gần nhà em mấy quán vào thời kỳ đó ăn nên làm ra giàu có lắm, sau này con cái nghiện ngập cờ bạc phá hết, có nhà còn tự tử… Nên việc họ đồn là nghiệp này nọ cũng có cơ sở đấy.
Em nghĩ, do môi trường nhà tạo ra thôi,
1. Nhà kinh doanh món này thì mải mê kiém tiền quá, lúc đỉnh cao đó thì cg kiếm được nhiều tiền, bận rộn bỏ bê con cái, môi trường tiếp xúc thời đó nhiều tệ nạn, kệ chúng nó hoang dại ngao du,...
2. Nguồn cung thịt chó, người làm,.... thời đó, cơ bản hầu như đều có phần dính dáng đến các đầu lậu trộm cắp chó, dân Anh Chị XH,... nên cũng lại càng dễ nhiễm thói trộm cắp, đua đòi, ăn chơi, tện nạn,....

dzoro

Xe điện
Ở quê em thì đa số nhà nào cũng nuôi chó, vừa để trông nhà, vừa bán chó con gọi là có thêm 1 khoản. Nhưng có điều lạ, dù toàn nuôi chó cỏ, chó ta nhưng nhà nào cũng đặt tên cũng đặt toàn tây, kiểu như: Mích, Giôn, Pốp.....Ở quê các cụ có hay đặt tên chó nuôi như thế không ah? Chắc phải có sự kiện gì đấy thì họ mới đặt tên như vậy chứ.
Xưa các cụ đặt tên chó là Đốm, Mực, Vện, Vàng, Cún, Khoang, Vằn... từ hồi đánh Pháp, đánh Mỹ thì các cụ ưu tiên tên TT các nước đó để đặt tên cho chó lão nhé.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Hôm trước thằng cu em hỏi câu khá hay thế này “thế ko biết mấy chục cái máy bay b52 bị bắn rơi đâu hết rồi nhỉ?”! Em bảo đúc xoong hết rồi :))
Nhà em còn 1 cái bàn nhôm làm từ mỏ nhôm trên trời, với cả 1 cái đèn bấc làm từ một linh kiện của tên lửa do ông anh rể trước ở đơn vị cao xạ cho

Có nhiều lần cái bàn nhôm được các bàđồng nát dòm ngó, may mà vẫn còn :)