[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Em đang thắc mắc. Đã là ăn thịt của động vật thì là gánh cái nghiệp sát sinh rồi. Thì con nào mà chả là con. Thế mà các cụ suốt ngày ăn thịt tôm, cá, gà, lợn thì các cụ chả nói gì, mà ăn thịt chó (chứ chưa nói đến thịt người) là các cụ đã gào ầm lên rồi. Sao lại cùng là ăn thịt mà lại phải phân thành trường phái con nào hơn con nào ạ?
Hiệu ứng đám đông ấy mà cụ, có hội yêu chó, yêu mèo mà đếch có hội yêu lợn, yêu gà. May là chó ko nuôi thịt đại trà chứ ko thì người chăn nuôi sạt nghiệp. Giờ mà có hội yêu lợn, gà kêu gọi tẩy chay thì vỡ mặt cụ nhể :))

cun01

Xe container
Hai bên các cụ căng nhỉ!
Cả nhà em cũng hay ăn thịt chó. Con trai em còn nhỏ thì nó chỉ ăn 1- 2 miếng là thôi ko ăn nữa. Sau này lớn hơn xíu, bạn bé nhà em kiên
quyết ko ăn. Nhưng ko dám phản ứng mạnh.

Có một lần bé nhà em hỏi: Bố Mẹ ăn gì thế ạ?

- Thịt chó! Hôm nay con ăn nhé!
Con em nó hét lên: Á sao bố mẹ cứ ăn bạn của con mãi thế! Mẹ kinh thế!
Kể từ hôm đó đến bây giờ là 7năm em ko ăn thịt chó rồi. Em cũng chẳng hiểu vì cái ji. Chỉ nghĩ đến một mâm các con chó bị mổ phanh thui đen nhe toàn răng trắng, nằm xếp chồng lên nhau. Tự nhiên cảm nhận cá nhân em thấy nó cũng ám ảnh
Chó là chó.
Còn người là người.
Không thể có chuyện con chó=thằng người

cun01

Xe container
Cứ theo luận thuyết của cụ ấy thì cái gì cũng phải cúng thánh nhân. Bố thí cho thánh nhân thì được ngàn vạn phước báo, xúc phạm thánh nhân thì thánh nhân giận, chịu
nghiệp lớn:)). Kể ra cũng có lý, cũng nhân quả, biện chứng phết đấy chứ =D> Tất cả phải vươn lên để trở thành thánh nhân (thì mới được người khác bố thí), muốn thành thánh nhân nhanh nhất phải bố thí , cung phụng thánh nhân cao hơn mình. Đừng phí thời gian, tiền bạc bố thí cho người già yếu, trẻ em cơ nhỡ, con sâu cái kiến... phước báo chẳng được là bao đâu :((^:)^:((
Dường như cái mớ hổ lốn mợ ấy đương rao giảng sẽ Đẻ ra Nô lệ :( :( :(
Mà chế độ Nô lệ là điều Đáng Xấu hổ của xã hội Loài Người !!!

cun01

Xe container
Con chó là loài vật có linh thức cao, gần gũi và thân thiết với con người. Coi như 1 người bạn. Mà ăn thịt bạn mình thì e thấy ko vui lắm. E bỏ thịt chó mấy năm nay
rồi
Ai coi chó là bạn cứ việc đánh bạn.
Còn có những nguờ đầu óc rành mạch hơn xem chó đúng chỉ là con vật. Có thể ăn chó nếu thích và không ăn nếu không thích.
Em duy vật. Chó là chó :D

revolutions

Xe buýt
Tại sao không ăn thịt người? Tại vì mọi người coi con chó là người bạn nên ko thể ví với lợn và gà được.

Ai coi chó là bạn cứ việc đánh bạn.
Còn có những nguờ đầu óc rành mạch hơn xem chó đúng chỉ là con vật. Có thể ăn chó nếu thích và không ăn nếu không thích.
Em duy vật. Chó là chó :D
Cháu quý chó cực, nhưng vẫn ăn thịt bình thường. Đến người với nhau còn uống máu sống nhau được nữa là :))

dielac1

Xe tải

Đào Tử Thi

Xe container
Sau tết em tăng cưn nên đang phải tập tành cày cuốc đơi nè Thi. Khộ thưn em, uống nước lọc còn tăng cân chứ đừng nói là tết nhất ăn uống suốt ngày :))
Làm đêm hại sức khỏe lắm nha Thi, nhớ ăn uống đầy đủ, chăm tập thể dục thể thao nha. Khỏe đến khi nào thì làm việc, ăn tơi đến đó thui Thi nhề :))
Khộ, tăng cân là cái tốt, vẻ đẹp chum vại không bao giờ xấu cả. Mà sao không bù cho Thi, người ngợm Thi giờ như cái mắc treo quần áo :( Ăn bao nhiêu nó cứ chạy đi đâu hết, chán ghê.

Menhim1601

Xe container
Khộ, tăng cân là cái tốt, vẻ đẹp chum vại không bao giờ xấu cả. Mà sao không bù cho Thi, người ngợm Thi giờ như cái mắc treo quần áo :( Ăn bao nhiêu nó cứ chạy đi đâu hết, chán ghê.
ahihi, thế người ta bẩu là tốn cơm tốn gạo đới :)) Giá san được cho Thi bớt hầy. Cố ăn nhìu thêm đi Thi :))

niceshot

Xe container
Tại vì loài chó tuy cũng là súc sinh nhưng ở đẳng cấp cao hơn, phước nhiều hơn, gần với con người hơn. Nếu cụ tin về tâm linh thì mới giải thích được. Còn ko thì chịu :D
Nghe sẽ chối tai, nhưng nếu gạt vấn đề đạo đức ra như cụ nói thì câu hỏi của cụ ko khác gì : Tại sao ăn thịt gà, lợn không ai nói gì mà ăn thịt NGƯỜI lại bị phản ứng? (người cũng là động vật)
Lại là kiểu lập luận đánh đồng chó với người!

Vớ vẩn!

Đã lâu rồi em không ăn thịt chó, nhưng không phải vì yếu tố đạo đức, tình cảm gì cả mà vì vấn đề vệ sinh. Chó bị bả thì mình ăn vào cũng bị chất độc hại ngấm vào máu, kinh lắm. Tiết canh em cũng thích nhưng cai 10 năm nay rồi. Không có cũng chả sao, đời còn nhiều thú vui, vì có miếng ăn mà rước độc vào người làm giề

JAL

Xe tăng
Vì nhiều người nghĩ mình ngang với chó mèo nên không ăn thịt đồng loại chăng?
Ngày xưa, ngoài Bắc, các cụ nuôi chó là nuôi cả đàn, cứ lớn là thịt, lớp nọ nối lớp kia. Trông nhà cứ trông, vào nồi cứ vào, việc nào rõ việc đó.
Từ ngày có các anh tây lông sang tuyên truyền chó là bạn, không phải là food, mới có một bộ phận không nhỏ hùa theo, thế là tự dưng ăn thịt chó trở thành một tập quán xấu xa! :D
2 cụ nói ngắn mà chuẩn quá
Nhưng nhiều nhà C học sẽ ko đồng tình với các cụ :))

Thaoprohp

Xe tăng
Các cụ sống và làm việc theo luật, hay sống và làm việc theo dư luận ?

Luật ko cấm , ko ảnh hưởng đến đạo đức, lối sống, văn hoá của từng nơi ... thì ta cứ làm theo sở thích, theo khả năng.

Riêng về thịt chó, mèo, có nên ăn ko ?
Ai muốn ăn, cứ ăn. Ai ko ăn, thì thôi. Những cũng đừng phán xét những kẻ không giống mình.

Em rất yêu quý mèo, từ nhỏ. Nhà phải nuôi đến hàng chục con mèo rồi. Cứ lớn lên 1 chút là bị bắt mất. Có những con nuôi đến 7 8 năm. Nhiều lúc thấy điên lắm.
Riêng về thịt mèo thì em hết sức tránh, ko ăn. Ko phải vì ko ăn được, mà đơn giản chỉ là ko thích.

Hoa Viên

Xe máy
Chó là chó.
Còn người là người.
Không thể có chuyện con chó=thằng

người
Hii! Dạ. Em đa tạ cụ đã chỉ giáo ạ.
Mặc dù là mạng ảo , ai cũng bình đẳng để thảo luận. Nhưng em tự nhận thấy , cả tuổi đời thực lẫn kinh nghiệm sống của em ko thể nào đủ phép để thảo luận ngang vai với các bậc trưởng bối được.
Nên em xin phép cụ cho em đc đáp lễ cụ 1 còm này để ko thất lễ ạ.

kingkobra

Xe máy
Em đang thắc mắc. Đã là ăn thịt của động vật thì là gánh cái nghiệp sát sinh rồi. Thì con nào mà chả là con. Thế mà các cụ suốt ngày ăn thịt tôm, cá, gà, lợn thì các cụ chả nói gì, mà ăn thịt chó (chứ chưa nói đến thịt người) là các cụ đã gào ầm lên rồi. Sao lại cùng là ăn thịt mà lại phải phân thành trường phái con nào hơn con nào ạ?
Chắc cũng vì nguồn gốc khác nhau thôi cụ ah

cun01

Xe container
Hii! Dạ. Em đa tạ cụ đã chỉ giáo ạ.
Mặc dù là mạng ảo , ai cũng bình đẳng để thảo luận. Nhưng em tự nhận thấy , cả tuổi đời thực lẫn kinh nghiệm sống của em ko thể nào đủ
phép để thảo luận ngang vai với các bậc trưởng bối được.
Nên em xin phép cụ cho em đc đáp lễ cụ 1 còm này ạ.
Em theo Duy Vật.
Cái gì ra cái nấy.
Cơm là cơm mà cháo là cháo.
Đứa nào đội con chó lên đầu cứ việc đội chó tiếp.
Với em nó chỉ là con giữ nhà, làm thịt và là vector lây truyền bệnh Dại.
Thế thôi.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Trong Đại thừa Kim Cang Kinh Luận đức Phật nói rõ nhân quả của việc ăn thịt:
"Bồ tát Văn Thù Sư Lợi hỏi Phật: Chúng sanh thấy Phật chẳng lạy, nghe Pháp chẳng tin, gặp Tăng chẳng kính, hủy báng người lành, phá người ăn chay giữ giới. Chẳng tin nhân quả, khinh dể thánh hiền, hay tin tà quỷ, tạo nghiệp mãi mãi chẳng tu một chút lành; những người như vậy sau bị những quả báo chi?
Đức Phật nói: Những chúng sanh đó đều đủ tà kiến, hiện đời chẳng tin Tam Bảo giáo hóa, sau chết quyết đọa tam đồ, chịu các khổ não lớn, cầu thoát ra chẳng đặng, dầu cho có ngàn Phật ra đời cũng không thể cứu độ đặng.
Bồ tát Văn Thù Sư Lợi hỏi Phật: Hết thảy tội nghiệp, nghiệp nào lớn hơn hết?
Thế Tôn nói: Hết thảy trong các tội, sát sanh, ăn thịt tội nghiệp rất nặng. Cớ sao vậy? Như cắt một dao trả lại một dao, giết một mạng phải thường lại một mạng, trăm ngàn muôn đời ăn thịt lẫn nhau không dứt. Cho nên người tu muốn khỏi luân hồi trả quả thời trước hết phải học từ bi, chẳng ăn thịt chẳng sát sanh.
Bồ tát Văn Thù Sư Lợi hỏi Phật: Có người trai lành gái tín một đời trai giới, gieo trồng các căn lành, đến già sa ngã bỏ ăn chay phạm giới cấm, sau bị quả báo chi?
Thế Tôn nói: Những chúng sanh như vậy tuy có căn lành mà không có nguyện lực lớn, không có chánh tri kiến, xa lìa thầy bạn, quên hết các công lao khi trước tu hành, trở lại bị lục tặc lôi kéo, cướp đoạt công đức của mình, tâm sanh điên đão không thành Phật đạo. Trong đó hoặc có người phạm về việc ăn thịt thời phải đọa lạc về thần đạo, như bực trên thì làm quỷ vương, bực giữa thì làm dạ xoa, bực dưới thì làm la sát, chịu hưởng của người cúng tế. Đến chừng phước khí tiêu hết, theo nghiệp luân hồi trả quả, hễ mất thân người muôn kiếp khó trở lại đặng."

..."Trong một đời sát sanh trăm ngàn súc vật, gây cái nợ oan trái trăm ngàn muôn ức tánh mạng, luân hồi gặp gở ăn nuốt lẫn nhau, không biết bao giờ thôi dứt. Hết thảy các loại trâu, dê, heo, ngựa đều là đời trước hoặc kẻ thân nhân, hoặc người thù oán, sau khi luân hồi thay hình đổi dạng làm thân súc sanh. Người si mê không biết giết hại mà ăn, cũng như giết cha mẹ của mình, hay ăn thịt bà con dòng họ của mình. Cha bị con giết, con bị cháu giết, trên đường luân hồi cha con chẳng biết nhau, giết nhau ăn nhau không bao giờ dứt, một khi mất thân người muôn kiếp khó phục hồi đặng."
Ạ ông rùi

nick mang chữ Tuệ thì cũng nên biết điểm tới là dừng, kinh sách là vật chết, thực tế là tiến hóa, Đạo là phải Hành, đội trời đạp đất, nếm mật nằm gai, còn Tu tức phải sửa chữa bổ cứu cái mà mình chưa hoàn bị, còn muốn gieo mầm thiện căn thì chỉ cần tâm từ khiến chúng sinh hạnh ngộ nẩy ra cái mầm thiện, tự nó nuôi lớn rồi thành rừng

đâu có kiểu ra rả trích dẫn, bản thân không Hành, thực tâm chưa ngộ, rêu rao giảng giải những cái chưa thực trải qua, ngàn kỳ trăm quái, nhiễu động chúng sinh, núp danh đạo Phật làm mê hoặc chúng nhân, lạm bừa phóng sinh khiến chim muông chịu khổ, tuwowgnr là hay ho mà không biết tự sinh nghiệp chướng

nhiều quốc gia cấm xăm hình đức Phật hay trích dẫn kinh chú lên thân thể vì đó là hành vi phỉ báng đức Phật, như thế nào thì danh mang chữ Tuệ chắc không cần giải thích căn cơ, nên cụ mang kinh điển giáo lý lên nơi không hợp chốn cũng vậy, khiến nhiều người mê hoặc mơ hồ, sinh ra cái tệ cầu cúng khắp nơi, con cá lạ lạ cũng xì xụp khấn vái

cụ có đủ dũng cảm thực hành Bồ Tát đạo, giữ ba giới của tâm là bất sân, kiêu mạn, tật đố, dùng Tứ vô lượng tâm Từ Bi Hỉ Xả điều phục các căn trần, hành pháp Thập thiện khiến tâm thức không buông lung được hay không

Nếu chưa được thì làm ơn đừng rao rảng kinh này kệ nọ nơi bàn về thịt chó hay bạn chó, một đời con người muốn cu học chỉ nên một cuốn Thủ Lăng Nghiêm còn thiếu thời gian, mười pháp Thập thiện còn chưa thể hành đủ vì cái tâm như vượn mà chí như viên hầu tung tăng nhảy nhót, còn những kẻ trích kinh dịch sách tầm chương trích cú, không chịu lặn lội tìm hiểu nghiền ngẫm, kinh văn như kiếm sắc, chưa hiểu biết nghiền ngẫm thực tập thì đừng múa loạn dọa nhau, hại mình hại người mà thôi

vài lời em tùy hỉ với cụ cũng như vài cụ lạm dụng đạo giáo rêu rao đạo đức, cụ chỉ nên đọc tới cuối đời một cuốn thôi, sâu sắc sinh noãn hóa thấp đừng tự đan lưới trói mình hại người bằng kinh sách