[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

MrVuHoang

Xe tải
Xin phép cụ thợ xây , em mang cụ ra làm ví dụ!

Cụ MrVuHoang để nói về cái nhìn của cụ được "đúc kết quá chuẩn". Em thì thấy khác, khác ở chỗ này:

- "Chó rất trung thành và gần gũi": đúng quá nửa! Đa số thế, một số giống chó có lẽ không biết trung thành là cái của nợ. Xa chủ dăm ngày là quên tiệt. Còn gần gũi thì đa số chó nó chỉ gần gũi với chủ thôi. Một số giống chó còn luôn giữ khoảng cách với chủ luôn cơ!

- "nuôi cần có môi trường và diện tích rộng": chả đúng mấy. Có những giống chó nuôi ở đâu cũng được. Như husky, malamute, ngao Tạng... chỉ vì nó được xa môi trường nguyên thủy của nó và tống vào phòng điều hòa mà bọn nó thành xxx cả lũ, chả được tích sự gì mấy trong chức năng làm việc của bọn nó. Còn "diện tích rộng" thì tùy. Không phải tự nhiên người ta có nhóm toy-dog - chó cảnh (chứ ko phải xxx toy hình con dog :D ). Cái bọn toydog đấy, cụ nuôi ở đâu chả được :D

- câu cuối cùng "người nuôi cần hiểu biết về đặc tính của từng loài Chó" thì CỰC CHUẨN. Nhưng thoe em là quá nửa số người nuôi chó không để lấy thịt ở VN không hiểu về cái này. Hoặc hiểu tý chút rồi ....chém thật lực, chém còn hơn cả chuyên gia - để làm gì thì em chệu! :D

2/3 cái chưa chuẩn, đúng cái chung chung và khó nhất thì em tạm coi là chưa chuẩn! Cụ nào bảo chuẩn thì em cũng nhìn vậy thôi. :D
Đọc kỹ lại thì em lại nghĩ có lẽ cụ với em có khi nhiều suy nghĩ chung. Nhưng mà cụ khó tính hơn em. hihi. Và cụ cũng nhiệt tình hơn em. Em thì em kệ tuốt mấy hội thích nói gì thì nói. Không nói sai lệch gì nếu nói đến em là được. Còn giả sử có người nào bảo mấy con chó của em xấu. Em nói thật là em chả thấy có gì không đúng, vì thẩm mỹ mỗi người mỗi khác. Họ thấy xấu họ ko thích thì họ bảo xấu. giả sử như vậy. Nhưng nếu chó của em ra sân thi rồi, giám khảo FCI nó chấm Xuất Sắc trao CAC rồi mà ai bảo chó của em không chuẩn thì em lại ý kiến với họ ngay, vì như thế là họ nói sai. hihi

scarles

Xe máy
Em thấy ae chém dòng lông mồm này lỳ và dữ hơn cộc, bắc hà phải k cụ?
Vâng, máu chiến cụ ạ, bé tí mà chỉ thích nhảy vào con 30, 40kg. Lúc đầu em còn tưởng k biết sủa vì nó chỉ đứng quan sát hoặc lao vào luôn chứ chả sủa chả gừ gì sất

Gửi từ Redmi Note 4 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

thtvuf

Xe điện
Cháu cũng thích chó nhưng quan điểm của cháu là:
1- Sở thích của mình không ảnh hưởng đến người khác
2- Không để chó cắn hàng xóm hay người lạ
3- Không để chó sủa hàng xòm không ngủ được
4- Chó không ị trước nhà hàng xóm
5- Không để mùi hôi thối ảnh hưởng đến hàng xóm
Luật của cụ lắm cái không quá e những người yêu choá KHÔNG chịu được đâu:)):)):))

thtvuf

Xe điện

Em có con mông cộc mới nuôi được khoảng 3 tháng. Như con giặc giời ý các cụ ạ.
Giặc giời này nhà cụ thả rông không đeo rọ thế này ở xóm em đảm bảo thành sườn xào chưa ngọt đấy ợ

zitaicrazy

Xe buýt
E thấy nhiều cụ với các thanh niên yêu chó nhưng ý thức kém , e đi ngoài đường với công viên, rất nhiều lần thấy các bố dắt chó đi dạo mà *** rọ mõm , ra hỏi thì bảo chó e nó hiền lắm , đc huấn luyện đầy đủ bla blo... nhưng dù gì nó vẫn là con vật mà đã là con vật thì tính điên trong người nó luôn tiềm tàng chỉ chờ có cơ hội là bùng phát . Bao vụ chó tấn công con người rồi rất thương tâm. Lại còn các các bố thả chó chạy rông, ỉa đái bừa bãi rất mất vệ sinh, rồi gần đây nhất có vụ chủ thả chó chạy rông, chị phụ nữ đâm phải con chó bị tai nạn dẫn đến tử vong. Nhiều lúc cứ nhìn thấy chó chạy rông, ko rọ mõm khi ra đường e chỉ muốn cho chúng nó thành rựa mận hết thôi

Haolo1992

Xe tăng

KatKik

Xe điện
Phải có chế tài mạnh hơn quy trách nhiệm cho người nuôi pet.

kanon_kanon

Xe máy
Sợ quá. Hàng chục con chó thì người lớn cũng tèo chứ nói gì em bé 7 tuổi.

BMW_6688

Xe container
Lại chó vs má... Mịa... Nói thật. E rất dị ứng với chó ko đeo rọ và thả rông. Bắt đc con nào ko đeo rọ. Có quyền đập chết luôn

F_175.46

Xe tăng
Các nhà nuôi chó dữ mà để để chó chạy rông thế thì chết con người ta à? :(

Xenarava

Xe máy
Quá nguy hiểm mà không ngăn chặn

cun01

Xe container
cun01 : đám yêu chó ấy có lỗi gì mà phải chịu trách nhiệm phản biện ở đây ah? Có luật nhà nước thi hành không
nghiêm, các cụ đàn ông còn ko dám ra mặt nói chủ chó là tại đám yêu chó ah?
Thế mợ cho ý kiến chỉ đạo gì về trường hợp chó cắn trẻ em này ạ ???

VuongPQ

Xe buýt
Em hóng các cụ mợ tự nhận là yêu chó vào phản biện.
Về cơ bản chó là động vật hoang dã và cần có hiểu biết khi nuôi từng loài chó. Con chó nó có lỗi nhưng lỗi chính nằm ở chủ con chó, chủ ngu mới là vấn đề nguy hại ở xã hội mình.

Xenarava

Xe máy
http://m.soha.vn/be-trai-7-tuoi-bi-cho-tan-cong-nhap-vien-cap-cuu-trong-tinh-trang-nguy-kich-2019040320251796.htm

Bé trai 07 tuổi đang chơi với mẹ ở sân vận động thì bị một đàn chó lao vào xâu xé.
Hiện đang trong tình trạng nguy kịch.
Có cụ mợ nào biết thông tin vụ này không ạ, hy vọng cháu nó không sao. Hic. :(
Nhà có trẻ con ra đường không dám rời tay. :(
Quá đông và nguy hiểm. Tăng chế tài phạt nặng

Phuongly137

Xe hơi
Cuối cùng chỉ có trẻ em với người già là nạn nhân của Chó quyền