[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

K2DnC

Xe tăng
Chắc cụ nói ông này ở Hải Dương

https://laodong.vn/archived/bai-thuoc-tri-cho-dai-can-hieu-qua-cua-thay-lang-nuc-tieng-xu-dong-669003.ldo

theo lý thuyết là thế, hồi lớp 6 em đã đọc hẳn quyển Louis Pasteur rất dày chắc tầm 500 trang nên em khá ấn tượng sâu sắc về bệnh dại cũng như cách Louis Pasteur tìm ra vacxin (nhớ không nhầm là có lô để quên hơn 20 ngày thì chính sau này khi thí nghiệm lại chữa được). Về ông học cùng em nghĩ không chém gió vì bản chất ông đấy không phải thế, ông ấy nói là có những vị thuốc phải hái đúng ngày, giờ trong năm .... nói chung em tin ông này, còn không làm nghề nữa là vì có vacxin tiêm khi bị chó cắn nên mọi người không nhờ ông nội ông ấy nữa nhưng ông chỉ truyền cho ông bác trưởng. Ông ấy cũng kể hồi nhỏ chính mắt thấy ông nội chữa cho một bé ở Thái Bình đã sùi bọt mép mang đến nhà để chữa và đã khỏi. Em cũng mong đây là chuyện thật và ai tin em hoặc có nhu cầu cần chữa em sẽ inbox SĐT ông đấy để tự liên lạc về Sao Đỏ để chữa

Dangminhquan

Xe điện
Chắc từ giờ em hết dám trêu chó.xem sợ thật.

cun01

Xe container
Em thì sang giai đoạn mê sảng, sợ nước, sợ gió, sợ lạnh rồi. Virus nó chạy vào não nên có lúc em đứng dậy là ngã đứng đập đầu xuống nền nhà luôn. Thuốc là thuốc viên, màu đen, nghiền ra uống cùng lá đào.
Nhà thương nào chứng minh cụ đã lên cơn dại ???

hiennn83

Xe tăng
E giống cụ :( có khác ở chỗ là bị chó nhà cắn và để lại đến hai chục vết răng :(
Em bị chó dại cắn năm 8 tuổi, con chó cắn chết con gà gần đó rồi quay sang cắn em. Cắn xuyên qua cái dép nhựa đến h vẫn để lại sẹo 4 cái dấu răng. Thật kinh hãi. Đi chích ngừa, cái kim to ơi là to.
Ơn trời em chả bị ngu đi, nhưng người thì còi mãi.

cun01

Xe container
Em nghĩ tn.
1. Em là người bị cắn và lên co giật từng cơn, từng lúc và từng ngày. Ko phải nghe kể hay ai khác cụ ạ. Đã sùi bọt mép. Co giật=> theo cụ là bệnh gì trùng hợp?
2. Em cũng ko cổ vũ Lang. Nhưng chắc trường hợp của em hiếm: do hợp thuốc, cơ địa, vi rus chưa bung mạnh... nên còn sống sót
Mục đích của em kể chỉ là đồng cảm với nh ai khác bị chó dại cắn và lên án nạn thả rông chó thôi. Chứ cụ có quyền đa nghi. Ps: nghe bảo nếu bị chó dại cắn mà còn ăn thịt chó lúc đấy mới tèo nhanh. Em ko ăn nên thoát chăng:;))
1- ĐỘNG KINH nhá nhá \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Lành thôi nếu không đâm vào xe, ngã xuống nước hay bếp lửa :D
2- PHẢN KHOA HỌC

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ bẩu tiêm vắc xin chó dại để lại di chứng về trí não. Em thấy hai đứa gần nhà em. Đứa nào cũng bị chó cắn phải đi tiêm phòng từ cấp 1. Vậy mà
lên cấp 3 đứa học sinh giỏi quốc gia, đứa cấp tỉnh, đứa Bách Khoa, đứa kinh tế. Có thấy ảnh hưởng gì đâu.
Cứ bị cắn tiêm phòng cho chắc.
Thuốc thế hệ mới thì không tác dụng phụ cụ ơi :).

Hồi nhỏ ở quê trẻ con hầu như đứa nào cũng bị chó cắn hay sao ý, bạn bè, anh em nhà em ai cũng bị, may
phước thế nào em lại chưa bị bao giờ, chắc tại nhát, quanh quẩn thấy chó là em cứ phòng thủ trước, nhất quyết bắt chủ nhà xích lại, đi học qua chỗ có chó là em tránh, thà đi đường vòng, nhà cũng có nuôi chó cơ mà em luôn giữ khoảng cách, ít khi chơi đùa. Có lần 3 anh em đi xem tivi nhờ, 2 đứa em bị chó chủ nhà cắn, riêng em thì không, hai đứa em tiêm phòng dại mà lả cả người.
Giờ không biết vắc xin thế hệ mới có đỡ không chứ hồi xưa tiêm hại lắm, đến giờ, vợ em cứ nhất quyết là không giỏi giang bằng người ta là do hồi bé bị chó dại cắn.
Chia buồn cùng cháu bé trong Clip, tội người lớn mà cháu phải chịu, xót xa nào hơn cảnh này?
!
Vâng ạ. Cảm ơn cụ. Hồi bé nghe mẹ em kể là em là thần đồng ý cụ ạ. Từ hồi bị cắn thì vẫn nhất trường cấp 2. Lẹt đẹt cấp 3. Vẫn thi đc Ngoại Thương. Nhưng công nhận thuốc độc cụ ạ. H em thấy yêu yếu khoản súng ống. Nên là em cực ghét chó.
Em hồi nhỏ cũng bị cắn đây ạ :(. Cả nhà lo nên đi tiêm vác xin vào những năm 98-99. Chắc chưa có loại xịn như bây giờ :((. Thả nào người em cứ gầy dong dỏng và khoản xx yếu :((

sakai_yo

Xe lăn
Các cụ cứ bảo theo dõi chó sau cắn là sao ạ? Cắn người xong nó cũng phát bệnh luôn ạ?

HueQB

Đi bộ

Fd79

Xe tải
Khổ thân...

Tiêm phòng dại, nhiều người ngần ngại cũng vì thuốc có tác hại

Cháu nghe nói tới ví dụ chậm lớn, giảm chiều cao, ảnh hưởng tới trí nhớ.

Vừa mở thớt này hôm qua https://www.otofun.net/threads/ca-xom-ca-cong-vien-xanh-mat-voi-cho.1468696/page-2
thì hôm nay đọc trường hợp cháu bé đó

Câu hỏi là :

Theo cccm, vì sao người ta không thể mạnh tay với nạn thả rông không rọ m.õm chó

- thiếu người
- thiếu tiền
- thiếu nhận thức (nghĩ rằng con chó là chuyện nhỏ)
- thiếu kiên quyết (duy tình, nể nang)
- thiếu trách nhiệm
- thiếu dũng cảm (không dám đối mặt với chủ chó, kể cả khi có cơ sở pháp lý và có nguy cơ chó đe dọa mình /người thân)

v.v.
Theo e nghĩ vì mọi người không quan tâm chỉ là chuyện con chó. Đơn giản ngay trên cõi OF kụ thấy số người theo dõi bình luận câu chuyện của cháu bé này ít hơn hẳn các chủ đề khác. p/s: khu e ở bao nhiêu năm họp tổ dân phố câu chuyện chó thả rông và ỉa bậy không giải quyết được, chó thả rông đuổi trẻ con chủ chó chửi các cháu là chúng mày hay trêu chó, mọi chuyện chỉ cãi nhau ở nhà tổ trưởng dân phố là cấp cuối cùng giải quyết, chấm hết. Rộng ra toàn xã hội thì ai có trách nhiệm chuyện con chó.

dongnat123

Xe container
Em không biết chính xác thế nào, em chỉ học cùng ông cháu hai anh em chơi thân nên nghe ông ấy kể chuyện về chữa bệnh chó dại cắn của gia đình mình và thấy tiếc vì mình không được biết bí quyết để giúp mọi người, ông ấy định về quê hỏi ông bác bí quyết để giúp mọi người vì sợ bí quyết bị thất truyền

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các cụ, các mợ khí phát hiện người thân, bạn bè, những người xung quanh mình khi bị chó dại cắn thì hãy giới thiệu đến đây xem sao nhé: http://m.doisongphapluat.com/doi-song/suc-khoe/vi-luong-y-cuu-song-hang-tram-nguoi-bi-cho-dai-can-a72647.html
Năm rồi nhà cháu có người quen bị chó dại cắn, đến chưa xong về giờ vẫn sông bình thường.
Những còm này thiếu trách nhiệm với cộng đồng. Hãy đến bệnh viện tiêm phòng là lựa chọn đúng đắn.

dongnat123

Xe container
Không thể chữa đc đâu Nát ạ.
Vừa lục lại tủ sách để tìm may vẫn còn nhưng giờ nát quá rồi, 492 trang. Để hôm nào em bồi lại gáy rảnh rỗi mang ra đọc lại. Giờ nghĩ lại tại sao ngày xưa mình lớp 6-7 lại có thể đọc quyển sách dày thế này :D

X55599

Xe máy
Có em này jeanna geise. Bị dơi cắn lên cơn dại rồi, vẫn sống. Nhưng thế giới mới chỉ ghi nhận có 1.

Kitcat

Xe container
Lúc ấy Cụ bị bệnh gì thì em sao biết đc, như cmt trên thì virus dại đã chạy vào não cụ rồi thây, còn bung đến thế nào nữa? Cụ sống sót vì không phải cụ nhiễm dại chứ ko phải do thày lang.
Em theo cmt Cụ vì em phản đối mạnh mẽ việc tin rằng thày lang chữa đc bệnh dại.
Bị chó, mèo cắn là phải đi tiêm phòng, chẳng có cách nào khác cả.
Chuẩn rồi ạ. Y văn cho biết KHÔNG có nghiên cứu khả năng kháng bệnh của người bị dại sau nhiễm lần 1 vì Không còn người sống sót.
Đã bị dại mà lên cơn thì chết 100%. Bị chó dại cắn đừng có đến thày lang @@
Tỷ lệ bị mèo bị dại cắn mà lây bệnh là chưa tới 2%, chó đã bị dại mà cắn người thì tỷ lệ lây bệnh là gần 100%.
Thuốc phòng dại được khuyến khích là không nên tiêm nếu vết cắn không gần trung khu thần kinh trung ương và là chó mèo nhà nuôi hoặc theo dõi được.
Nên theo dõi chó mèo trong vòng 15-20 ngày (có tài liệu chỉ nói theo dõi 1 tuần), nếu chó mèo không có biểu hiện không khoẻ/lên cơn thì không cần tiêm.
Hiện nay có dạng vắcxin mới đỡ hại hơn, cụ nào đi tiêm có lẽ hỏi lại bác sỹ cho kỹ, thêm tiền mà tiêm loại đỡ hại hơn.

cun01

Xe container
Các cụ cứ bảo theo dõi chó sau cắn là sao ạ? Cắn người xong nó cũng phát bệnh luôn ạ?
Thời gian ủ bệnh dại ở chó ngắn. Khoảng 1 tuần nên sau khi bị chó cắn cần theo dõi con chó.
Sau khoảng 10-15 ngày chó không ốm thì chắc chắn ta không nhiễm virus dại từ con chó này

Kitcat

Xe container
Em nghe ng yêu cũ của em kể, ông anh em ấy trc bị chó cắn, phải tiêm vacxin, nhưng loại vac xin này cực kỳ hại người , làm cơ thể sau này suy nhược, đề kháng yếu.
Hại người nhưng với từng người hại khác nhau, có người may mắn sẽ hại ít hơn ạ. Hihi trước em còn trọ cùng 1 chị được học bổng tiến sỹ du học nước ngoài nhé. Chị này học chắc giỏi nhưng ở cùng thì biết hay quên kinh khủng, chuyên nấu bỏ quên cháy khét lẹt, đồ bỏ ra rã đông bỏ quên bốc mùi cả nhà thối um. Chị này toàn bảo là do hồi xưa phải tiêm thuốc phòng dại nên bị ảnh hưởng trí nhớ ;))

Kitcat

Xe container
Thời gian ủ bệnh dại ở chó ngắn. Khoảng 1 tuần nên sau khi bị chó cắn cần theo dõi con chó.
Sau khoảng 10-15 ngày chó không ốm thì chắc chắn ta không nhiễm virus dại từ con chó này
Dạ, cụ cún dạy chính xác hihi.
Nếu bị mèo cắn thì đỡ lo hơn chó nhiều.
Virus dại bị chết khi gặp xà phòng đặc từ hơn 20%, các cụ bị cắn hoặc chả may dây nước dãi chó vào vết thương hở cần rửa ngay bằng xà phòng đặc nhé. Sau đó theo dõi, nhờ chủ nó theo dõi, cẩn thận thì thi thoảng đích thân qua thăm con chó, nó có làm sao thì mình tiêm.
Ở người thì y văn ghi nhận có người bị chó dại cắn xong tận 6 năm sau mới phát bệnh @@

cun01

Xe container
Dạ, cụ cún dạy chính xác hihi.
Nếu bị mèo cắn thì đỡ lo hơn chó nhiều.
Virus dại bị chết khi gặp xà phòng đặc từ hơn 20%, các cụ bị cắn hoặc chả may dây nước dãi chó vào vết thương hở cần rửa ngay bằng xà phòng đặc nhé. Sau đó theo dõi, nhờ chủ nó theo dõi, cẩn thận thì thi thoảng đích thân qua thăm con chó, nó có làm sao thì mình tiêm.
Ở người thì y văn ghi nhận có người bị chó dại cắn xong tận 6 năm sau mới phát bệnh @@
Xưa, ở sở em có người chết do bệnh dại sau khi ghép tạng nghi lấy của người bị bệnh dại :P :P :P