[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Em dự là sắp tới có khi lại có quán "Thịt chó thả rông", giống kiểu "Gà đi bộ" hay "Gà đồi" các cụ nhề...:))

Kitcat

Xe container
Xưa, ở sở em có người chết do bệnh dại sau khi ghép tạng nghi lấy của người bị bệnh dại :P :P :P
Em có biết 1 vụ chết vì bệnh dại sau khi ghép giác mạc, người hiến chết không rõ nguyên nhân. Nghi là người hiến bị bệnh dại, không biết có phải ở sở cụ không ạ?

Dungly91

Xe tải
Ngày bé e 5t bị chó cắn. Đi tiêm dại chứ ko giờ mấy chục cái giỗ rồi.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn rồi ạ. Y văn cho biết KHÔNG có nghiên cứu khả năng kháng bệnh của người bị dại sau nhiễm lần 1 vì Không còn người sống sót.
Đã bị dại mà lên cơn thì chết 100%. Bị chó dại cắn đừng có đến thày lang @@
Tỷ lệ bị mèo bị dại cắn mà lây bệnh là chưa tới 2%, chó đã bị dại mà cắn người thì tỷ lệ lây bệnh là gần 100%.
Thuốc phòng dại được khuyến khích là không nên tiêm nếu vết cắn không gần trung khu thần kinh trung ương và là chó mèo nhà nuôi hoặc theo dõi được.
Nên theo dõi chó mèo trong vòng 15-20 ngày (có tài liệu chỉ nói theo dõi 1 tuần), nếu chó mèo không có biểu hiện không khoẻ/lên cơn thì không cần tiêm.
Hiện nay có dạng vắcxin mới đỡ hại hơn, cụ nào đi tiêm có lẽ hỏi lại bác sỹ cho kỹ, thêm tiền mà tiêm loại đỡ hại hơn.
Em thấy cứ bị chó cắn là đi tiêm luôn cho chắc, không cần theo dõi gì cả...trước em bị mèo cắn cũng đi tiêm, em thấy tiêm vắc xin dại chả hại gì ( về kinh tế cũng chả đáng quan tâm vì nó rất rẻ), em tiêm thấy không hề ảnh hưởng tý gì đến sức khỏe. Khuyên các cụ hoặc người nhà nếu bị chó cắn nên đi tiêm luôn đừng đợi ( như các cụ đi uống ly cà phê thôi mà), không nên để cái rủi ro không đáng có này nó hại mình...:)
Đừng tin lang băm, đừng đi khám thầy lang, thuốc nam không phòng và chữa được bệnh dại đâu. Khi đã lên cơn dại thì không cách gì cứu được đâu.

Tít Hóng Hớt

Xe tải
Ngày xưa em cũng bị chó cắn 1 lần, hôm sau cũng đi khám lang băm quẹt cái quần què gì lên lưng rồi bảo éo sao :( May mà con chó nó k bị dại k thì giờ này chắc em cũng dỗ được hơn 10 lần rồi :(

Bạc Ag

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thân bé con, lũ chó dại dạo này hoành hành kinh quá

Kitcat

Xe container
Em thấy cứ bị chó cắn là đi tiêm luôn cho chắc, không cần theo dõi gì cả...trước em bị mèo cắn cũng đi tiêm, em thấy tiêm vắc xin dại chả hại gì ( về kinh tế cũng chả đáng quan tâm vì nó rất rẻ), em tiêm thấy không hề ảnh hưởng tý gì đến sức khỏe. Khuyên các cụ hoặc người nhà nếu bị chó cắn nên đi tiêm luôn đừng đợi ( như các cụ đi uống ly cà phê thôi mà), không nên để cái rủi ro không đáng có này nó hại mình...:)
Đừng tin lang băm, đừng đi khám thầy lang, thuốc nam không phòng và chữa được bệnh dại đâu. Khi đã lên cơn dại thì không cách gì cứu được đâu.
Có hại đấy cụ, theo dõi được thì theo dõi cho chắc, em với người nhà cũng bị cắn mấy lần, toàn theo dõi hoặc nhờ chủ nhà theo dõi thôi. Mèo cắn lại càng ít đáng sợ hơn. Thời gian phát bệnh của chó mèo ngắn không dài như người đâu cụ.
Ông anh em hồi tầm 2 tuổi bị cả đàn chó hàng xóm nó đẩy ngã lao vào cắn cả vào đầu, giờ vẫn còn sẹo, hình như phải tiêm nhưng ông ý may mắn, thấy vẫn cao hơn em được 1 tẹo, thông minh thì hơn em nhiều :D.
Buồn cười là lão ý cực yêu và thích chó, người bị ám ảnh có lẽ lại là mami em, bà ghét chó và yêu chiều ông ý nhất luôn :P

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Có hại đấy cụ, theo dõi được thì theo dõi cho chắc, em với người nhà cũng bị cắn mấy lần, toàn theo dõi hoặc nhờ chủ nhà theo dõi thôi. Mèo cắn lại càng ít đáng sợ hơn. Thời gian phát bệnh của chó mèo ngắn không dài như người đâu cụ.
Ông anh em hồi tầm 2 tuổi bị cả đàn chó hàng xóm nó đẩy ngã lao vào cắn cả vào đầu, giờ vẫn còn sẹo, hình như phải tiêm nhưng ông ý may mắn, thấy vẫn cao hơn em được 1 tẹo, thông minh thì hơn em nhiều :D
Em khẳng định là không hại gì mà cụ, em đã từng tiêm rồi, như chúng ta đi uống cà phê thôi.

Không may bị chó mèo cắn cứ đi tiêm luôn đi các cụ, đừng theo dõi làm gì, không đáng đâu.

Kitcat

Xe container
Em khẳng định là không hại gì mà cụ, em đã từng tiêm rồi, như chúng ta đi uống cà phê thôi.

Không may bị chó mèo cắn cứ đi tiêm luôn đi các cụ, đừng theo dõi làm gì, không đáng đâu.
Ngành y tế và bác sỹ không khẳng định như cụ :P
Cụ đừng mang kinh nghiệm bản thân cụ ra chống chọi lại thế chứ?
1. Cũng có thể cụ may, rơi vào dạng ít ảnh hưởng hoặc không chịu ảnh hưởng. Cũng có thể cụ tiêm loại thuốc mới nên ít hại hơn
2. Cụ không có Cụ thứ hai không tiêm thuốc để so mà biết Cụ không khác gì so với phiên bản Cụ không tiêm thuốc kia :P

Platon102

Xe hơi
Hic, xem xong phải cảm tạ ông bà tổ tiên. Hồi bé em bị con chó đẻ cắn nát từ lưng đến mông, máu chảy be bét. Hồi đó bố mẹ cũng vác đi thầy lang để chấm với bôi thuốc mà chả tiêm phòng gì. Ơn giời, hic hic

cun01

Xe container
Vừa lục lại tủ sách để tìm may vẫn còn nhưng giờ nát quá rồi, 492 trang. Để hôm nào em bồi lại gáy rảnh rỗi mang ra đọc lại. Giờ nghĩ lại tại sao ngày xưa mình lớp
6-7 lại có thể đọc quyển sách dày thế này :D

Đận 70, lúc còn bé tí, em bị ốm phải nằm nhà, không thể đi chơi được.
Khoảng 3 ngày, em nằm trong chăn (mùa đông) đọc hết quyển này.
Em mà ốm là tốn truyện ghê lắm :)) :)) :))

cun01

Xe container
Em có biết 1 vụ chết vì bệnh dại sau khi ghép giác mạc, người hiến chết không rõ nguyên nhân. Nghi là người hiến bị bệnh dại, không biết có phải ở sở cụ không ạ?
Cas này từ Tây nguyên ra.
Nghèo rớt :(

j23

Xe container
Khổ thân cháu bé quá, lỗi tại người lớn cả :|

hcmt

Xe điện
Năm l
Cứ phải đến BV tiêm phòng dại. Tầm lớp 4 - 5 gì đấy em bị chó cắn, cũng chữa kiểu mấy ông lang, may con chó ấy không bị dại nếu không giờ này nghỉ chém :))
Đến giờ em vẫn sợ chó là vì vậy.
ớp 12, em bị chó nhà ốm cắn một phát. Thực ra là nó rất quấn em. Khi đó nó ốm quá, em mới cho nó uống thuốc bằng vanh mồm nó ra, đưa đũa cả chẹn lại. Thế nào lần đó nó ngậm lại đc, thế thành ra tợp phát vào tay. Sau 3 ngày nó die. Vậy là em phải đi tiêm dại. Nghĩ lại mình dại quá :))

Tìm Áo

Xe tăng
Khổ thân, xem qua có vẻ dân tộc nên ít có thông tin xử lý :( Chó với cả mèo hay ho gì đâu

Nongdantb

Xe buýt
NHÌN XÓT XA QUÁ.