[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Hôm chủ nhật về quê chơi mấy ông em trong xóm thịt hai con mèo làm món lẩu mèo rau má ăn rất ngon, thịt mèo giòn và thơm. Hôm qua về đám giỗ thấy cỗ toàn thịt chó, mát trời ăn cũng thấy ngon, họ nấu ngon vị đậm đà, thịt cho k mỡ và rất mềm. Nhưng em nghĩ ăn nhiều k tốt. Thấy các ông ở quê bảo chén liên tục. Theo các cụ ăn nhiều thịt chó mèo có tốt k?
Cụ về An Thượng - An Hạ à? Chỗ này đám j cũng phải có thịt chó mới đủ

Nov

Xe tăng
Thành phố thì có đủ món: hải sản, nướng, lẩu...

Quê họ có gì đâu, lại lạc hậu hơn TP cỡ 10-20 năm..
Quê giờ khác gì phố, sống sướng hơn phố , mỗi ý tế kém hơn. Điện đường trường trạm, sạch sẽ thoáng mát, thực phẩm đầy đủ, sạch. Quê ăn nhiều vì họ vẫn thích ăn , hơn nữa họ lao động nhiều, cũng ko ì ạch như dân thủ đô, nên dễ tiêu. Vậy thôi.
Đúng là ở quê giờ sướng hơn phố, chả thiếu gì, thích ăn gì là ới phát có ngay, toàn đồ tươi ngon, đảm bảo. Tất nhiên ở quê lạc hậu hơn tp nên khó kiếm đồ nhập khẩu tồn hàng năm hàng tháng trời như nội tạng, thịt đông lạnh cho mấy món lẩu, nướng rồi.

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Riêng em quý nó như con nên thấy rất tởm.
- Bác chỉ cần nói quý là bọn em tự hiểu, đừng so chó với con người, nhất lại là con của bác.
- Bỏ qua vấn đề 7 món, dù chó là loài thông minh, trung thành hay gần gũi với con người như thế nào đi chăng nữa thì đối với em nó cũng vẫn chỉ là 1 con chó.
Thân!

westlake

Xe buýt
Cái này cụ có vẻ hơi chủ quan. Cụ về Vân Đình một chuyến xem, tuy quê nhưng họ cũng chả kém TP bao nhiêu, cỗ cưới Vân Đình giờ rút gọn, xưa người ta làm thịt chó không phải 7, 8 món mà thường 13 món gồm: 5 bát, 8 đĩa.
Năm bát gồm có Xáo nạc (bằng thịt nạc, mỗi miếng tái to gần bằng bao diêm) đem ướp kỹ rồi hầm nhừ. Xáo xương, Tam tam (giả thịt ba ba gồm hai cánh sườn, thêm một chút thịt ba chỉ thái con chì, lạc rang chín tới xảy sạch vỏ, giã vỡ đôi, chuối xanh, đậu phụ nướng thái con chì, xương sông, tía tô, mẻ...), Xáo trâu (giả thịt trâu, gồm phần nạc ở vai, cổ, thái mỏng ướp hành khô, tỏi băm, không được dính giềng, nấu với rau cần tuốt hết lá hoặc cọng rau muống non). Và cuối cùng là bát nước chấm được gọi là “Lòng chuột”.
Và về cụ về đấy chê họ lạc hậu thì em không biết chuyện gì xảy ra.
Nghe cụ tả đã thấy thèm rồi. Mà cụ nghiên cứu kĩ như nhà ẩm thực ấy.

vandinh

Xe container
Cái này cụ có vẻ hơi chủ quan. Cụ về Vân Đình một chuyến xem, tuy quê nhưng họ cũng chả kém TP bao nhiêu, cỗ cưới Vân Đình giờ rút gọn, xưa người ta làm thịt chó không phải 7, 8 món mà thường 13 món gồm: 5 bát, 8 đĩa.
Năm bát gồm có Xáo nạc (bằng thịt nạc, mỗi miếng tái to gần bằng bao diêm) đem ướp kỹ rồi hầm nhừ. Xáo xương, Tam tam (giả thịt ba ba gồm hai cánh sườn, thêm một chút thịt ba chỉ thái con chì, lạc rang chín tới xảy sạch vỏ, giã vỡ đôi, chuối xanh, đậu phụ nướng thái con chì, xương sông, tía tô, mẻ...), Xáo trâu (giả thịt trâu, gồm phần nạc ở vai, cổ, thái mỏng ướp hành khô, tỏi băm, không được dính giềng, nấu với rau cần tuốt hết lá hoặc cọng rau muống non). Và cuối cùng là bát nước chấm được gọi là “Lòng chuột”.
Cụ dân gốc ở đó à. Biết rõ thế nhỉ.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Con cái nhà cụ đông thế?
Con cụ, con e và con các cụ khác đều đi trên đôi chân, còn con cụ ấy đi 4 chân. Con như chó, chó như con thì đến ạ cụ ấy. Ai ăn gì kệ họ, miễn ko phạm pháp ko bi phạm thuần phong mỹ tục, đạo đức thì kệ họ, lão kia là cái quái gì mà cho mình cái quyền nghĩ người khác "tởm", bố láo thế cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

thichuongbia

Xe buýt
E thì ko kiêng nhưng rất lâu rồi ko ăn, cả món lolotika cũng vậy

conco1978

Xe tăng
Hôm chủ nhật về quê chơi mấy ông em trong xóm thịt hai con mèo làm món lẩu mèo rau má ăn rất ngon, thịt mèo giòn và thơm. Hôm qua về đám giỗ thấy cỗ toàn thịt chó, mát trời ăn cũng thấy ngon, họ nấu ngon vị đậm đà, thịt cho k mỡ và rất mềm. Nhưng em nghĩ ăn nhiều k tốt. Thấy các ông ở quê bảo chén liên tục. Theo các cụ ăn nhiều thịt chó mèo có tốt k?
Ngon, cơ mà nhiều đạm nên thì thoảng em mới ăn

playboy83

Xe buýt
Món này tầm cuối tháng mà về khu Cầu Vòi NĐ thì tắc đường, k có chỗ mà để xe. Ông chú e lại khoái món này, tháng phải làm vài bữa, phi xe từ TB sang NĐ, bây giờ thì gút rồi :)

fundraiser

Xe container
- Bác chỉ cần nói quý là bọn em tự hiểu, đừng so chó với con người, nhất lại là con của bác.
- Bỏ qua vấn đề 7 món, dù chó là loài thông minh, trung thành hay gần gũi với con người như thế nào đi chăng nữa thì đối với em nó cũng vẫn chỉ là 1 con chó.
Thân!
E có đọc 1 bài nghiên cứu nói về độ thông minh thì lợn còn thông minh và khôn hơn chó nhiều. Thế mà người ta cứ choén ầm ầm chứ có ai kêu gào quyền cho nó đâu. Nên tiêu chuẩn kép ở đâu cũng có, dân Nhật yêu chó nhưng hải sản phải ăn fresh hay sashimi ấy mới ngon, cá voi giết thịt hàng năm và là món khoái khẩu, chuyên ăn hải sản mà nước thải xử lý từ nhà máy điện hạt nhân bị sự cố cứ đổ mẹ xuống biển bấtchaap phản đối từ nước khác như Hàn hay Trung. Dân Trung cứ coi món trúng vịt lộn mà dân Phi hay Việt ăn lả 1 trong những món ghê tởm nhất, nhưng họ lại có món soup dơi nổi tiếng thời Covid ấy lại vẫn choén ầm ầm, dân Hàn thì thịt chó vẫn ăn, ghẹ muối xì dầu 3 hôm vẫn ăn, hay món Đậu phụ thối, hay đậu phụ lông của Trunv quốc, Ý thì lại có mòn phô mai dòi, hoặc phô mai xanh (mốc xanh) cụ nào ăn ko quen chắc đổ cả đĩa pizza vì mấy kiếng phoo mai mốc xanh lét này… tất cả đều điểm chung là văn hoã Thế nên đừng áp đặt tiêu chuẩn của mình lên dân tộc khác hay người khác.

ví dụ dưới là phô mai mốc xanh. Cụ nào chưa ăn cái nayd lần nào mà được biếu pizza kiểu gì cungz chửi nguoqid biêu ko có tâm khi biếu tao miếng pizza bị mốc. Hay ví dụ sau là đậu phụ lông. Tức là miếng đậu phụ để mốc cho lông dài như râu sau mấy ngày ủ. Cụ nào nhìn thấy chắc chỉ nước vứt đi.

Chỉnh sửa cuối:

Seven Nine

Xe máy
Đúng là ở quê giờ sướng hơn phố, chả thiếu gì, thích ăn gì là ới phát có ngay, toàn đồ tươi ngon, đảm bảo. Tất nhiên ở quê lạc hậu hơn tp nên khó kiếm đồ nhập khẩu tồn hàng năm hàng tháng trời như nội tạng, thịt đông lạnh cho mấy món lẩu, nướng rồi.
Em hỏi mợ bỏ quá, mợ gốc gác Tàu ạ :)

Nghe cụ tả đã thấy thèm rồi. Mà cụ nghiên cứu kĩ như nhà ẩm thực ấy.
Cụ dân gốc ở đó à. Biết rõ thế nhỉ.
Em quê bên cạnh thôi, có điều em có thời gian đi lính ở đấy và sau đi làm thì anh, em bạn bè quê ở đấy nhiều. Ngoài vụ cưới xin, giỗ chạp thường xuyên, thì thi thoảng kéo nhau chạy từ Hà Đông về đấy nhậu. Nên cũng biết chút ít ạ.

whitewood

Xe buýt
Ai không ăn để em, Em xơi tuốt. Nhất là chó quê nuôi sạch không chích vácxin ăn đồ ăn công nghiệp gì. Thả rông lội ao con nào thịt cũng ngon.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
nếu cho em chọn ..thì em thích thịt mèo hơn. thịt mèo ăn thơm hơn thịt chó và ngọt hơn

jazzzzz

Xe lăn
Quê em trẻ con biết ăn cháo đã đc nếm thịt choá roài, biết gặm làm cầm đùi ăn nhoay nhoáy.
Bữa nào thèm mà không rủ dec ai thì làm tô bún choá.

Chỉnh sửa cuối:

Nov

Xe tăng
Lại phí công đi giải thích cho một ông Tây học chỉ biết mỗi món bò bíp tếch ;)

Ecoview

Xe hơi
Website
ecoview.net.vn
Em gần 15 năm năm rồi không ăn nhưng cũng không phán xét người ăn. Hành động bắt đầu từ suy nghĩ, nhận thức. Khi người nào đó chỉ nhìn nó là thứ thịt có thể chế biến ăn uống được thì là cứ ăn thôi. Còn người nào quan sát, suy xét thêm thịt này từ con gì, nó có đặc tính ra sao, tâm tính thế nào, là loại động vật cấp thấp, ý thức chậm chạp, mờ nhạt hay tâm tính thông minh, nhanh nhạy, có nhiều cảm xúc, tình cảm thì từ đó tự có tư duy mới về việc này và có hành động phù hợp.
Đây là một clip cho cụ nào có thể bình tâm suy nghiệm thêm thay vì chỉ nghĩ nó là loại thịt, thực phẩm nên ăn hay không ạ?