[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

titit2023

Xe tải
Chó bị đánh bả chắc xưa lắm rồi cụ ơi, giờ đều mua cho sống về xong người ta làm.
Nhưng đúng thịt chó nhiều chất, phụ thuộc vào sk nhưng ko nên ăn nhiều. Ngược lại thịt chó ngon và đáng ăn là điều ko thể phủ nhận ạ :)
Đông người, nhà có việc mới mua chó hơi (vẫn sủa được) về thuê làm. Còn mua theo cân, thỉnh thoảng ăn thì khó kiểm soát lắm.

XSim

Xe container
Trc sau VN cũng sẽ cấm thôi nhưng k biết là khi nào ?
Khi nào VN tiến lên nấc cao nhất của văn minh nhân loại (hình như là CNCS), lúc đó thế giới đại đồng, người và chó có quyền ngang nhau =))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Rủi ro thì đương nhiên có, nhưng phải xét trên rủi ro vs các thực phẩm khác mới đầy đủ cụ ạ.
So vs thịt lợn, thịt bò, gia cầm...thì thịt chó nhiều rủi ro hay ít hơn? Cụ chỉ nói nửa vời.
Theo hiểu biết có hạn của em thì thịt chó "sạch" hơn chán so vs các thực phẩm từ thịt khác: các món ăn đều dc nấu kỹ, thịt chó cũng ít dịch bệnh.
Cụ đặt câu hỏi thì có thể tự tìm nguồn dữ liệu để so sánh xem thế nào, em không ăn thịt chó mèo nên ko lo lắng.

Hiểu biết của cá nhân cụ có giá trị tham khảo ... duy nhất đối với cụ thôi, hehe

Ryan848

Xe container
Cụ đặt câu hỏi thì có thể tự tìm nguồn dữ liệu để so sánh xem thế nào, em không ăn thịt chó mèo nên ko lo lắng.

Hiểu biết của cá nhân cụ có giá trị tham khảo ... duy nhất đối với cụ thôi, hehe
Con mợ còn quá nhỏ để có nhận thức, tuy nhiên mợ là người lớn mà lại để con mình phơi nhiễm với các rủi ro như vậy.
Vậy còm cụ nhắn mợ MuathuHN252 là ý gì? Lý lẽ thì ko thuyết phục còn lắm chuyện :T
TP khác ko có rủi ro phơ nhiễm? Đến không khí còn ô nhiễm nữa là; đã so thì phải so các thực phẩm vs nhau mới clear chứ.

MuathuHN252

Xe lăn
Vậy còm cụ nhắn mợ MuathuHN252 là ý gì? Lý lẽ thì ko thuyết phục còn lắm chuyện :T
TP khác ko có rủi ro phơ nhiễm? Đến không khí còn ô nhiễm nữa là; đã so thì phải so các thực phẩm vs nhau mới clear chứ.
Cảm ơn cụ nhiều lắm. Thịt chó thì cũng hãn hữu tháng vài tháng mới ăn 1 lần. Và ăn thì cũng nấu chín kĩ. Nếu nói rằng ăn thịt chó mà nhân cách hay sức khỏe tính mạng làm sao đó thì khó thật, ăn cái gì chả có rủi ro. Giờ nấu chín kĩ lên rồi mà còn bị làm sao đó thì nhanh chân đi viện thôi chứ biết làm sao đc. Ai ăn cứ ăn và ai ko ăn cứ ko ăn nhỉ.

Tuongtien1977

Xe điện
Rủi ro thì đương nhiên có, nhưng phải xét trên rủi ro vs các thực phẩm khác mới đầy đủ cụ ạ.
So vs thịt lợn, thịt bò, gia cầm...thì thịt chó nhiều rủi ro hay ít hơn? Cụ chỉ nói nửa vời.
Theo hiểu biết có hạn của em thì thịt chó "sạch" hơn chán so vs các thực phẩm từ thịt khác: các món ăn đều dc nấu kỹ, thịt chó cũng ít dịch bệnh.
thịt chó sạch không? em nghĩ chó ngà thì còn đỡ, chứ chó thả rông nó ăn bẩn vô cùng? bệnh từ miệng mà vào nên chó thả rông em nghĩ rất nhiều bệnh,

Ryan848

Xe container
Cảm ơn cụ nhiều lắm. Thịt chó thì cũng hãn hữu tháng vài tháng mới ăn 1 lần. Và ăn thì cũng nấu chín kĩ. Nếu nói rằng ăn thịt chó mà nhân cách hay sức khỏe tính mạng làm sao đó thì khó thật, ăn cái gì chả có rủi ro. Giờ nấu chín kĩ lên rồi mà còn bị làm sao đó thì nhanh chân đi viện thôi chứ biết làm sao đc. Ai ăn cứ ăn và ai ko ăn cứ ko ăn nhỉ.
Đúng mà mợ, thịt cho đa phần đều nấu rất kỹ + lâu, nên cũng đảm bảo ATTP hơn hẳn, mà thường ăn nhiều cũng 3-4 lần/tháng chứ ai ăn dc nhiều.
Em là em ghét mấy kiểu tư duy lập lờ, chụp mũ, tổ lái...nên cũng còm hơn hăng trong thớt này :))

Gionam72

Xe container
Em có thằng bạn thân ở quê. Nó tay dao, tay thớt rất tốt.
Mỗi lần về quê cứ điện cho nó trước. Mày mua hộ tao con chó khoảng 7-8kg. Hôm tao về thì thịt. 1 mình nó chỉ 1 lúc là đủ món ( có cả tiết canh). Gọi mấy thằng bạn thân và mấy ông chú ông cậu nữa là túy lúy. Vui đáo để.

vandinh

Xe container
Mỗi lần về quê cứ điện cho nó trước. Mày mua hộ tao con chó khoảng 7-8kg. Hôm tao về thì thịt. 1 mình nó chỉ 1 lúc là đủ món ( có cả tiết canh). Gọi mấy thằng bạn thân và mấy ông chú ông cậu nữa là túy lúy. Vui đáo để.
E công dân ăn thịt chó từ bé giờ đã trên 50t mà k dám xơi tiết canh chó.

tomza

Xe tải
Vẫn ăn chó hay không hả các cụ/mợ? Thì ai ăn cứ ăn, ai nhịn cứ nhịn là được mà, còn cấm thế méo nào được, cùng lắm chỉ cấm mở quán ăn chó trong 1 khu nhất định nào đó thôi chứ, ai lại cấm tràn lan.

Nói về văn minh ăn uống, con người nói chung cứ ăn chín uống sôi, ăn đúng chuỗi thức ăn của mình là văn minh rồi; về chuỗi thức ăn, mình ăn thịt con trâu bò lợn, dê chó, gà vịt.. là ok rồi, còn bọn bé hơn như gà, ngan vịt...thì ăn con ốc, con tép con cua.. là phù hợp, chứ con người tiến hóa bọn mình lại ăn con ốc vặn, con dế, con tép...vậy là đang tranh phần của con gà, con vịt, mình tranh được, tranh ngon nhưng thật không hay ho gì cho vấn đề tiến hóa. Bọn văn minh nó coi ăn là nạp calo và đang cố dành ít thời gian nhất cho vấn đề ăn (thời gian chế biến) để dành thời gian cho những vấn đề giải trí cá nhân, giao tiếp...

Nói về văn hóa ẩm thực, hehe, cái này trìu tượng, nó là tập tục lâu đời, theo vùng miền, rồi lâu dần ăn sâu vào tiềm thức, món này ai cũng thường cho mình là nhất, còn ngó sang vùng thằng bên cạnh thì cho rằng văn hóa ẩm thực nó kém hơn, chỉ có mình mới là hay, là đúng, hehe mình ăn tạp thì coi mình ăn đa dạng phong phú, thật ra, về văn hóa ẩm thực không có đúng, sai, mà chỉ có sự khác biệt, khoảng cách này chỉ khi các cụ/ mợ sống nhiều vùng mới thấy rõ, và nhiều cụ/mợ khi chuyển vùng thấy sốc văn hóa hehe. Do vây, các cụ/mợ cứ chén đẫy mắm tôm (xác động vật ướp thối), nước mắm (nước ướp thối) cho em, vì đây cũng chỉ là thói quen văn hóa thôi, chứ không vấn đề gì, chỉ có bọn ngoài vùng văn hóa mới hoảng thôi. Do vậy, các cụ cứ tự nhiên xơi thịt chuột, thịt dơi, thịt chó...là bình thường, và có khi còn là điểm thu hút du lịch ấy chứ các cụ/mợ.

Tuy nhiên, em thấy, cái ăn, cách ăn nó cũng ảnh hưởng phần nào đến tính cách, khuôn mặt, ánh mắt...dân đạo hồi chúng ăn uống khuôn phép có lẽ nhờ vậy mà ánh mắt, khuôn mặt chúng đẹp đẽ hơn, dân bắc âu đa phần ăn nhiều đố nguội nên trông chúng cũng thiện lành hơn chăng? Chúng mình đang nghèo, vừa thoát đói, ăn tạp một chút, ăn oanh tạc, uống báo thù một chút thì không có gì sai cả, nhưng chúng mình đừng vội mong không còn những khuôn mặt vẹo vọ, ánh mắt vằn lên, hành vi rối loạn...nói đâu xa các cụ/mợ sẽ thấy các F1, F2 các cụ/mợ hơn hẳn chúng mình về ngoại hình phần nào là do thói quen, điều kiện ăn uống cả đấy.

Hehe, dài dòng quá, tóm lại các cụ cứ chén chó, chế biến sạch sẽ là OK, em cũng đôi khi, cơ mà ăn uống thì tiết chế dần là vừa, chứ ăn nhiều vừa tốn tài nguyên mà chẳng ích lợi mẹ gì hjhj, chúc các cụ cuối tuần vuôi vè,

titit2023

Xe tải
E kg dám xơi món tiết canh chó. Các cụ liều thật.

XSim

Xe container
E kg dám xơi món tiết canh chó. Các cụ liều thật.
Tiết canh hình như không nằm trong bộ 7 món truyền thống các cụ nhỉ? Đúng là em đi ăn chó nhiều nhưng chưa bao giờ thấy ai ăn tiết canh cả :D

Tuy vậy cũng không rõ tiết canh chó thì nguy cơ cao hơn so với tiết canh dê, vịt thế nào. Lợn thì ghê rồi.

Gionam72

Xe container
Tiết canh hình như không nằm trong bộ 7 món truyền thống các cụ nhỉ? Đúng là em đi ăn chó nhiều nhưng chưa bao giờ thấy ai ăn tiết canh cả :D

Tuy vậy cũng không rõ tiết canh chó thì nguy cơ cao hơn so với tiết canh dê, vịt thế nào. Lợn thì ghê rồi.
Đỏ tươi như tiết canh thỏ. Và ngọt như tiết canh dê.

titit2023

Xe tải

Lợn, dê thì sợ liên cầu khuẩn, vịt thì cúm, chó thì dại và giun tim. E chịu kg ăn được mấy món đó.

MuathuHN252

Xe lăn
Vâng căn bản em không thích ăn đồ sống lắm, từ tiết canh đến các loại sashimi, gỏi sống, ... nên không tìm hiểu nhiều :D
Em giống cụ. Đến cá hồi, hàu sống e còn ko ăn. Ko ăn cái gì sống hết, có phí phạm 1 đời ko nhỉ :))

tridaulau

Xe tăng
Cực ghét đám chó quyền giao giảng
Người ta không động vào thì không sao. Mà động vào thịt chó cứ oẳng lên như mỗi mình ko ăn cho mới là văn minh là hiện đại vậy, ai mà không vậy là ngủ dốt kém hiểu biết.

XSim

Xe container
Em giống cụ. Đến cá hồi, hàu sống e còn ko ăn. Ko ăn cái gì sống hết, có phí phạm 1 đời ko nhỉ :))
Mình thử rồi mà không thích là do không có duyên thôi. Đừng nên tham cái gì cũng phải biết thưởng thức hết, Phật dạy thế rồi, vừa đủ thôi :D

MuathuHN252

Xe lăn
Mình thử rồi mà không thích là do không có duyên thôi. Đừng nên tham cái gì cũng phải biết thưởng thức hết, Phật dạy thế rồi, vừa đủ thôi :D
Tiết canh thì e ko ăn thật. Hàu và cá hồi có thử 1 lần rồi nhưng thấy ko thích nên sau chẳng bao giờ ăn nữa

Gionam72

Xe container
Tiết canh thì e ko ăn thật. Hàu và cá hồi có thử 1 lần rồi nhưng thấy ko thích nên sau chẳng bao giờ ăn nữa
Ôi. Chứng tỏ em ăn tạp thật.
Tiết canh, gỏi cá, hàu sống, cá hồi, bạch tuộc, nhum ( cầu gai), hình như còn mà em chưa nhớ ra.