[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

cuchuoi0509

Xe tăng
Nếu cho ít quần áo 1 lần thì hiệu quả sấy có tốt k ạ. Em tham khảo thấy nguyên nhân k khô và nhăn chủ yếu do nhét nhiều qáo quá. Kể cả mác nó ghi sấy 6kg nhưng thực tế tùy loại vải mà thời gian sấy khác nhau, và nên sấy riêng mỗi loại 2-3 kg chứ k nên nhét 5-6 kg mix vào

Phỗng new

Xe điện
Máy giặt + sấy thì ko ok cụ ạ. Quần áo bị cứng, nhăn nhúm.
Chuẩn bài thì nên dùng máy sấy riêng.

sonphdmg

Xe tải
Chuẩn là phải dùng sấy riêng

Kamikaze8184

Xe hơi
Nên dùng máy giặt riêng, máy sấy riêng cụ nhé.

trốn nợ

Xe buýt
nên dùng máy Sấy nhiệt hay sấy Block các cụ ơi.

pifather

Xe hơi
1. Giặt riêng, sấy riêng:
Ưu điểm: Giặt ít (không) nhăn do các cụ phải chuyển quần áo từ máy giặt sang máy sấy (nên giũ được quần áo trước khi sấy); Cùng lúc giặt + sấy được nhiều quần áo (giặt mẻ 2 thì sấy mẻ 1 đồng thời).
Nhược điểm: Mất công chuyển quần áo từ máy giặt sang máy sấy.

2. Giặt sấy:
Ưu điểm: Chính là nhược của thằng trên. Không mất công chuyển quần áo. Em cứ tối cho hêt vào máy, bấm giặt sấy, sáng hôm sau dậy gấp gọn.
Nhược điểm: Sấy bị nhàu (không nhiều) nhưng chắc sẽ nhàu hơn sấy riêng.

Còn vụ giặt sấy ko khô là do các cụ cho quá nhiều quần áo vào 1 lần giặt.

ubisapro

Xe trâu
E làm con tủ sấy hơn củ, dùng mấy hôm nồm. Còn lại phơi cho lành :D

Nana2015

Xe tăng
E thấy mấy con panasonic giặt sấy đời cao cũng dc nhưng chưa dùng bao giờ. Hình như loanh quanh 14

Chíp_Bông

Xe máy
Nhà em giặt riêng, sấy riêng.
ưu điểm:
- quần áo k bị nhàu do lúc mang từ giặt sang sấy đã giũ qua. Quần áo sạch hơn do máy sấy hút bụi và vải vụn vào bộ lọc.
- sấy nhiều đồ hơn, ga gối sấy được tất (sấy 10kg của elex ạ)
- không gian nhìn hay ho hơn do e để sấy úp ngược lên giặt ạ. Cccm tham khảo trên mạng sẽ thấy rất hay.
Nhược điểm:
- mất công chuyển từ giặt sang sấy
- phải để ý bộ lọc của sấy k thì vài bữa nó đầy vải rụng.
- tốn thêm các bộ bảo vệ điện do công suất 2 cái này lớn. E để chung cả tủ đông (400l)
- bà cả nhà em lười phơi hẳn. Cứ giặt xong là sấy bất kể trời mưa nắng. Chỉ chăn mới mang phơi thôi ạ. Hỏi thì bảo sấy nó thơm và sạch khuẩn hơn phơi :))
Tóm lại là hài lòng ạ.

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Nhà em dùng toshiba nội địa nhật thấy sấy ok, không nhàu lắm, mùi thơm đặc biệt là cần thiết vào những hôm nồm ẩm.

Lưu ý là giặt 9kg nhưng sấy chỉ 6kg thôi nên các cụ lưu ý cho vừa đủ thì nó mới ko bị nhăn.

Nhược là sấy hơi lâu, để qua đêm sáng hôm sau lấy là mặc được luôn

L.C.D

Xe container
Em dùng giặt riêng sấy riêng (Electrolux) trong 8 năm, đồ vải thơm tho nhưng vẫn phải lách cách chuyển từ máy giặt sang máy sấy. Máy sấy Elec đc cái rất bền, dùng mười mấy năm vẫn đẹp như mới (em mua từ 2006 giờ chuyển cho ông bà già dùng).

5 năm nay em chuyển sang giặt sấy chung (máy Pana Nhật nội địa mới tinh), cứ cho quần áo vào bấm nút rồi đi ngủ, tỉnh giấc lôi quần áo ra gấp, ko phải lo mưa gió đi cất đồ phơi, mà quần áo khăn khố mềm mại thơm tho. Quá tiện với đứa lười như em. Vì biết giặt sấy sẽ nhăn nên em cho cả nhà mặc đồ cotton là chính, có nhăn thì mặc vào phẳng ngay. Áo sơmi em giặt mẻ riêng ít đồ thì ko bị nhăn như giặt sấy nhiều đồ, và sơmi kiểu gì cũng phải là nên 1 tuần em gom đồ vào giặt sấy và là lượt 1 lần. Tóm lại là em hoàn toàn ưng ý với cái máy giặt sấy này.
Cụ nào dùng máy giặt sấy mà bảo ko khô thì hoặc là máy có vấn đề, hoặc là cụ giặt quá nhiều trong 1 lần giặt.

L.C.D

Xe container
Nếu cho ít quần áo 1 lần thì hiệu quả sấy có tốt k ạ. Em tham khảo thấy nguyên nhân k khô và nhăn chủ yếu do nhét nhiều qáo quá. Kể cả mác nó ghi sấy 6kg nhưng thực tế tùy loại vải mà thời gian sấy khác nhau, và nên sấy riêng mỗi loại 2-3 kg chứ k nên nhét 5-6 kg mix vào
Máy Nhật thì giặt 9kg sấy 6kg. Em ko cân quần áo trc khi giặt nhưng kinh nghiệm là ko nhồi kín lồng giặt. 5 năm nay em ko phơi quần áo bao giờ mà chưa bao giờ có chuyện sấy ko khô, nguyên cả mùa đông em giặt các thể loại áo dày áo nỉ áo lông vũ dày khự mà sấy khô roong. Mấy bà chị em khi ôm con em toàn hít hà sao quần áo thơm thế. Nhà em còn dùng nhiều khăn tắm, cuối ngày bao giờ cũng có mớ quần áo (nhà 4ng ngày nào cũng tắm gội) với 5-6 khăn tắm to và 3-4 khăn nhỏ lau tay (em thay khăn lau tay ở bếp ngày mấy cái cho sạch). Ngày nào em cũng giặt sấy 1 mẻ bao gồm các thứ kể trên là vừa đẹp. Khoảng 4 tiếng là quần áo thơm tho mềm mại.

cuchuoi0509

Xe tăng
Em dùng giặt riêng sấy riêng (Electrolux) trong 8 năm, đồ vải thơm tho nhưng vẫn phải lách cách chuyển từ máy giặt sang máy sấy. Máy sấy Elec đc cái rất bền, dùng mười mấy năm vẫn đẹp như mới (em mua từ 2006 giờ chuyển cho ông bà già dùng).

5 năm nay em chuyển sang giặt sấy chung (máy Pana Nhật nội địa mới tinh), cứ cho quần áo vào bấm nút rồi đi ngủ, tỉnh giấc lôi quần áo ra gấp, ko phải lo mưa gió đi cất đồ phơi, mà quần áo khăn khố mềm mại thơm tho. Quá tiện với đứa lười như em. Vì biết giặt sấy sẽ nhăn nên em cho cả nhà mặc đồ cotton là chính, có nhăn thì mặc vào phẳng ngay. Áo sơmi em giặt mẻ riêng ít đồ thì ko bị nhăn như giặt sấy nhiều đồ, và sơmi kiểu gì cũng phải là nên 1 tuần em gom đồ vào giặt sấy và là lượt 1 lần. Tóm lại là em hoàn toàn ưng ý với cái máy giặt sấy này.
Cụ nào dùng máy giặt sấy mà bảo ko khô thì hoặc là máy có vấn đề, hoặc là cụ giặt quá nhiều trong 1 lần giặt.
Cụ cho em hỏi là giặt sấy chung thế có nhăn và nhanh cũ hơn giặt sấy riêng k ạ

L.C.D

Xe container
Cụ cho em hỏi là giặt sấy chung thế có nhăn và nhanh cũ hơn giặt sấy riêng k ạ
Giặt sấy thì có nhăn nhưng cũ thì tuỳ chất liệu vải. Đồ màu đen thì thấy có bạc màu, nhưng em nghĩ là đồ đen thì có giặt tay phơi thì vẫn bị bạc. Còn quần áo màu thì ko sao, nhiều quần áo cotton và nỉ của cả nhà (adidas nike) thì mặc hết từ bố sang con mặc thừa lại, hoặc cu anh mặc rồi sang cu em giặt sấy ròng rã 5-7 năm rồi sang em con dì mặc mà vẫn đẹp và bền màu bác nhé. Còn áo phông burberry và lacoste của ông chồng em giặt sấy thì có bạc và cũ, nhưng đồ gì bị cũ thì em tự nhủ mặc 1-2 năm cũng nên mua mới mặc cho sướng chứ :P. Sơmi em giặt sấy riêng và ko thấy bị cũ gì cả. Tóm lại là tính em cũng ko kỹ càng, cũ thì em bỏ đi để mua đồ mới nên ko băn khoăn vụ này lắm. Em chỉ thấy giặt sấy tiện lợi cho ng lười như em nên em ưng lắm ạ.

cuchuoi0509

Xe tăng
Giặt sấy thì có nhăn nhưng cũ thì tuỳ chất liệu vải. Đồ màu đen thì thấy có bạc màu, nhưng em nghĩ là đồ đen thì có giặt tay phơi thì vẫn bị bạc. Còn quần áo màu thì ko sao, nhiều quần áo cotton và nỉ của cả nhà (adidas nike) thì mặc hết từ bố sang con mặc thừa lại, hoặc cu anh mặc rồi sang cu em giặt sấy ròng rã 5-7 năm rồi sang em con dì mặc mà vẫn đẹp và bền màu bác nhé. Còn áo phông burberry và lacoste của ông chồng em giặt sấy thì có bạc và cũ, nhưng đồ gì bị cũ thì em tự nhủ mặc 1-2 năm cũng nên mua mới mặc cho sướng chứ :P. Sơmi em giặt sấy riêng và ko thấy bị cũ gì cả. Tóm lại là tính em cũng ko kỹ càng, cũ thì em bỏ đi để mua đồ mới nên ko băn khoăn vụ này lắm. Em chỉ thấy giặt sấy tiện lợi cho ng lười như em nên em ưng lắm ạ.
vậy mợ cho em hỏi thêm chút là máy giặt sấy nhà mợ model gì, sấy block hay nhiệt ạ

Ken Hạ Long

Xe điện
Em cũng hóng xem người nhiều tiền tiêu tiền ra sao.Nhà em có mỗi cái máy giặt cơm.:(